เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 12680 สมเด็จฯ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ?!?
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 09:51

เดาว่า ประทานเงินค่าจ้างทำแบบครั้งก่อนๆ ให้คุณหญิงหมด โดยเรียกจากคุณพระครับ ก็คุณพระไม่ได้ทำเองนี่

(เขียนไปแล้วสงสัย คุณพระน่าจะมีภริยาเป็นคุณนาย ต้องเจ้าคุณจึงจะมีเอกภริยาเป็นคุณหญิง เมียเล็กๆ ก้ไม่ได้เป็นคุณหญิงอีก แล้วคุณพระนี่ทำไมถึงมีภริยาเป็นคุณหญิงได้ล่ะ? เว้นแต่ต่อมาได้เลื่อนเป็นพระยา หรือเว้นแต่คุณหญิงได้ตราจุลจอมเกล้าเองโดยไม่เกี่ยวกับท่านสามี)
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 มี.ค. 06, 10:56

ไม่ไกล้เคียงครับ ขอบคุณที่ตอบ

พระองค์ทรงปฏิบัติอย่างที่คนทั่วไปจะไม่มีวันคาดคิด และเป็นเกียรติยศแก่ภริยาคุณพระตราบชั่วชีวิต

ผมเรียกคุณหญิงเพื่อยกย่องน่ะครับ ไม่ใช่ตำแหน่งทางการครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 16:16

เดาว่าทรงโปรดให้ภริยาคุณพระเข้ารับราชการ มียศ มีตำแหน่ง ไม่แพ้คุณพระผู้สามีค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 17:16

แหมคุณ B ครับ
ท่านไม่ใช่เหมือนนายกบางคนนะครับ นึกจะตั้งใครก็ตั้ง ทำงานได้ไม่ได้ไม่รู้
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ผมจะใบ้เพิ่มอีกนิด
เมื่อพระองค์วรรณสิ้น
ยอร์จ เซแดสรู้ข่าว แกเอ่ยปากว่า นั่นคือเจ้าชายองค์สุดท้าย
(แกคงพูดฝรั่งเศส ผมจำขี้ปากเขามาอีกทีครับ)

ประเด็นก็คือ ที่แกยกย่องว่าเป็น prince นี่ ในทางวัฒนธรรม เป็นการยกย่องนิสัย มิใช่ยกย่องฐานันดร
เหมือนที่ผมเล่าถึง ร 7 ถวายดอกไม้ทองแด่สมเด็จฯ นี่คือวิธีปฏิบัติตนของคนผู้ซึ่งได้รับการอบรมบ่มนิสัยมาอย่างดี
เป็นเรื่องนึกไม่ถึงนะครับ ว่า พระเจ้าแผ่นดินสยาม จะต้องถวายดอกไม้เงินดอกไม้ทองแก่ผู้ใด โดยไม่แพ้สงคราม

เสริมอีกเรื่องนะครับ สมเด็จฯ ทรงเล่าประทานนาคะประทีบ ผมแปลงเป็นคำของผมเอง

เจ้านายองค์หนึ่งเสด็จชนบท รองเท้ากัด ท่านจะทิ้งก็เสียดาย
ถ้าเป็นคนใหญ่คนโตสมัยนี้ ก็คงมีคนมาถือให้
แต่สมัยนั้น ยังถือเคร่งว่ารองเท้าเป็นของต่ำ ท่านก็เลยหนีบรักแร้ติดตัวไป นี่คงเรียกว่า ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดีมังครับ
พักใหญ่ ก็ทิ้งเพราะไม่สะดวก

วิธีปฏิบัติตนของคนที่มีมารยาทนี่ ฟังเพลินดีนะครับ

ถ้าไม่มีใครตอบ พรุ่งนี้จะเฉลยครับ
ของรางวัลผมริบไว้เองนะครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 02:55

เอ้า...ขอเดาอีกรอบจากคำใบ้เพิ่มเติมของคุณ pipat นะคะว่าทรงพระราชทานพวงมาลัย (ถ้าเป็นสมัยนี้น่าจะเป็นช่อดอกไม้) ให้กับภรรยาคุณพระค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 10:43

