เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8495 อยากทราบลักษณะการปกครองของรัชกาลที่1ค่ะ
พัดวี
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

เมื่อ 05 ม.ค. 06, 18:27

คืออาจารย์ให้วิเคราะห์ถึงความเหมือนหรือแตกต่างระหว่างการปกครองในสมัยการปฏิวัติฝรั่งเศส กับในรัชสมัยของไทยน่ะค่ะ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 18:59

น้องพัดวี ถ้าได้อ่านข้อความนี้แล้วช่วยตอบกลับด้วยนะคะ พี่ต้องการเก็บข้อมูลและ
ศึกษาว่าเวลานักเรียนมาถามการบ้านทางเน็ต เจ้าของการบ้านมีความรู้ในการหาข้อมูลทางเน็ต
มากแค่ไหน เมื่อน้องตอบแล้ว พี่ๆในห้องนี้จะช่วยแนะนำวิธีให้ทำการบ้านได้ (ไม่เฉพาะครั้งนี้)
ส่วนข้อมูลที่ได้จากน้อง จะเอาไปเป็นแนวทางในการเขียนคู่มือเพื่อช่วยเหลือนักเรียนคนอื่นอีกค่ะ

1) เล่นเน็ตมานานเท่าไรแล้วค่ะ ใครเป็นคนสอน ครู? เพื่อน?
2) ทำไมถึงรู้จักเว็บนี้ หรือทราบว่าเว็บนี้ อาจช่วยแนะนำได้ล่ะคะ
3) รู้จัก search engine หรือการสืบค้นข้อมูลทางเน็ตบ้างไหม
4) ในบรรดาชื่อเหล่านี้ คุ้นกับชื่อไหนบ้างค่ะ hotmail, yahoo, google, siamguru, sanok,
kapook, pantip ตอบได้มากกว่า 1 ค่ะ

น้องช่วยตอบมาก่อน แล้วเดี๋ยวการบ้านน้องจะเสร็จได้ในพริบตา ด้วยฝีมือของเจ้าของการบ้านเอง
รับรองไม่ยากค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 19:11

5) กำลังศึกษาอยู่ชั้นไหนค่ะ
6) การวิเคราะห์ถึงความเหมือนหรือแตกต่างระหว่างสิ่ง 2 สิ่ง จำต้องรู้จักสิ่งทั้งสองจึงจะสามารถ
compare และ contrast ได้ โจทย์ที่ตั้งมาถามถึงลักษณะการปกครองของรัชกาลที่1
นั่นแสดงว่าน้องทราบรายละเอียดของการปฏิวัติฝรั่งเศสแล้วใช่ไหมค่ะ

7) เคยเข้าเว็บตปท. บ้างไหมค่ะ (ช่วยระบุประเภท หากไม่เป็นความลับ หากเป็นไม่ต้องตอบค่ะ เพียงจะ
วัดระดับของความสามารถในการใช้ภาษาอังกฤษ เช่น เสริ์ชหาเพลง ดูรูป ฯลฯ)
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 20:04

อยากขอถามข้อ 8 เพิ่มด้วย ว่า "เล่นอินเตอร์เนตเฉลี่ยวันละกี่ชั่วโมง" แต่ก็แล้วแต่คุณพัดวีแล้วกันครับ ไม่ตอบก็ไม่ว่ากันครับ

ปล. ถ้าคุณลงเรียนถึงขนาดที่ต้องเปรียบเทียบประวัติศาสตร์ในการเปลี่ยนแปลงการปกครองของสองประเทศแล้ว ผมคงมีความรู้เรื่องการปกครองน้อยกว่าคุณมากล่ะครับ แต่ยังไงก็จะพยายามช่วยให้มากที่สุดแล้วกันนะครับ
พัดวี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 20:25

