เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 22691 ก่อนจะตั้งกระทู้ถามการบ้าน อ่านทางนี้ก่อนจ้ะ (First Aid)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

เมื่อ 09 ม.ค. 06, 19:38

กระทู้นี้ว่าด้วยการหาข้อมูลด้วยตัวเอง และวิธีการสืบค้นข้อมูลบนเน็ต ระยะหลังพบว่า
มีนักเรียนต้องทำการบ้านหรือทำรายงานส่งครู แต่ว่ามาโพสต์ถามในเน็ต น้องๆโปรดทราบ
ด้วยว่าท่านอาจารย์เจ้าของเรือนไทย และพี่ๆห้องนี้ไม่มีนโยบาย
ให้นักเรียนงอมืองอเท้า
โพสต์ถามการบ้าน หรือหัวข้อรายงานโดยเด็กๆไม่ออกแรงเอง
น้องๆต้องลงมือทำก่อนค่ะ
หากยังติดขัดค่อยโพสต์ถาม ระบุว่าได้ลงมือทำอะไรลงไปแล้วบ้าง

หากอาการของน้อง ตรงกับข้อใดข้อหนึ่งต่อไปนี้

1)   แปลโคลง กลอน กาพย์ ฉันท์ ไม่ออก
2)   ไม่ทราบแหล่งข้อมูลของหัวข้อรายงาน
3)   จดเล็กเชอร์จากอาจารย์ไม่ทัน ซึ่งหัวข้ออยู่นอกตำราเรียน
4)    อ่านแล้ว...แต่ยังไม่เข้าใจ หรือทำไม่เป็น    
5)   พบข้อมูลมากมาย ไม่รู้จะหยิบตรงไหนไปตอบ หรือวิเคราะห์ไม่เป็น
6)   ไม่ชอบค้นเอง....รอเทพประทาน

ดูวิธีแก้ข้างล่างค่ะ พี่เขียนจากประสบการณ์ที่คิดว่าพอจะช่วยได้
.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 19:44

1)   แปลโคลง กลอน กาพย์ ฉันท์ ไม่ออก
เช่นคุณ Hotacunus ถามว่า "วรรคสุดท้ายของชื่อกรุงเทพมหานครที่ว่า
"สักกะทัตติยะวิษณุกรรมประสิทธิ์" อยากทราบว่า "ทัตติยะ" แปลว่าอะไร
หรือ หมายถึงใครครับ แล้ว วรรคนี้จะถอดเป็นภาษาไทยๆ ว่าอะไรดีครับ"

ทดลองเปิดพจนานุกรมคำยากทุกคำ แล้วจับความมาเรียงให้เป็นร้อยแก้ว
 http://rirs3.royin.go.th/ridictionary/lookup.html

สักกะ............พระอินทร์
ทัตติยะ..........มาจาก ทัต แปลว่า ให้ (หากปล้อนคำว่า ทัตติยะ จะไม่พบ)
วิษณุกรรม…...พระวิษณุกรรม เทพแห่งการก่อสร้าง
ประสิทธิ์........ทำให้สำเร็จ

คัดคำตอบของอาจารย์เทาชมพูมา....แปลว่าพระอินทร์ให้พระวิษณุกรรมสร้าง ค่ะ
ทัตติยะ มาจาก ทัต แปลว่าให้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 20:23

2) ไม่ทราบแหล่งข้อมูลของหัวข้อรายงาน

3) จดเล็กเชอร์จากอาจารย์ไม่ทัน ซึ่งหัวข้ออยู่นอกตำราเรียน

Then let's google it!!

ถ้าอาการ คือไม่รู้แหล่งข้อมูล ต้องเรียนรู้วิธีใช้ google.co.th หรือ yahoo.com หรือ search อื่นๆ

ที่จริงนักเรียนส่วนมากก็ใช้ google มาก่อนแล้ว เช่น สืบค้นรูปภาพดารานักร้องต่างประเทศ

หรือค้นหาเพลงฝรั่งเพลงโปรด

แต่พอถึงการค้นหาการบ้านตัวเอง กลับนึกไม่ออก!!

