เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 22698 ก่อนจะตั้งกระทู้ถามการบ้าน อ่านทางนี้ก่อนจ้ะ (First Aid)
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 20:22

อันที่จริงการีนว่านะค่ะ...จริงๆก็ไม่ดีที่ตนเองจะไปถือพายเฉยๆ ทั้งๆที่เป็นเรือของตนเอง...(เปรียบเปรยได้ถูกไหมนี่ หมู่นี้ยิ่งมึนๆ ดันไปตอบคำถามอาจารย์ ว่าชุกชี คือ ฝาชีครอบอาหาร ไม่ก็ตู้กับข้าวเทือกนั้น...ตอบไปได้)
แต่ที่เขาถาม...บางทีเขาอาจจนปัญญาก็ได้หน่า~
...
พวกไฟล้นก้น เพราะเขาอาจแบ่งเวลาไม่ถูกก็ได้
...
อย่างการีนอย่างนี้ หมู่นี้เป็นพวก"ดินพอกหางหมู"
ทำรายงานไม่ค่อยจะทัน
...
**
เด็กเขากำลังอยู่ในโลกออนไลน์จนแบ่งเวลาไม่ทันไงค่ะ
บ้าออนเอ็ม คุยกับเพื่อน
บ้าเกมส์ต่างๆ เล่นมันทั้งคืนไม่หลับไม่นอน
บ้าดูหนัง ฟังเพลง
ฯลฯ
...
จนลืมว่าตนเองก็มีหน้าที่ที่ต้องเรียน ต้องทำการบ้าน

สุดท้ายนึกได้ว่ามีการบ้านก็ต้องหาให้คนอื่นช่วยเหลือไงค่ะ
เพราะมันทำไม่ทันแล้วไง

(แบบนี้เหมือน "ว่าแต่เขา อิเหนาเป็นเอง" เลยแฮะ)
ความจริงมันเป็นอย่างนี้แหละค่ะ เฮอะๆๆๆ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 23:49

ค.ห. 13
ทำม้ายยย คุณอ๊อฟถึงต้องเรียก "หนูจันทร์" ชื่อนี้เกลียดจริงจริ้ง แอบค้อน
คุณ sound engineer ไปวงใหญ่ ที่มาเรียกเราหนูจันทร์ ไปทีหนึ่งแล้ว ยังฉุนไม่หาย

ไม่คิดเลย แค่พิมพ์ตกตัว "a" ตัวเดียว ต้องอยู่กับมันไปทั้งชาติ จะดีใจมากๆ
หากคุณอ๊อฟจะกรุณาบริจาค a ให้ 1 ตัวน่ะคะ ว่าแล้ว...ก็รีบขอบคุณล่วงหน้า
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ม.ค. 06, 10:42

แก้ไขแล้วครับ คุณหนู จันทร์ (แหม จริงๆแล้วฟัง คุณนู้คุณนู๋ ดีอยู่แล้วนะครับ   )

เหมือนกับการเปลี่ยนชื่อที่ทะเบียนราษฏร์นะครับ ธุรกรรมที่เกิดไปแล้วทั้งหมด ยังเป็นชื่อเดิมครับ ธุรกรรมใหม่หลังจากนี้จะเป็น คุณนุชนา แล้วครับ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ม.ค. 06, 13:08

ฮ่าๆ ..พี่อ๊อฟ ทราบอยู่แล้วว่าคุณNuchanเค้าชื่อนุชนา     แต่ ก็ยังสมัครใจ จะเรียก  หนูนา  เอ๊ย  หนูจันทร์ อยู่
อย่างนี้เค้าเรียกว่าแหย่ เสือรึเปล่าครับ

"  ผมเพิ่งทราบเหมือนกันว่า คุณ Nuchan นี่ไม่ใช่ คุณหนูจันทร์ แต่เป็นคุณ นุชนา  ที่บังเอิญพิมพ์ตัว a ตกไปตัวนึง  

ส่วนนามปากกาของผม แม่ตั้งมาให้ครับ

วันที่ 30 ธ.ค. 2548 - 09:40:56
โดย: อ๊อฟ  [IP: hidden]"
.....Tanu
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

....ทำงาน ....ชอบ ค้น คว้า ...สน ใจ ปรากฎ การณ์ ฟาก ฟ้า ทุก แขนง .....ช่าง สง สัย .....ชอบ ถาม .....พูด ไม่

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ม.ค. 06, 14:01

............สนับ สนุน กระ ทู้ นี้ ครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 13:12

ตัวอย่างการใช้ key words ที่กว้างเกินไป
น้องขนมผิงขอทราบเกี่ยวกับพระราชดำรัสของในหลวง เกี่ยวกับภาษาไทย ใช้ key words
พระราชดำรัส แต่หาไม่ได้

1) ทดลองป้อนคำต่อไปนี้
พระราชดำรัส ................33,000 รายการ

2) หากออกมามากเกิน แสดงว่าเป็น key words ที่กว้างเกินไป จะต้องกำหนดเงื่อนไขเพิ่มเติม
เพื่อบีบให้แคบลง โดยป้อนคำนี้ลงไปในช่องสืบค้น... X Y

