เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5971 พ่อพุ่มกับพ่อขวิด...
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 พ.ย. 00, 13:00

ผมไม่ได้ดูข่าวเลือกตั้งประธานธิบดีสหรัฐครับ ตามดูมาหลายวันแล้วไม่เห็นคืบไปถึงไหน เมื่อไหร่ฟลอริด้าจะนับคะแนนใหม่เสร็จก็ไม่รู้ ล่าสุดได้ยินใครที่ฟลอริด้าออกมาโวยวายว่าแค่นับคะแนนไม่ได้ ต้องให้เลือกใหม่ (Revote ไม่ใช่แค่ Recount) ได้ยินยังงั้นผมเลยเลิกดูทีวี เพราะคงจะยังอีกนาน เผลอๆ จะต้องเลือกใหม่ทุกรัฐรึเปล่าไม่รู้
ขึ้นมาบนเรือนไทยแล้วเห็นบทความเรื่องสี่แผ่นดิน กับกระทู้เรื่องสี่แผ่นดินหลายอัน เลยนึกไปถึงพ่อพุ่ม ตัวละครตัวหนึ่ง ถ้าพ่อพุ่มอยู่เมืองมะริกัน ป่านนี้ก็เป็นผู้สมัครรับเลือกตั้งประธานาธิบดีไปแล้ว เพราะชื่อพ่อพุ่ม แปลว่า Bush นี่ครับ
ส่วนท่านรองประธานาธิบดีอัล กอร์ ถ้าแปลเป็นไทย คงหวาดเสียวหน่อย เพราะพ่อ Gore แปลว่า พ่อขวิด... แต่ถ้าไม่แปลก็แย่อยู่ดี ผมว่า ท่านเป็นอเมริกันน่ะดีแล้ว เพราะถ้าท่านเป็นไทย เรียกว่า ไทยกอร์ ก็คงไม่สู้ดีอีก...

โดยไม่ได้ศึกษาวิจัยนโยบายหรือประวัติหรืออะไรเลย ผมว่าผมเชียร์พ่อพุ่มดีกว่าครับ ชื่อน่ารักกว่าพ่อขวิดเยอะ...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 10:01

ดิฉันชอบปู่พุ่ม พ่อของพ่อพุ่มมาก่อนค่ะ  ก็เลยเผื่อแผ่ความชอบลงมาถึงลูกด้วย
แต่ก็มีคนในบ้านแหวกแนวไปชอบพ่อขวิด  ว่าบุคลิกดูเอาจริงเอาจังดี
แต่พ่อขวิดแกดูจะผูกมิตรกับเพื่อนบ้านของดิฉันได้ไม่ดีเท่าไร   คือท่านมหาธีระข้างบ้านนี่เอง
เลยไม่รู้ว่าถ้าพ่อขวิดได้จะทำให้เพื่อนบ้านมองหน้ากันไม่สนิทหรือเปล่า
เพื่อนเมล์มาบอกว่าพ่อพุ่มชนะแล้ว   ไหนทีแรกว่าต้องรออีก ๑๐ วันไง
สงสารทั้งสองคน ไม่ได้นอน ๑๐ วันรวด ตาคงเป็นหมีแพนด้ากันทั้งคู่
แต่ไม่ว่าพ่อคนไหนจะได้  นโยบายว่าอเมริกาเป็นผู้นำของโลก   มีประเทศเล็กๆอยู่ในมือแล้วแต่จะจูงไปทางไหน ก็คงเหมือนกัน
ว่าแล้วก็กลับมาคิดอีกว่าทำยังไงค่าเงินบาทจะไม่ตกลงไปมากกว่านี้   แปลกใจว่าทำไมคราวนี้ไม่มีใครออกมาโวยวายเลย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 10:32

พ่อพุ่มยังไม่ชนะครับ คุณเทาชมพู
ตอนนี้ ลูกน้องของสองฝ่ายทั้งฝ่ายพ่อพุ่ม กับพ่อขวิดทะเลาะกันใหญ่เลย
มีคนอ้างไปว่า พ่อพุ่มน่ะคะแนนนำแล้ว อยู่ที่พ่อขวิดจะยอม ๆ หลีกทางไป เพราะถ้าเรื่องต้องถึงโรงถึงศาลก็ไม่สง่างามทั้งสองฝ่าย
ฝ่ายลูกน้องพ่อขวิดน่ะไม่ยอมแน่ครับ บอกว่าจะต้องรอให้รู้ผลถึงที่สุด แบบว่าสิบวันก็สิบวันสิงานนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 11:05