หากค้นหาภาษาไทย อย่าใช้ key word ยาวเกินไปค่ะ

น้องพัดวีอยากทราบเกี่ยวกับการปกครองสมัยการปฏิวัติฝรั่งเศส

ตัวอย่าง key words

การปฏิวัติฝรั่งเศส (จำเรื่องที่ขึ้นมาไว้ก่อนนะคะ)

ปฏิวัติฝรั่งเศส .....(ลองเปรียบเทียบว่าเรื่องต่างๆที่ค้นได้ เรียงเหมือนกับครั้งแรกไหม)

พระเจ้าหลุยส์ที่ 16

ตัวอย่างการใช้ key words ที่ไม่เหมาะสม คือยาวเกินไป

น้อง Andante อยากได้ประวัติของสมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์... ลองเสิร์ชหาดูแล้วไม่ค่อยมีเลยค่ะ

คุณพี่เภสัชตอบว่า ตอบสองข้อนี้มาก่อน แล้วจะพาทำการบ้านต่อ

1.ไม่ทราบว่าใช้ search engine ตัวไหนค้นหา

google yahoo sanook ฯลฯ

2.ใช้กุญแจคำ (key word) อะไรบ้าง

ใช้ google แล้วก็ วิกิพีเดีย ค่ะ ใช้คีย์เวิร์ด

-สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์

-เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์

-พระองค์เจ้าจิตรเจริญ

-ต้นราชสกุล จิตรพงศ์

-นายช่างใหญ่แห่งกรุงสยาม

พี่ติบอตอบว่า "เป็นผมใช้แค่ "นริศรานุวัดติวงศ์" "สาส์นสมเด็จ" หรือไม่ก็ "จิตรพงศ์""

พี่เภสัชแนะนำให้ใช้

เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 281 รายการ

กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 285 รายการ

นริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 103 รายการ

จำไว้คะ key words ยิ่งยาว ยิ่งค้นยาก แต่ก็ยิ่งละเอียด

เมื่อใดถ้าค้นแล้วไม่พบ ต้องกลับมาทบทวนว่า จะเปลี่ยน key words ไปเป็นอะไรได้บ้าง
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 20:39

คุณ Longhorn เขียนว่าขอประวัติของอาณาจักอิสานปุระ (อีสานปุระ) หน่อยครับ

คือว่าอาจารย์เค้าเอามาสอนแต่เผอิญไม่มีในหนังสือเรียนน่ะครับ จดไม่ทันเพราะ

อาจารย์เค้าพูดเอาไม่ใช่เขียนให้จด วานรบกวนทีนะครับ จะนำไปอ่านสอบ

ยิ่งรีบ ยิ่งต้องพึ่งตนเองค่ะ ภายใน 10 นาที ก็รู้เรื่องแล้ว ดีกว่านอนขวัญผวาอีก

Let's google it แบบไม่ต้องคิด ป้อนคำว่า

อีสานปุระ

อิสานปุระ

ทั้งสองได้ออกมารวม 20 กว่ารายการ

หากคิดสักหน่อย ใช้ key words เท่ห์ๆ ที่เกี่ยวข้องกับทอปปิค ทดลองคำว่า

เจนละ................. ได้ 157 รายการ

คนที่มีความรู้รอบตัว พอที่จะรู้ว่าเจนละเกี่ยวข้องกับอิสานโบราณ ก็จะได้เปรียบมาก
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 20:56

4) อ่านแล้ว...แต่ยังไม่เข้าใจ หรือทำไม่เป็น
ช่วยหน่อยคับ...ผมถอดความแบบนี้ถูกป่ะ

เมื่อนั้น............................. พระโฉมยงพงศ์อสัญแดหวา
ได้ฟังตำมะหงงเสนา............ เกษมสันต์หรรษาเป็นพ้นไป
จึงเสด็จคลาไคลเข้าในห้อง... ให้ชักปิดม่านทองสองไข
สุหรานากงทรงชัย............... ก็กลับไปที่ประทับพลับพลา ฯ

เมื่อพวกอสัญแดหวาได้ฟังตำมะหงงก็.......

