เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4720 พระแก้วมรกตองค์จำลอง
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

เมื่อ 08 ม.ค. 06, 22:13

อยากทราบเรื่องราวเกี่ยวกับพระแก้วมรกตองค์จำลองที่สร้างแทนองค์จริงสมัยสงครามโลกครั้งที่สองครับ ว่ามีเรื่องราวรายละเอียดเป็นอย่างไร และพระพุทธรูปองค์นั้นปัจจุบันอยู่ที่ไหนหรอครับ และถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะมีนวนิยายเกี่ยวกับเรื่องนี้ซึ่งแต่งโดยคนต่างประเทศคนนึงผมจำชื่อไม่ได้ อยากทราบว่าหนังสือเล่มนั้นชื่อว่าอะไรหรอคับ  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ม.ค. 06, 22:43

บันทึกตำนานพระแก้วไทย ( หลักฐานประวัติศาสตร์โลก )
บันทึกเพื่อเก็บไว้เป็นตำนานให้ลูกหลานไทยได้ภาคภูมิใจในการเป็นคนไทย

http://larndham.net/index.php?showtopic=12786&st=64  
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ม.ค. 06, 00:12

พระแก้วฯจะสร้างจากแก้วมรกตอันเป็นบริวารของแก้วมณีโชติ หรือหยกเนื้อดั จะสร้างโดยเทวดาหรือมนุษย์ ผมทว่ามันอยู่ที่ความเชื่อ แต่อย่างไรพระแก้วฯ ก็คือรูปสมมุติ เป็นอุเทสิกเจดีย์ ให้รำลึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เรื่องตำนานนั้น ผมไม่เป็นว่าจะสำคัญ เพราะผมเองก็อ่านมาหลายตำนาน จนปั่นป่วนไปหมด จนสังเกตประการหนึ่งว่าพระพุทธรู้สำคัญในเมืองไทย มักจะต้องสร้างโดยเทวดา หรือไม่ก็มีเทวดามาช่วยสร้าง บางทีก็ต้องมาจาลังกา(ทั้งที่ไม่ใช่พุทธศิลปลังกา) ผมว่าตำนานพวกนี้ ฟังหูไว้หูดีกว่า รู้ไว้แต่อย่างมงาย อย่ายึดวัตถุเหนือพระธรรมคำสั่งสอน
ส่วนเรื่องพระแก้วมรกตจำลอง นั้นผมก็พึ่งเคยได้ยิน เนี่ยแหละ เท่าที่นึกได้ พระแก้วมรกต หรือพระหยกสำคัญ ก็มีอยู่หลายองค์ก็มี 1)พระแก้วน้อย ในพระบรมมหาราชวัง 2)พระหยกเชียงราย 3)พระแก้วเมืองเขมร 4)พระหยกวัดธรรมมงคล นอกนั้นก็จะเป็นพระแก้วอื่นๆที่มิใช่สีเขียว แต่เรื่องพระแก้วจำลอง สร้างตอนสงครามโลก ผมว่า...ไม่ออกความเห็นดีกว่า
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 20:19

(T-T) จะมีใครช่วยตอบให้ผมหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้จริงๆอ่ะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 20:58

ตอบว่า....เป็นเรื่องไม่จริงค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 21:20

ทราบแต่พระแก้วบูชา แบบที่พี่นุชนายกมาเล่าให้ฟัง
กับองค์ที่อยู่ที่เชียงรายอ่ะครับ

ส่วนที่เหลือ ไม่ทราบแล้วล่ะครับ (เชื่อ อ.เทาฯ เลยแล้วกันครับ)
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 20:07

การจำลองพระแก้วมรกต ไปประดิษฐาน ณ วัดพระแก้ว เมืองพนมเปญ เล่ากันว่า สมเด็จพระนโรดม(พระองค์ราชาวดี) มาทรงอุปสมบทที่วัดพระศรีรันตศาสดาราม เมื่อปี 2510 เมื่อทรงลาสิกขา ก็ทรงให้ช่างที่ประเทศฝรั่งเศส สร้างพระพุทธรูปแก้วสีเขียวเข้ม 1 องค์ แล้วอัญเชิญมาประดิษฐานที่ วัดพระแก้ว กรุงพนมเปญ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 20:12

ภาพพระแก้ว จากวัดพระแก้ว กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 20:42

ถ้าหากว่าเป็นองค์ที่คุณลำดวนว่า  ทราบตรงกันค่ะ
นึกว่าเป็นอีกเรื่องหนึ่งเสียอีก
นทีสีทันดร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 21:12

แต่ความตั้งใจของผมที่ตั้งกระทู้ ไม่ได้หมายถึงเรื่องที่พี่ลำดวนฯเล่ามานะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้อ่านหนังสือ pocket book อัตชีวประวัติของ มรว.จักรรถ จิตรพงศ์ เล่มที่ 2 ซึ่งเขียนถึงเรื่องนี้ไว้เพียงเล็กน้อย ไม่ได้กล่าวให้ทราบถึงรายละเอียดที่ชัดเจน ซึ่งเรื่องดังกล่าวไปตรงกับหนังสือที่ผมเคยได้เห็นมาก็เลยอยากทราบเท่านั้นอ่ะครับ
ถ้าพิมพ์บอกกันในนี้ไม่ได้ หลังไมค์ก็ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ม.ค. 06, 21:25

คุณนทีฯ sms มาบอกดิฉันก็ได้ว่าคุณชายจักรรถเขียนไว้ว่ายังไงบ้าง
เผื่อจะให้ข้อมูลได้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์