ตอบคุณnuchan
1) เล่นเน็ตมานานเท่าไรแล้วค่ะ ใครเป็นคนสอน ครู? เพื่อน?
---ประมาณ๔ปีขึ้นไปอ่ะค่ะ เรียนรู้ด้วยตัวเองค่ะ
2) ทำไมถึงรู้จักเว็บนี้ หรือทราบว่าเว็บนี้ อาจช่วยแนะนำได้ล่ะคะ
---searchจากgoogleค่ะ
3) รู้จัก search engine หรือการสืบค้นข้อมูลทางเน็ตบ้างไหม
---ก็ส่วนมากก็googleค่ะ
4) ในบรรดาชื่อเหล่านี้ คุ้นกับชื่อไหนบ้างค่ะ hotmail, yahoo, google, siamguru, sanok, kapook, pantip ตอบได้มากกว่า 1 ค่ะ
---คุ้นหมดเลยค่ะ
5) กำลังศึกษาอยู่ชั้นไหนค่ะ
6) การวิเคราะห์ถึงความเหมือนหรือแตกต่างระหว่างสิ่ง 2 สิ่ง จำต้องรู้จักสิ่งทั้งสองจึงจะสามารถ
compare และ contrast ได้ โจทย์ที่ตั้งมาถามถึงลักษณะการปกครองของรัชกาลที่1
นั่นแสดงว่าน้องทราบรายละเอียดของการปฏิวัติฝรั่งเศสแล้วใช่ไหมค่ะ
---ก็พอทราบอยู่ค่ะ เพราะเคยเรียนมาบ้างแล้ว
7) เคยเข้าเว็บตปท. บ้างไหมค่ะ (ช่วยระบุประเภท หากไม่เป็นความลับ หากเป็นไม่ต้องตอบค่ะ เพียงจะ
วัดระดับของความสามารถในการใช้ภาษาอังกฤษ เช่น เสริ์ชหาเพลง ดูรูป ฯลฯ)
---เข้าบ่อยค่ะ ทั้งเพื่อทำรายงาน หรือ เข้าเพื่อความบันเทิง เพราะชอบศิลปินและดาราของต่างประเทศด้วยค่ะ

ถึงคุณติบอ
"เล่นอินเตอร์เนตเฉลี่ยวันละกี่ชั่วโมง"
ตอบคือ ไม่เกินวันละสองชั่วโมงค่ะ
แล้วความรู้ของเราก็คงไม่มากมายหรอกค่ะ เพราะเราเพิ่งเรียนอยู่ม.๖ค่ะ
พัดวี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 20:26

หมายเหตุ  ข้อ๕ลืมตอบค่ะ ว่าอยู่ม.๖
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 20:59

1) คุณชำนาญ google ทีเดียว ทีนี้ทดลองป้อน key words

การปฏิวัติฝรั่งเศส (แล้วจำเรื่องที่ 1 เอาไว้นะคะ)
ปฏิวัติฝรั่งเศส .....(ลองเปรียบเทียบว่าเรื่องต่างๆที่ค้นได้ เรียงเหมือนกับครั้งแรกไหม)
พระเจ้าหลุยส์ที่ 16

2) ทดลองป้อนคีย์เวิร์ด
การปกครองสมัยกรุงรัตนโกสินทร์
กรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้น
สมบูรณาญาสิทธิราชย์
พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก

แล้วลองดูว่าเรื่องที่ขึ้นมา ตอบคำถามคุณได้หรือไม่ บางเรื่องไม่ตรงเป๊ะ แต่อาจนำคุณไปสู่
key words อื่นๆ จนคุณพบสิ่งที่ใกล้เคียงที่สุด

ทดลองก่อน ได้ความว่าอย่างไร แจ้งด้วยค่ะ

นั่งอยู่หน้าเน็ต ก็คือนั่งอยู่ในห้องสมุดดีๆนี่เอง ตราบใดที่คุณจัดการแบ่งเวลาได้
จะเล่น 2 ชม. 4 ชม. 6 ชม. มันก็ไม่เป็นปัญหาหรอกค่ะ บางคนไม่เล่นเน็ต แต่เฝ้าหน้าจอทีวี
ก็ไม่ต่างอะไร ลางเนื้อ ชอบลางยา จะมากะเกณฑ์กันได้อย่างไรค่ะ
พัดวี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 22:46