ตอบ
ผิดหลายตอนค่ะ
"เมื่อพวกอสัญแดหวา" ผิด มีคนเดียว ไม่ใช่พวก
จะมีคนช่วยตอบมากว่านี้ค่ะ ถ้าไม่ใช้ภาษาทุเรศๆ หรือเขียนแบบกวนประสาทมา
จิงๆ คับผม คัยรุบ้าง ถูกป่ะ วานตอบที ฯลฯ ภาษาพวกนี้เก็บไว้ใช้กับคนที่รู้จักนะคะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 21:24

5) พบข้อมูลมากมาย ไม่รู้จะหยิบตรงไหนไปตอบ หรือวิเคราะห์ไม่เป็น
การวิเคราะห์ คือ การแยกแยะ ว่าในเหตุการณ์หนึ่งๆ เกิดอะไรขึ้นบ้าง เป็นการอ่านเพื่อจับประเด็น เช่น
แดงเอามีดไปฟันเพื่อนอย่างแรงที่ทำงาน เพื่อนแขนขาด แดงติดคุก
ใคร (who).............................แดง
ทำอะไร (what)......................เอามีดไปฟันเพื่อน
ที่ไหน (where).......................ที่ทำงาน
อย่างไร (how)........................ฟันอย่างแรงเพราะวิวาทในวงเหล้าหลังเลิกงาน
ผลที่ได้ output).......................แขนขาด
ผลลัพธ์ (outcome)...................ติดคุก
ผลกระทบ (impact) เป็นอย่างไร...ลูกไม่มีคนส่งเสีย

การวิเคราะห์ต้องแยกให้ออกว่า อะไรเป็นสาเหตุ (causes) และอะไรเป็นผล  (effects) เช่น
ในอดีตมีผู้นิยมนำขนสุนัขป่ามาทำเครื่องนุ่งห่ม ทำให้เกมการล่าสุนัขแพร่หลายในแคนาดา
สาเหตุ.........ขนสุนัขป่าเป็นที่นิยม
ผล..............สุนัขป่าถูกล่าอย่างมาก  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 21:47

6) ไม่ชอบค้นเอง....รอเทพประทาน
อาจต้องรอนานหน่อยนะคะ หรือไปที่เว็บอื่น
พี่ทีใจดีก็โปรดชี้แนะหนทางให้แล้วกัน อย่าตอบทั้งหมด ไม่อยากฝึกนิสัยให้น้องๆฝากความหวังไว้กับคนอื่นโดยไม่คิดตาม

เช่น อย่าฝากความหวังไว้กับคำสัญญาลมแล้งๆว่าคนจนจะหมดประเทศในอีก 5ปี จะมีอัศวินม้าขาว
มาปลดปล่อยหนี้สินของพี่น้อง ถ้าฟังแล้วเชื่อทันทีโดยไม่เร่งทำงาน อาจบรรลัยได้ค่ะ

เอาเพลงเว้าแม่นบ่ บางท่อนมาฝากค่ะ พี่ๆคนอื่นมีอะไรจะเสริม ก็เชิญนะคะ

คนเป็นเป็น.... มันก็ยังบ่ตาย
คนขี้อาย.......หน้ายังบ่ด้าน
อยากมีเงิน.... มันก็ต้องทำงาน
มัวขี้คร้าน...... เมื่อไรจะร่ำจะรวย
เกิดเป็นคน.... มันต้องช่วยตัวเอง
บ่ช่วยตัวเอง....แล้วใครซิช่วย

อย่าหวังอะไร.. แม้แต่หมูในอวย
คนจนคนรวย... ก็ต้องม้วยแม่นบ่
เว้าแมนบ่ ข้อยเว้าแม่นบ่...  
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 23:01

