เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 12684 สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ?!?
Andante
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 06 ม.ค. 06, 22:22

คือ...อยากได้เนื้อหา ประวัติของพระองค์ท่านน่ะคะ ลองเสิร์ชหาดูแล้วไม่ค่อยมีเลยค่ะ วานผู้รู้ช่วยนำมาลงให้หน่อยนะคะ หรือว่าจะแนะนำเวบที่สามารถหาข้อมูลได้ก็ได้ค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ

Andante
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 22:37

1.ไม่ทราบว่าน้องใช้ search engine ตัวไหนค้นหา
google yahoo sanook ฯลฯ
2.ใช้กุญแจคำ (key word) อะไรบ้าง

ตอบสองข้อนี้มาก่อน แล้วจะพาทำการบ้านต่อ
Andante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 23:37

ใช้ google แล้วก็ วิกิพีเดีย ค่ะ

ใช้คีย์เวิร์ด
-สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
-เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์
-พระองค์เจ้าจิตรเจริญ
-ต้นราชสกุล จิตรพงศ์
-นายช่างใหญ่แห่งกรุงสยาม

เท่าที่จำได้ก็เห็นจะมีเท่านี้ล่ะคะที่ใช้เสิร์ชหา ขอบคุณค่ะ

Andante
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 23:54

ถ้าเป็นผมนะครับ
ตะใช้แค่ "นริศรานุวัดติวงศ์" "สาส์นสมเด็จ" หรือไม่ก็ "จิตรพงศ์"

แบบด้านล่างนี่ล่ะครับ

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C&meta=

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%88&meta=

http://www.google.co.th/search?hl=th&q=%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C&meta=  
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 00:54

ขอโทษที มาตอบช้าไปหน่อย ไม่รู้ทำเสร็จหรือยัง มัวแต่ไปตอบเวบบอร์ดอื่นอยู่  

แนะนำให้ใช้
เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 281 รายการ
กรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 285 รายการ
นริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 103 รายการ

มีข้อสังเกตว่า การตัดคำจะได้ข้อมูลที่ไม่เหมือนกัน
นั่นเพราะ google ไม่สามารถแยกคำในประโยคภาษาไทยได้ในกรณีที่มีการเขียนติดกันเป็นพืด ซึ่งทำให้อาจพลาดข้อมูลไปอย่างหน้าเสียดาย
เช่น สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ (พิมพ์ติดกันทั้งหมด) จะหาไม่ได้เพราะยาวเกินไป

ถ้าเปรียบเทียบกับคำัอังกฤษซึ่งมักจะพิมพ์คำแยกกันในประโยค ทำให้ค้นหาได้มากกว่า

การใช้กุญแจคำก็เป็นศาสตร์และศิลป์อย่างหนึ่ง ต้องฝึกใช้บ่อยๆ เดี๋ยวก็จะเกิดความชำนาญไปเอง

ให้ข้อมูลเพิ่มไปอีกนิดแล้ว ไม่รู้ว่าทำการบ้านถึงไหน ได้ ไม่ได้อย่างไร บอกพี่ๆบ้างก็ดีนะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 01:33

น้องๆจำไว้ว่า key words ต้องสั้นหน่อย โอกาสเจอถึงจะมาก
หลักการเดียวกับ  permutation/commutation นั่นเอง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 01:47

yahoo สามารถค้นประโยคที่มีความยาวมากกว่าใน google เช่น
สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 18 รายการ
พระเจ้าบรมวงศ์เธอเจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ได้ 1 รายการ

การตั้งค่าของ search engine แต่ละค่ายไม่เหมือนกัน
การใช้กุญแจคำเดียวกัน ก็ทำให้ได้ข้อมูลไม่เหมือนกันได้เช่นกัน
บางทีเราอาจต้องใช้หลายๆอัน เผื่อจะได้ข้อมูลที่ตรงเป้ามากขึ้น
ถ้าข้อมูลนั้นมันหายากจริงๆ (และถ้ามีความพยายามมากพอ)
Andante
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 มี.ค. 06, 17:44

