เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5241 กรุณา กับ กูเกิ้ล
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

เมื่อ 05 ม.ค. 06, 22:52

สวัสดีค่ะ
การีนเป็นสมาชิกมาใหม่ วันนี้จะมาขอความกรุณาจากท่านผู้รู้ทุกๆท่าน......

**กรุณา**
สืบเนื่องจากการบ้านการช่องที่การีนพยายามจะทำให้สำเร็จได้ด้วยตนเองนั้น บัดนี้ติดขัดอย่างที่ไม่อยากให้เกิดขึ้น นั่น คือ เนื้อหาของรายงานดังกล่าว ....ส่วนใหญ่ล้วนเป็นภาษาอังกฤษ
(การีนไม่ถนัดวิชาภาษาสักเท่าไหร่เลย)

หากเป็นไปได้การีนอยากให้ท่านผู้ใจดีช่วยเหลือการีนแปลเนื้อหาดังกล่าวได้ไหมค่ะ ขอแค่คร่าวๆก็ยังดี
(อย่างไรก็ตาม ถ้าสิ่งนี้ทุกท่านเห็นว่าไม่ดี จะไม่แปลให้ก็ได้...จะขอความกรุณาก่อน ถ้ามีท่านใดแสดงเจตจำนงค์จะช่วยเหลือ หนูจะเอาเนื้อหาดังกล่าว มาใส่ไว้ที่กระทู้นี้)

**กูเกิ้ล**

การีนหาเนื้อหาดังที่กล่าวไว้ข้างต้น จากเว็บไซต์ชื่อดังที่ว่า "หาอะไรก็เจอ" www.google.com
การีนหาเนื้อหาที่เป็นภาษาไทยได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น
อาจเป็นเพราะเนื้อหาเรื่องที่หานี้อาจมีไม่มากนัก หรือ อาจไม่รู้เทคนิคการใช้เจ้ากูเกิ้ลก็ได้

ดังนั้น อยากให้ทุกท่านช่วยบอกกล่าวเทคนิคการใช้เจ้ากูเกิ้ลนี้หาสิ่งที่ต้องการอย่างมีประสิทธิภาพด้วยค่ะ
เผื่อคราวหน้าการีนจะใช้เทคนิคต่างๆหาข้อมูลทำรายงานได้ด้วยตนเองค่ะ

ปล.อาจไม่เป็นเรื่องไทยๆสักเท่าไหร่ แต่การีนเล็งเห็นแล้วว่าทุกท่านที่อยู่ในเรือนแห่งนี้ สามารถช่วยหนูได้

*****ขอบพระคุณมากค่ะ*****

<BR> ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหม...ทดลอง HTML </BR>

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:08

html ต้องเป็น vTeam ครับ ถึงจะใช้ได้
การใช้ google อย่างเกิดผลสูงสุด จะบอกให้คร่าวๆ นะครับ

1. พิมพ์คำสำคัญ ต้องมั่นใจว่าสะกดถูก
2. ใช้คำมากกว่า 1 คำค้น แต่ไม่มากเกินไป
3. ถ้าไม่ต้องการข้อมูล ให้พิมพ์ -(ข้อมูล) แล้วเว็บที่มีคำนั้นจะไม่โผล่

อ่านของเต็มได้ที่...

http://www.sudipan.net/phpBB2/viewtopic.php?p=8288  

Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:09

ดูวิธีใช้ข้างล่างค่ะ
เคล็ดลับคือการเลือก key words และพลิกแพลงไปมา ตัดบ้าง เติมบ้าง
ถ้าจะ search หาคำภาษาอังกฤษ ดู spelling ด้วย โดยเฉพาะการสืบค้นภาษาสันสกฤตที่สะกดเป็นอังกฤษ

http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=42979  
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:10

หวังว่าคงช่วยได้นะครับ

"ให้ปลาฉันหนึ่งตัว ฉันมีกินหนึ่งวัน
สอนฉันหาปลา ฉันมีกินตลอดไป"

ถึงกระนั้นก็อย่าเป็นพวก coppy & past นะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:16

search from google.co.th
instead of google.com
you might find more information on Thai ka.
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:40

ขอบคุณค่ะ

การีนก็หาภาษาไทยแล้วอ่ะค่ะ...แต่ไม่ได้อะไรที่ตรงกับความสำคัญของข้อมูลจริง
(โรคกลัวโรงเรียน/กลัวโรงเรียน/ไม่อยากไปโรงเรียน/เกลียดเรียน/เกลียดโรงเรียน)
เลยหาเป็นภาษาอังกฤษแทน
(School Phobia/School Avoidance/School Refusal)
ได้ข้อมูลมาเพียบเลยค่ะ แต่อ่านไม่ออก 555+
แปลไปแล้วบ้างส่วน แต่มันก็ไม่มากพอทำเป็นรายงาน