It is so cool, khun Nuchan........
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 00:05

สนับสนุนให้แปะกระทู้นี้ไว้ด้านบน หัวห้องเรือนไทยก็ดีครับ
เพราะถ้ากระทู้ตกลงไป ขุดขึ้นมาให้คนที่เข้ามาโพสต์ถามการบ้านอ่านก็คงไม่ได้มีประโยชน์เท่าไหร่
ยังไงก็อาจจะต้องมาตามลบ ตามขุด กระทู้กันอีก

ปล. พี่นุชนา สุดยอดจริงๆครับ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 01:04

โอ้...น่ากลัวนะค่ะนี่
เป็นการสั่งสอนที่ตรงๆดีมาก....เป็นการเล่นไม้แข็ง

การีน ขอโทษที่บังอาจไปถามการบ้านค่ะ
T_T

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 02:04

น้องการีน ฟังแล้วต้องจับประเด็นให้ได้ค่ะ
ไม่ได้ห้ามถามการบ้าน แต่ควรลงทุนลงแรงในการบ้านตัวเองสักนิด

สมมตินั่งเรือไปสองคน เราไม่ออกแรงช่วยพายเรือเลย ถือพายราน้ำเฉยๆ ในขณะที่
อีกคนงัดเกือบตาย  อย่างนี้เขาเรียกว่า
Take a free ride.

มีนักเรียนอีกประเภทหนึ่งที่ไฟลนก้น การบ้านจะส่งพรุ่งนี้ แล้วออดอ้อนแกมข่มขู่
“พ่อแม่พี่น้อง ช่วยหน่อยคับขอเรื่องย่อลิลิตโองการแช่งน้ำ
พร้อมภาพประกอบสวยๆด่วนด้วยคับ ขอร้องคับ”

อย่างนี้ต้องตอบว่า "ก็มัวแต่ร้องเพลงในฤดูร้อน ก็ควรจะเต้นระบำในฤดูหนาว"  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 07:45

ดิฉันยกขึ้นไปเป็นกระทู้แนะนำแล้วค่ะ

ขอบคุณคุณ Nuchan ที่ช่วยรวบรวมและชี้แจงได้แจ่มแจ้งดีมาก

ดิฉันอยากจะแถมอีกสักนิดว่า ถ้ามีใครอยากถามการบ้านจริงๆ  เพราะจนปัญญา ไม่มีทางค้นคว้าหรือหาคำตอบด้วยตัวเองมากกว่านี้ได้แล้ว
ก็ช่วยบอกมาด้วยว่า  เท่าที่ค้นคว้าหาคำตอบด้วยตัวเอง ทำมามากน้อยแค่ไหน   ก่อนจะมาถึงจุดที่อยากจะถาม
ไม่ใช่ว่าไม่ขยับตัวทำอะไรเลย   ตั้งกระทู้รอคนอื่นทำการบ้านให้อย่างเดียว
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 08:58

ยอดเยี่ยมครับ นับถือคุณเลยจริงๆ
ไม่คิดว่าจากกระทู้ที่บ่นเรื่องน้องๆถามการบ้านโดยไม่ทำอะไรเลย จะกลายเป็นประเด็นร้อนในห้องเรือนไทย จนทำให้เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา

ปล. หวังว่าต่อไปนี้คงมีคนมาถามการบ้านน้อยลงแล้วหล่ะครับ อิอิ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 09:57

ขอบคุณครับพี่"หนูจันทร์" เดี๋ยวผมจะเอาไปวางแนะนำไว้ที่ห้องอื่นๆด้วยครับ    
comman
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

พะเยา

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 20:16

ขอบคุณมากเลยนะครับที่ชี้ทางสว่างให้จริงครับถ้าเราไม่ช่วยตัวเองได้แต่พึ่งผู้อื่นเราก็คงจะทำอะไรไม่เป็นเลย
ทำผิดดีกว่าไม่ทำเลยอะครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์