สวัสดีค่า...^^

แหะๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณพี่ๆ อีกรอบ หายตัวไปเป็นเดือนเลย แหะๆ งานชิ้นนี้เสร็จแล้วค่ะ หาข้อมูลได้ประมาณ 3 เวบ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆ มากนะคะที่ช่วยแนะนำจนทำให้งานชิ้นนี้เสร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Andante
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 14:00

การบ้านน้องเสร็จแล้ว งั้นเรามาคุยกันเรื่องสมเด็จฯ ครู ต่อมั้ย? ("สมเด็จฯ ครู" เป็นพระราชสมญาที่พวกช่างเขาเรียกสมเด็จฯ กรมพระนริศฯ ครับ)

เหมือนเราเคยคุยกันเรื่องของพระองค์ท่าน ในเว็บเรือนไทยยี่แหละครับหลายปีแล้ว
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 มี.ค. 06, 17:04

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน
ถ้าท่าน นกข. จะคุยเรื่องนี้ก็ดียิ่งครับ(แต่ควรกำหนดหัวข้อดีกว่าครับ)
สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระยานริศฯ เคยดำรงตำแหน่งผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ช่วงที่ ร. ๗ เสด็จประพาสเพื่อรักษาโรคพระเนตรจนกระทั่งสละราชสมบัติ และพระองค์ไม่ทรงรับตำแหน่งต่ออีก ใช่ไหมครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 13:04

ขออนุญาตแวะมาคุยด้วยคนครับ

จะว่าไป ผมมีวีรกรรมส่วนตัวเล็กๆ ในการขอคะแนนอ.ท่านนึง ด้วยวิธีการเขียนทุกอย่างในรายงานที่เป็นคะแนน 95% ของวิชาให้เกี่ยวกับพระประวัติสมเด็จครู

นึกๆดูยังเขินๆตัวเองอยู่เลย ว่า "สิ้นละอาย" ขนาดนั้นแล้วหรือ อิอิ

เอาภาพมาร่วมแจมภาพนึงครับ อุโบสถ วัดราชสิธาวาสวิหารครับ
วัดนี้ตั้งอยู่ที่แขวง "วชิรพยาบาล" เขต "ดุสิต" นะครับ เผื่อใครอยากไปชม
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มี.ค. 06, 13:05

ภาพนี้เป็นภาพร่างต้นแบบฝีพระหัตถ์ครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 มี.ค. 06, 01:22

ขอเล่าเรื่องเดียวก่อนนะครับ
ปี 2476 สมเด็จฯดำรง ทรงลี้ภัยไปอยู่ปีนัง แต่ยังคงเขียน "จดหมายเวร" (ที่มารวมพิมพ์เป็นสาส์นสมเด็จ) โต้ตอบกับพระองค์ท่าน ซึ่งตอนนี้ดำรงตำแหน่งเป็นผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน (ร. 7 ทรงลี้ภัยออกนอกประเทศ แต่เอกสารราชการว่าทรงเสด็จรักษาพระองค์)
สมเด็จฯ ทรงรักษาพระเกียรติยศของพระบรมราชจักรีวงศ์ให้ผ่องใสมิมัวหมอง จนร. 7 เมื่อทรงสละราชสมบัติ ถึงกับส่งดอกไม้ทองมาแสดงความเคารพ ท่านไม่ทรงรับไว้ แต่เชิญไปบูชาพระแก้วมรกต ซึ่งแฝงนัยะอันล้ำลึก  เพราะที่นั่นประดิษฐานพระพุทธรูปแทนพระองค์รัชกาลที่ 1 และ 2 และพระพุทธรูปแทนพระองค์เจ้านายชั้น 1 ไว้มากมาย (ชั้น 1 2 3 4 .... คือแทนรุ่นของพระบรมราชวงศ์ครับ)
ตัวอย่างของการดำรงพระสถานะภาพอันยิ่งยวดก็คือ ในจดหมายเวรฉบับหนึ่ง สมเด็จฯดำรง ทรงเล่าเรื่องบางประการที่มีผลทางการเมืองแฝงอยู่
ท่านส่งกลับทันที และขอไม่รับการติดต่ออีก ตรัสว่า ฝ่าพระบาทอยู่ทางโน้น.....ตรัสอะไรก็ได้ หม่อมฉันอยู่ทางนี้ .....มีภาระหนักต้องแบกอยู่