ไปถามรุ่นพี่ พี่เขาก็ให้เรื่องหาที่เขาเคยเรียนเมื่อเทอมที่แล้ว ที่เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมดมา เฮอะๆๆ (หัวเราะด้วยความรันทดในตนเอง)

เดี๋ยวจะลองใช้วิธีใหม่ๆหาดูนะค่ะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:44

Try "school absenteeism"
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 00:05

คุณการีนทำรายงานของวิชาไหนครับเนี่ยะ ขอชื่อวิชา + คณะ + สถาบันที่เรียนได้มั้ยครับ
เพราะเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน แม้แต่มหาวิทยาลัยเดียวกันแต่ต่างคณะ ยังไม่ยอมรับความคิดเห็นกันเองเลยก็มีครับ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 00:39

น่าเห็นใจที่เนื้อหาวิชาหลายๆเรื่องที่เขียนเป็นภาษาไทยไม่ค่อยจะมีมากนัก
แหล่งข้อมูลก็อาจจะกระจัดกระจายยากแก่การสืบค้น
หลังจากที่อินเตอเนตถือกำเนิดขึ้นมา ก็รู้สึกเหมือนจะทำให้ชีวิตดีขึ้น
เพราะมีการรวบรวมฐานข้อมูลที่กระจัดกระจายนี้มารวมกันให้สืบค้นได้ง่ายขึ้น
อย่างไรก็ตามในโลกอินเตอเนตได้นำข้อมูลมาไว้แค่เพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นเอง
เพราะฉะนั้นเนื้อหาภาษาไทยสำหรับบางวิชาที่มีอยู่น้อยนิด
อาจไม่สามารถค้นพบได้ในโลกไซเบอร์แห่งนี้เลย
จนบางครั้งอินเตอเนตก็อาจเป็นหลุมพรางที่ล่อลวงให้เราหลงทาง
จนลืมไปว่าข้อมูลดีๆ ข้างนอกนั้นยังมีให้ค้นหาอีกมากมาย

เข้าใจว่าปัญหาสำคัญของเจ้าของกระทู้คือเรื่องภาษาอย่างแน่นอน
เพราะสามารถค้นหาเนื้อหาที่เป็นภาษาอังกฤษได้บ้างแล้ว
อันนี้บอกได้อย่างเดียวว่าคุณต้องฝึก แม้มันจะขมขื่นเพียงใด
การอ่านบทความภาษาอังกฤษนั้น อ่านรอบเดียวไม่เข้าใจทั้งหมดหรอกครับ สำหรับมือใหม่
เราควรจะอ่านซ้ำ และค่อยๆทำความเข้าใจกับมันทีละย่อหน้า
รอบสองไม่เข้าใจอีก ก็ต้องรอบสาม สี่ ไปเรื่อยๆ
แรกๆ ผมก็เป็นเหมือนกัน พอเราฝึกบ่อยๆก็จะเริ่มดีขึ้นเองแหละครับ ของแบบนี้มันเป็นเรื่องของทักษะ

อ้อฐานข้อมูลบางอย่าง google ไม่สามารถเข้าุถึงได้ เช่น e-book e-journal
ถ้าคุณเรียนมหาวิทยาลัย ฐานข้อมูลเหล่านี้จะถูกซื้อไว้แล้วโดยมหาวิทยาลัย
ลองไปสอบถามบรรณารักษ์หรือเข้าไปในเวบไซต์ของห้องสมุดดู เขาจะเขียนไว้ว่ามีอะไรบ้าง
ซึ่งจะต้องมีวารสารที่เกี่ยวข้องกับสาขาที่เราเรียนอยู่แน่นอน

ผมคงแนะนำได้แค่นี้แหละครับ เพราะไม่ถนัดการสืบค้นข้อมูลทางสังคมศาสตร์
เป็นกำลังใจให้หาข้อมูลได้ครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 00:47

เคยใช้ books.google.com ไหมคะ
Search the full text of books (and discover new ones).

Google สแกนหนังสือ แล้วให้เราดูได้ แต่ print or copy ไม่ได้
บางอย่างที่ไม่มีใน net อาจสืบค้นในก.ก. ดูได้คะ

เขาให้เราดูได้ไม่เกิน 7-8 หน้า เราต้องใช้วิธีล่อลวงฐานข้อมูลเพื่อให้ดูได้ 30-40 หน้า
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องอ่านอังกฤษออกนะคะ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 01:00