มันดีนะคะ  เป็นประวัติการณ์ของอเมริกาจริงๆ
ถ้าพ่อขวิดแพ้ก็ไม่เสียหน้าหรอกค่ะ ยืดอกได้
แต่ถ้าชิงยอมแพ้ตามที่ลูกน้องพ่อพุ่มประมาทหน้าไว้นี่สิ   ไม่สง่า  เหมือนคนใจไม่ถึง
คุณนกข.ติดตามข่าวคุณนายฮิลลารี ขวัญใจดิฉันหรือเปล่าคะ  
(ถ้าช่วยตั้งชื่อเธอเป็นไทยได้ก็ดีนะคะ  จะเรียกคุณนายหินก็ดูจะแข็งไปหน่อย แต่เธอก็หินแกรนิตแข็งแกร่งเสียด้วย)
ดีใจที่เธอได้เป็นนายกเทศมนตรีนิวยอร์กค่ะ   ผู้หญิงคนนี้เก่งที่อดทนอดกลั้นกับสามีมาได้จนถึงจังหวะเหมาะแล้วค่อยหย่า
ขอโทษคนอื่นๆ  วันนี้เรือนไทยเปิดห้องฝรั่งคุยกันค่ะ  แต่ถ้าไม่มีใครคุยต่อก็ปิดห้องนี้กลับมานั่งบนนอกชานใต้ต้นจันทน์ตามเดิม
BlueGreen
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 00:12

Hillary won a US senate of New york. I'm waiting to see her in 2004 or 2008 fight with Mr. Nader.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 01:15

ไล่จับไก่กลับเข้าสุ่มค่ะ  ตำแหน่งคุณนายฮิลลารีเป็น senator   ภาษาไทยเรียกว่าอะไรคะ สมาชิกสภาสูง วุฒิสมาชิก?
เด็กอักษร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 02:19

ใช้ว่า "สมาชิกวุฒิสภา" ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 02:20

เข้าใจว่าเรียกตำแหน่งเป็น วุฒิสมาชิก หรือจะแปลเป็น สมาชิกวุฒิสภา ก็คงจะได้ครับ เห็นบางท่านไม่แปล ใช้ทับศัพท์ไปเลย
คุณเทาชมพูอาจจะสับสนเพราะผู้สมัครคู่แข่งของเธอ เป็นอดีตนายกเทศมนตรีนิวยอร์กครับ ตกลงรูดี้แพ้ฮิลารีเหรอ ไม่ได้ตามข่าวครับ
I like Gore
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 09:39

Somehow from reading a lot of interviews of both Mr. Gore and Bush (mostly in terms of science and international relation), I like the way Mr Gore answered questions and also his answers (might have put more time in preparation though).  During the live debate between those candicates, Mr Bush answered questions -tupidly. I may be biased but oh well it is all about personal opinions, isn't it?

And yes...Mrs Hillary won.
อ้ายทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 11:28

เรื่องนี้กระพ้มก็ไม่ทราบเหมือนกันขะรับ รู้มาก็พอเลาๆ ได้แต่กำลังคอยดูอยู่ว่า
นายหัวคนใหม่ของหมู่บ้านกระพ้มจะเป็นใครระหว่างคนเลือดใต้ กับคนชื่อใต้
เด็กอักษร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 13:41

อาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ เคยอธิบายไว้ว่าให้ใช้ว่า "สมาชิกวุฒิสภา" พร้อมทั้งมีเหตุผลประกอบว่าทำไมถึงใช้แบบนี้ แต่ไม่ใช้ วุฒิสมาชิก
แว่บมาแจม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 พ.ย. 00, 14:30

ไทยรัฐเรียกตำแหน่งของคุณนายฮิลลารี่แบบไทยๆ
ดิฉันอ่านแล้วก็ว่าเข้าใจง่ายดี
ไทยรัฐเรียกว่า "ส.ว.นิวยอร์ค"
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 18:38