เมื่อ X เป็น คีย์ตัวแรก และ
......Y เป็น คีย์ตัวสอง ของสิ่งที่ต้องการจะรู้
อย่าลืมเว้นช่องว่างระหว่าง X และ Y ค่ะ
ในหลวง ภาษาไทย..............984 รายการ
พระราชดำรัส ภาษาไทย........600 รายการ
พระราชดำรัส ยาเสพติด........126 รายการ  
พระราชดำรัส ทุจริต............  ..64 รายการ
พระราชดำรัส นักศึกษา.........283 รายการ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 22:55

เท่าที่อ่านผ่านๆดู น้องหลายคนอาจจะเริ่มค้นข้อมูลเป็นแล้วบ้าง แต่อาจจะยังเลือกข้อมูลที่ค้นได้ไม่เป็น
เพราะการค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เนตบางครั้ง จำนวนเวบที่ตรงกับคำค้นที่เราใช้ อาจมีจำนวนมาก แต่ที่ใช้ได้คงไม่ใช่ทั้งหมด

เช่น วันนี้ (หลังจากที่ผมนอนไม่หลับ) ก็เลยลุกขึ้นมาค้นงานใน google เรื่อง Thoracic Facet Joint Syndrome (พูดเป็นภาษาไทยก็น่าจะราวๆอาการข้อติดระหว่างกระดูกสันหลังส่วนอก)

หน้าที่มีคำที่ตรงกับคำค้น คือ facet joint syndrome thoracic symptom ก็ขึ้นมา 33,700 รายการ แต่ก็ต้องเลือกๆดูไปทีละรายการ เช่น

เวบแรก มีคำอธิบายว่า
SYMPTOMS, Cervical Neck Pain, Lumbar / Low Back Pain, Chronic Pain, Thoracic Pain
... Facet Joint Syndrome. Herniated Disc Cervical. Herniated Disc Thoracic ...
ซึ่งมีเรื่องที่ต้องการอยู่ด้วย แปลว่าน่าจะพอใช้ได้
ก็ลองกดเข้าไปอ่านดู (ถ้าใช้ได้ก็ลอกข้อมูลเก็บไว้ แล้วเก็บชื่อเวบไว้อ้างอิงซะหน่อย)

ส่วนเวบอื่นๆ ที่มีคำอธิบายต่างออกไป เช่น
... of the low back pain suggests that facet joints were the source of the symptoms
and ... Pain in thoracic spine. 724.2. Lumbago. 724.8. ...
ซึ่งคำค้นที่ตรง ไม่ได้ตรงกับที่เราต้องาร (Facet Joint Syndrome) ก็อาจจะเปิดผ่านๆอ่านๆไปก่อนก็ได้ครับ
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 21 ม.ค. 06, 22:59

ว่าจะกด preview ดูข้อความที่เน้น แต่ดันกลายเป็นส่งไปเลย
เลยขอพูดต่อหน่อยแล้วกันนะครับ ว่าการหาข้อมูล ไม่ว่าจะในอินเตอร์เนต หรือในห้องสมุดก็ตาม "กรรมเก่า" มีความสำคัญเป็นอย่างมากนะครับ

กรรม ที่ผมพูดถึงไม่ได้หมายความถึงบาปกรรม เวรกรรมบุพกรรม อนันตริยกรรม หรือ อีกหลายๆกรรมที่นึกถึงหรอก แต่ขอแปลตรงๆว่า "การกระทำ" นะครับ

ถ้าคุณหัดอ่านหนังสือจนอ่านได้ไว มีวิธีในการอ่านจับใจความภาษาอังกฤษได้ดี หรือ รู้แหล่ง รู้ชั้นหนังสือ หมดหมู่หนังสือ อยู่บ้างแล้ว การค้นคว้าข้อมูลเองจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลยล่ะ (ไม่เชื่อก็ลองดูนะครับ หิหิ)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 14:02

ช่วยด้วยผมแต่งโคลง  กลอน กาพย์ ฉันท์ ร่าย ไม่เป็นครับ

วิธีคือ สืบค้นเพื่อให้รู้จักหน้าตา และแผนผังว่าฉันทลักษณ์ของการประพันธ์นั้นๆ ต้องเป็นอย่างไร
คุณครูคงไม่โหดเกินกว่าจะให้แต่งอะไรที่นอกเหนือไปกว่าบทประพันธ์ต่อไปนี้

โคลงสอง โคลงสี่สุภาพ (มีบังคับเอก โท)
กลอนหก กลอนแปด
กาพย์ยานี 11 กาพย์ฉบัง 16 กาพย์สุรางคนางค์ 28, 32
มาณวกฉันท์ (ดูบังคับครุ ลหุ)
ร่ายสุภาพ