เป็นคำขาดที่งดงามเหลือเกิน
สมเด็จดำรงฯ ต้องมีจดหมายมาง้ออยู่หลายฉบับ ทูลว่า ถ้างด เห็นจะขาดใจ
ทั้งสองพระองค์จึงทรงมีลายพระหัตถ์สืบต่อมา
(เล่าตามที่จำได้ ฟังเพลินๆ อย่านำไปอ้างอิงต่อนะครับ)

ผมคิดว่าสาส์นสมเด็จนี้ เป็นยอดของเอกสารภาษาไทยชุดหนึ่ง สมควรที่พวกเราจะอ่านกันคนละ 7 - 8 เที่ยว
สมเด็จฯ เป็นพระโอรสในรัชกาลที่ 4 พระองค์สุดท้าย
จะเล่าเรื่องของพระองค์ ต้องใช้เวลาหลายปีครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 มี.ค. 06, 08:05

ผมพิมพ์ไปตามที่นึก มีผิดพลาดตกหล่นอย่างไม่น่าให้อภัย

สมเด็จฯทรงเป็นพระโอรสของรัชกาลที่ 4 ที่ดำรงพระชนม์ชีพอยู่ เป็นพระองค์สุดท้าย

วันหลังจะพิมพ์ใส่เวิร์ดแล้วค่อย post ครับ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 00:00

จะเล่าความประทับใจในพระราชประวัติของพระองค์ท่านสักเรื่องหนึ่ง
ในสมัยรัชกาลที่ 6 พระองค์ทรง"เกษียณ" จากราชการ แต่ก็ต้องรับภาระนายช่างใหญ่แห่งกรุงสยามโดยปริยาย

ในรัชกาลนี้ น่าเสียใจที่เจ้านายชั้นผู้ใหญ่ล่วงโรยลงมาก แต่ละปีต้องมีสูญเสียโดยมิอาจหลีกเลี่ยง งานออกแบบพระเมรุ ซึ่งเป็นงานก่อสร้างขนาดใหญ่ และเร่งรัดมาก แต่ละองค์ต้องพระราชทานเพลิงก่อนหน้าฝน งานรัดตัวจนพระพรหมพิจิตร ศิษย์เอกของพระองค์แทบจะไม่ได้หลับไม่ได้นอน

กลางวันต้องมารับราชการที่กรม กลางคืนกลับไปบ้านก็ต้องลงเส้นแบบก่อสร้าง ตามที่ทรงร่างแบบไว้ เป็นงานปราณีตราวกับจะสนเข็มก็ไม่ปาน
แบบที่ลงเส้นแล้ว ทรงตรวจอนุมัติ จึงจะอัดสำเนาได้
การอัดสำเนาในยุคนั้นก็คือการถ่ายพิมพ์เขียวสมัยนี้ แต่ยุ่งยากกว่า มากกว่ามาก
เพราะอันที่จริงก็คือการอัดรูปเท่าแบบกลางวันแสกๆ เป็นงานที่ต้องใช้ทั้งความปราณีตและแรงงานไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน

วันหนึ่ง ทรงพบพระพรหมพิจิตรที่กรม ตอนกลางวัน ก็ทรงประหลาดพระทัย เพราะน่าจะอยู่ที่บ้านอัดพิมพ์เขียว แต่ทำไมจึงกล้าทิ้งงานออกมาได้
พระพรหมฯ ทูลว่า มีงานเร่งที่กรม ส่วนที่บ้านนั้น คุณหญิงภริยารับผิดชอบอัดพิมพ์เขียวให้ และทำได้ชำนาญ ที่ถวายงานมาแต่ก่อนก็ฝีมือเธอทั้งสิ้น

สมเด็จฯ ทรงทราบแล้ว พระองค์ทำอย่างไรมีใครทราบใหมครับ

ขออุปไว้ ดูว่ามีท่านใดตอบได้ ยังไม่เฉลยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์