คุณนิลกังขาคะ ตกลงคุณรูดี้เธอถอนตัวไม่ลงสมัครส.ว.นิวยอร์กเมื่อหลายเดือนก่อนค่ะ เธออ้างสาเหตุการตรวจพบโรคมะเร็ง (มะเร็งที่ไหนดิฉันก็ลืมไปแล้ว) คุณรูดี้เธอว่าต้องการเอาเวลามารักษาโรคมะเร็งดีกว่า เพราะถ้าลงสู้กับคุณนายฮิลลารีก็คงจะเครียดไม่น้อย เพราะคุณนายเธอมาแรง อีกสาเหตุหนึ่งของคุณรูดี้ก็คือการแยกทางกับภรรยา (คิดว่ายังไม่ได้หย่าขาดกันเป็นทางการ) คุณนายดอนนา แฮนโนเวอร์ จูลีอานี (ดิฉันคงจะจำชื่อไม่ผิด) การแยกทางกันครั้งนี้ว่ากันว่ามีมือที่สามเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย คือเพื่อนหญิงคนใหม่ของคุณรูดี้เธอค่ะ คุณรูดี้เลยอาจจะคิดว่าถอนตัวซะดีกว่า เพราะขืนสู้ต่อไป เรื่องราวการแยกทางกับภรรยาก็คงถูกทางค่ายคุณนายฮิลลารีเธอขุดคุ้ยน่าดู ส่วนตัวแทนที่ทางพรรครีพับลิกันส่งลงแทนคุณรูดี้คือ นายริค ลาซิโอค่ะ เป็นชาวนิวยอร์กโดยกำเนิด ไม่ได้เป็นผู้หอบเสื่อ (ฝรั่งคงว่าแบกพรม) มาอยู่นิวยอร์กอย่างคุณนายฮิลลารี ซึ่งนายลาซิโอก็พยายามใช้จุดนี้ในการหาเสียงโจมตีคุณนายฮิลลารี แต่ก็อย่างที่ทราบๆกันแล้วว่าไม่สำเร็จ ฐานเสียงเดโมแครตในรัฐนิวยอร์คนั้นแน่นมากค่ะ และอีกสาเหตุก็อาจจะเป็นเพราะสู้รัศมีความดังของคุณนายฮิลลารีเธอไม่ไหว และวุฒิสมาชิกนิวยอร์กท่านเดิม ซึ่งไม่ลงสมัครต่อ เปิดช่องว่างให้คุณนายฮิลลารีเธอลงสมัครครั้งนี้ คือ นายแพทริค มอยนิแฮนก็สังกัดพรรคเดโมแครตเช่นเดียวกันค่ะ คือตำแหน่งส.ว.นี้เป็นตำแหน่งที่ทางพรรคเดโมแครตเคยครองอยู่แต่เดิมแล้ว

สำหรับดิฉันตอนนี้ กำลังเชียร์พ่อพุ่มอยู่นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 พ.ย. 00, 19:56

ระหว่างพ่อพุ่มกับพ่อขวิดยังไม่รู้ว่าใครจะได้เก้าอี้  ขอถามคุณนนทิราหน่อยค่ะ
คนอเมริกันส่วนใหญ่มองฮิลลารี่ว่าเป็นยังไงคะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 13 พ.ย. 00, 18:50

ดิฉันก็ไม่ค่อยทราบหรอกนะคะคุณเทาชมพู ต่างคนก็ต่างความเห็น  ไม่ทราบว่าความคิดโดยรวมส่วนใหญ่จะเห็นกันว่ายังไง บางคนก็ชื่นชมว่าท่านผู้หญิงฮิลลารี่ (คิดว่าสมควรจะเรียกว่าท่านผู้หญิง มากกว่าเรียกว่าคุณนาย อย่างที่ดิฉันเรียกในความเห็นที่ 12 นะคะ) เป็นผู้หญิงมีความสามารถ อีกทั้งมีจิตใจเข้มแข็ง ถูกสามีทำ (หรือ -ไม่ทำ-) ขนาดนี้แล้ว ก็ยังทำหน้าที่ First Lady ได้ไม่บกพร่อง บางคนก็ว่าเธอชอบมีอำนาจ เป็นจอมบงการ อะไรประมาณนั้นน่ะค่ะ แต่ดิฉันเชื่อมากนะคะว่า ที่ท่านประธานาธิบดีคลินตันได้ก้าวขึ้นสู่ตำแหน่งผู้ว่าการรัฐอาร์แคนซอส์ และตำแหน่งประธานาธิบดีในที่สุดเนี่ย ท่านผู้หญิงของท่านมีส่วนช่วยเหลือผลักดันอยู่มากค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์