พวกนี้คือคีย์เวริ์ดที่คุณจะ copy ไปวางในช่องสืบค้น ปอกกล้วยให้คุณแล้ว เหลือแค่หยิบใส่ปาก เคี้ยว
แค่นี้ถ้ายังโอดกาเหว่าครวญครางว่าทำไม่เป็นละก็ จะยุส่งให้เปิดหน้าต่างกระโดดตึก ให้รู้แล้วรู้รอด

ตัวอย่าง แผนผังฉันทลักษณ์ของ กาพย์สุรางคนางค์ 28
.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 14:04

ตัวอย่าง กาพย์สุรางคนางค์ ๒๘
.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 23:13

แนะนำ search engine อีกอันหนึ่งให้ทราบนะคะ ต้องขอโทษหากเอามะพร้าวห้าวมาขายสำหรับท่านที่ทราบแล้ว
ตัวนี้เหมาะแก่การหากระทู้เก่าๆในสต็อกที่ google อาจหาไม่พบน่ะค่ะ

http://www.atriumtech.com  
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 03:44

มีกฎระเบียบของอีกเวบหนึ่งที่ผมเข้าประจำน่าสนใจดี
พี่เขาค่อนข้างโหดเหมือนกัน ลองดูประกอยนะครับ

http://www.hokutoda.com/webboard/ruleJapaneseboard.html
http://www.hokutoda.com/webboard/detail.php?WebID=4235  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 22:14

ขอบคุณค่ะ คุณภูมิ คุณเว็บมาสเตอร์คนนี้เขียนได้มันส์สะใจจริง
สรุปได้ความคล้ายกันว่า
1.ไม่อยากเห็นเพื่อนๆน้องๆข้ามขั้นตอนการเรียนรู้ด้วยตัวเอง   การถามเป็นเรื่องที่ดี
การช่วยตอบก็เป็นเรืองที่น่าชื่นชม แต่เจ้าตัวต้องลงมือทำก่อน
2. อย่าใช้คําไม่สุภาพ
3.ไม่เห็นด้วยกับคนที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง หรือแกล้งเขียนผิด
4. ใช้มารยาทที่น่ารัก รู้จักขอบคุณ  
5.ไม่เห็นด้วยกับคนที่ตั้งกระทู้ที่ไม่สื่อ ชื่อกระทู้ว่าไปเลย ต้องการอะไร

ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ (ชื่อกระทู้ไม่ดี ต้องตามไปคลิกข้างในว่าเกี่ยวกับอะไร)
ผมอยากทราบคำแปลนิราศนรินทร์บทนี้ครับ (ชื่อกระทู้ชัดเจน..ใช้ได้)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 22:52

ส่วนที่ว่า "พี่เขาค่อนข้างโหดเหมือนกัน" เหมือนใครคะ?
ตายจริง..คุณชื่นใจและคุณติบอว่าดุแล้ว นี่คุณภูมิจะโดดร่วมวงไพบูลย์ว่าโหดด้วยเหมือนกันหรือคะนี่

ขอโทษทีค่ะ พยายามจะซอฟต์ลง ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะ ดิฉันโตมาเป็นน้องเล็กในหมู่พี่ๆ ถูกกระหน่ำ
จนเคยชิน ต้องออกปากเรียกร้องความเป็นธรรม เช่น หนังสือเรียนกว่าจะมาถึงมือน้อง มันบอบช้ำ
ต้องโวยดักไว้ก่อน

ตอนเข้ามาเรียนมัธยมใน กทม. เรา 4 คนนั่งรถคันเดียวกันมาโรงเรียนเพราะพี่น้องเรียนรั้วติดกัน
-ตอนล้างรถ เราล้างกันคนละแถบ แบ่ง quadrant กันไปเลย ไม่ขาดไม่เกิน ไม่มีการ Take a free ride.
-ตอนยางรั่วล้อฝั่งดิฉัน ต้องขึ้นแม่แรงเปลี่ยนเอง พี่ๆยืนดูสะใจ พอเขาหันมาอีกที เอ้า.. เปลี่ยนเสร็จแล้ว
-วันไหนทะเลาะกัน คนพี่ผู้ขับประกาศว่าไม่เอารถไป ทุกคนขึ้นรถเมล์ พอประกาศบ่อยเข้า
ดิฉันต้องใจดีสู้เสือ บอกว่าถ้าเขาไม่เอา ดิฉันจะขับไปเอง ออกถนนครั้งแรก ค้างบนสะพานพระปิ่น
กลัวรถไหลลงจะตาย นับตั้งแต่นั้นมา พี่ไม่กล้าใช้มุขนี้อีก

เลยเคยชินกับการพึ่งตัวเองค่ะ ไม่รอให้ใครมาพะนอ โตมาแบบโหดๆ  
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 24 ม.ค. 06, 23:46

ผมอ่านแล้วคิดว่าน่าจะเป็นโมเดอร์เรเตอร์ประจำเวบนะครับ
เพราะลิงค์ที่ให้มากดเข้าไปอ่านดูโมเดอร์เรเตอร์โหดมาก

ส่วนพี่นุชนา.... ไม่ดุครับ แค่ครูไหวยังหงอเท่านั้นเองครับ เอิ๊กๆ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์