ขอบคุณค่ะ  คุณNuchan มันคงเป็นข้อมูลที่ดีค่ะ...หนูจะลองเอาไปแปลดูนะค่ะ เฮอะๆๆๆ  
ขอบคุณค่ะ คุณpharmaceutical scientist พยายามจะฝึกฝนอยู่เหมือนกันค่ะ เจ้าภาษาที่ไม่ใช่ภาษาไทยทั้งหลาย (แต่สงสัยจะขี้เกียจไป)
ฮือๆๆๆๆ
การีนทำหมดแล้วจริงๆนะ
*เข้าห้องสมุด ค้นวารสารต่างๆ (ได้มาหนึ่งเล่ม ก็ภาษาอังกฤษล้วนๆนั่นล่ะค่ะ ที่เป็นภาษาไทยไม่ตรงประเด็นที่ต้องการ)
*ถามรุ่นพี่
*ถามเพื่อนกันเอง-ต่างมหาวิทยาลัย
*แปลเอง...จริงๆก็แปลได้บ้างแล้วค่ะ แต่มีส่วนหนึ่งที่แปลอย่างไรก็ไม่เข้าใจจริงๆ เป็นพวกตัวอย่างคนที่เป็นโรคกลัวโรงเรียนล่ะค่ะ ถ้าแปลส่วนนี้ได้ เราจะได้ข้อมูลในส่วนของสาเหตุอีกหลายๆข้อ

จะไม่ได้ทำอยู่อย่างเดียวก็ คือ ถามอาจารย์ประจำวิชานั่นล่ะค่ะ
(ซึ่งก็...ท่านสั่งให้เราค้นคว้าหาทำ...เราจะไปให้ท่านบอกก็คงไม่ได้ใช่ไหมค่ะ)

คุณติบอค่ะ...ไม่เข้าใจที่คุณถามมาค่ะ
"เพราะเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน แม้แต่มหาวิทยาลัยเดียวกันแต่ต่างคณะ ยังไม่ยอมรับความคิดเห็นกันเองเลยก็มีครับ"
อะไรที่ไม่ยอมรับค่ะ...ความคิดเห็นเรื่องอะไร...ขอโทษที่ไม่เข้าใจค่ะ กำลังมึนๆ
ถ้าเป็นเรื่องการก๊อบข้อมูลลงมาเพียวๆ แล้วเย็บเล่มเป็นรายงานล่ะก็...ขอรับรองค่ะ...ว่าไม่ทำอย่างนั้นเด็ดขาด

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 03:12

ตามประสบการณ์ใช้งาน google นะครับ

ถ้าเป็นความรู้พื้นฐานทั่วๆ ไป ก็สามารถหาได้ครับ "แต่" เป็นภาษาอังกฤษนะครับ ถ้าเป็นภาษาไทยหายาก เพราะ "คนทำข้อมูลมีน้อย" นอกจากมีน้อยแล้ว ให้ข้อมูลผิดๆ ก็มาก โดยเฉพาะประเด็นเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไทย

แหล่งข้อมูลที่ดีที่สุดคือ "ห้องสมุด" ครับ ต้องไปหลายๆ แห่ง สืบค้นจากอินเตอร์เน็ตก่อนก็ได้จะได้ไปไม่เสียเที่ยว
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 08:56

If you need to search for information that is a tad on the academic side, have you tried GOOGLE SCHOLAR? I find that it is a nice tool to have around and browse. If not GOOGLE SCHOLAR, WIKIPEDIA is also a good place to begin your search.

Hope that you find the above useful.
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ม.ค. 06, 03:03

แง่มๆๆๆ
ขอบคุณทุกๆท่านเลยค่ะ
.....
การีนทำงานเสร็จแล้ว...เอาข้อมูลที่ได้เป็นภาษาอังกฤษ
มาแปล (แปลๆ เดาๆ แต่งๆเอาเอง) จนเสร็จเรียบร้อย
อันที่จริงงานนี้เป็นรายงานกลุ่ม การีนเองก็ทำในส่วนของตัวอย่าง กับเนื้อหาบางส่วน (นี่ขนาดแค่บางส่วนนะ...แทบกระอัก)

ได้ความรู้-เทคนิคการค้นหาข้อมูลมาเพียบ
ได้อ่านE-BOOK ด้วย (อ่านอย่างเดียว-แปลไม่ออก)
แล้วก็เข้าไปเข้าวิกิพีเดียแล้วด้วย(แต่ไปทำรายงานอีกเล่ม)

อย่างไรก็ ขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างสูงนะค่ะ

ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ม.ค. 06, 21:11

ตอนนี้ส่วนใหญ่ผมจะหาจากภาษาญี่ปุ่น  

ภาษาอังกฤษมีข้อมูลเยอะเกินไป กรองยาก (แต่บางทีก็จำเป็นกรณีหาไม่เจอจริงๆ)
ภาษาไทยก็มีข้อมูลน้อยเกินไป

ความฝันของผมคือ ทำอย่างไรให้มีข้อมูลต่างๆในภาษาไทยมากพอที่ไม่ต้องหาอ่านจากภาษาอื่น
หน้า: [1] 2
  พิมพ์