การปกครองในสมัยการปฏิวัติฝรั่งเศส กับในรัชสมัยของไทยน่ะหาได้เรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ ตอนนี้เหลือแต่วิเคราะห์อ่ะค่ะ ปวดหัวมากๆ เพราะการปกครองของฝรั่งเศสหาไม่ค่อยมี จะมีก็แต่ยึดคุกปาสตีย์เสียมาก
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:04

ที่ให้จำเรื่องที่ 1 น่ะ ยังไม่พอหรือค่ะ สารานุกรมวิกิ นั่นนะ ทีนี้คุณต้องหา related article
โดยเอาข้อมูลที่มีไป search ต่อ ลองใหม่ค่ะ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:16

ข้อสอบวิเคราะห์ ต่อให้เอาคำตอบมาวางตรงหน้าก็ไม่รู้หรอกครับ ถ้าไม่เคยใช้สองตัวเองคิด
บางเรื่องก็หาไม่ได้ในอินเตอร์เน็ตนะครับ

พัดวี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:38

ทำเส็ดแล้วค่ะ หาๆไปเรื่อยอ่ะค่ะ เหนื่อยมากๆเลย แต่ก็ดีใจ เส็ดซักทีค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ
พัดวี
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:39

ไอที่วิเคราะห์นี่ พอดีใช้สมองผสมกับความรู้ในอินเทอร์เนทนะค่ะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:55

ถามจริงๆเถิดค่ะ ในเมื่อใช้ google เป็น แล้วทำไมไม่ใช้ตั้งแต่แรกค่ะ
pharmaceutical scientist
มัจฉานุ
**
ตอบ: 70

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 01:13

เอาน่าคุณ Nuchan ในที่สุดเค้าก็ทำการบ้านเสร็จจนได้
บางทีคนเราก็รู้อะไรแค่ด้านเดียว แบบว่าใกล้เกลือกินด่างอะไรประมาณเนี้ย
อย่างกูเกิ้ลเองเชื่อได้เลยว่าจะมีสักกี่คนที่ใช้มันได้ทุกฟังก์ชั่น
น้องเค้าอาจคิดว่าอินเตอเนตหาได้แต่ความบันเทิงก็ได้
ใครจะไปรู้ว่าของใกล้ตัวมีประโยชน์มากกว่าที่คิด

กูเิกิ้ลมันจะค้นหาข้อมูลนอกเหนือจากไฟล์ html
แล้วยังมีไฟล์ .doc .ppt .xls .pdf และอื่นๆ
เชื่อว่าหลายคนมักจะเข้าไปดูเฉพาะหน้า html อาจทำให้พลาดข้อมูลดีๆ
ที่อยู่ในไฟล์รูปแบบอื่นโดยเฉพาะ pdf (Portable Document Format) file เป็นไฟล์ที่มีรูปแบบเหมือนหน้าหนังสือ
ต้องใช้โปรแกรมเฉพาะอย่าง Adob Acrobat reader อ่านไฟล์
อย่างไรก็ตาม กูเกิ้ลเค้าก็ได้ทำ html ให้ได้อ่านคร่าวด้วยในกรณีที่ไม่มีโปรแกรมเปิดไฟล์
แต่ก็ไม่สามารถดูได้ทุกครั้งเสมอไป

ปล. คุณสอนน้องเค้าละเอียดขนาดนี้ คิดว่าคงไม่เข้ามาถามการบ้านแล้วหล่ะครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 01:22

google มีประโยชน์ตอนใช้ดู usage of slang, idiom, jargon, two-word verb
และอะไรตลกๆ อีกหลายอย่าง

ที่ถามน้องไม่ใช่จะเย้ยหรือถากถาง เพราะกระทู้นี้ต้องใจดีเพื่อ "รีด" ให้รู้ consumer behavior.
I'm positive.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์