ไกล้เคียงมากครับคุณ B แต่ยังไม่ถูก ท่านทำได้น่าประทับใจกว่านี้อีกครับ

เพื่อเป็นแรงจูงใจ ขอเสนอของรางวัลเป็นแผ่น CD เพลง Classic
ที่ผมรวบรวมเอง ฟังเล่นเพลินๆนะครับ
ตอนแรกว่าจะแจกแผ่นเขมรไทรโยค แต่กลัวติดปัญหาลิขสิทธิ์ครับ
Vivi
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เรียน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 11:21

เดาว่า เปิดหมวกฮะ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 11:32

เดาอีกสักตั้ง

เสด็จไปพบภรรยาคุณพระที่บ้าน และคงมีการพระราชทานสิ่งของหรือรางวัลอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อเป็นกำลังใจและขอบพระทัยค่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 11:59

คุณ B เยี่ยมมาก

เมื่อทรงทราบว่าคุณพระได้อาศัยภริยาถวายงาน
วันหนึ่ง พระองค์เสด็จบ้านคุณพระ แต่มิได้ไปพบคุณพระ เพราะตามประเพณี ผู้ใหญ่จะไปหาผู้น้อยที่บ้านมิได้ (ภาษาชาวบ้านว่าเป็นการแช่ง)

แต่ท่านเสด็จไป เพื่อทรงขอบใจภริยาคุณพระโดยเฉพาะ เพราะถวายงานให้ท่านโดยมิได้ร้องขอ เป็นการติดหนี้บุญคุณ

พระองค์มิได้ยึดในฐานันดรศักดิ์ หากยึดในคุณธรรมความเหมาะสมแก่เหตุ
เหมือนที่เคยทรงเล่าว่า ตอนเด็กอยากได้วิชาช่างจิตรกรรม ต้องไปประจบช่างคนหนึ่งแทบตาย เพราะหวังจะให้เขาสอน

ผมจะส่ง  CD ให้คุณ B ได้อย่างไรครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 12:33

ดิฉันร่วมตอบแบบสนุกๆค่ะคุณ pipat ไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆเลยค่ะ
แต่ก็ทราบว่าคุณ pipat มีเจตนาดีจริงๆในการที่จะมอบ CD ให้กับดิฉัน ขอบคุณมากๆค่ะ

เอาอย่างนี้ไหมคะ ดิฉันใกล้จะกลับเมืองไทยแล้ว ตอนนี้ขอฝาก แผ่น CD เก็บไว้ก่อน แล้วดิฉันจะแจ้งให้ทราบเมื่อเดินทางกลับไปแล้วนะคะ    
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 มี.ค. 06, 13:27

ยินดีครับ
CD นี้เป็นแบบสั่งตัดนะครับ
กรูณาระบุเพลงที่ชอบ
เช่น เดี่ยวเปียนโน เดี่ยวไวโอลิน เพลงหวาน เพลงเศร้า เพลงร้อง ซิมโฟนี่ คอนแชร์โต ฯลฯ

หรือจะตามใจผม ผมก็จะทำแผ่น Brahms experience ให้ เพราะผมชอบนักแต่งเพลงคนนี้

อ้อ เลือกได้ด้วยครับ ว่าจะเป็นแผ่น CD audio บรรจุ 79 นาที
หรือ แผ่น MP III บรรจุประมาณ 10-15 ชั่วโมง
B
แขกเรือน
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 20 มี.ค. 06, 02:16

จะเช็คถูกทุกข้อ ก็ดูจะเป็นการโลภมาก และขัดกับที่บอกว่าไม่หวังผลตอบแทนไปหน่อย  

ดิฉันแล้วแต่คุณ pipat เลยค่ะ เอาอย่างที่คุณ pipat สะดวกน่ะค่ะ แค่นี้ก็ขอบคุณมากแล้วค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์