เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 26021 ทำไมละครไทยหลังข่าวมีแต่เรื่องรักใคร่ อิจฉาริษยา
WHAt_LOvE
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 12 ม.ค. 06, 22:48

ขอชี้แจ้งความเห็นอันนี้
-----------------------------------------------------------------
ความเห็น 41,42 ก็คืนมาแล้ว

อ่าน ค.ห. 41 ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีละค่ะ ว่าเจ้าของค.ห. เขาต้องการสื่ออะไรกับดิฉัน
ส่วนค.ห. 42 อ่านรู้เรื่อง ไม่มีข้อสงสัย

ย้อนมาถึง ค.ห. 41 ดิฉันลองทำคำตอบแบบปรนัย ให้คุณเจ้าของค.ห. 41 เลือกก็แล้วกันนะคะ

WHAt_LOvE ยกคำพูดของเทาชมพูมาเรียงกันให้อ่าน เพราะ
1) ตรงกับความเห็นของ WHAt_LOvE เอง จึงไม่ขอกล่าวซ้ำ
2) ไม่ตรงกับค.ห. ของ WHAt_LOvE แต่ WHAt_LOvE ไม่บอกว่าตัวเองเห็นว่ายังไง
++ใช่ไม่ขอตอบ ตอบไปก็มากความมากเรื่องไม่มีอะไรดีขึ้น ขัดแย้งกันปล่าวๆ++++++++
3) ให้เทาชมพูอ่านความเห็นของตัวเองแทนคำตอบของ WHAt_LOvE
4) WHAt_LOvE อ่านคำตอบของเทาชมพูแล้วไม่เข้าใจว่าคิดยังไง จึงยกมาอีกครั้งให้อธิบาย
5) WHAt_LOvE เห็นว่าเทาชมพูตอบหลายครั้งไม่เหมือนกัน จึงยกมาให้อ่าน++++อันนี้ก็ใช่ เหมือนประโยคบาง ประโยคที่คุณเทาชมพูตอบ ขัดแย้งกับการที่มาวิจารณ์ความเห็นที่ 21++++
6) WHAt_LOvE เห็นว่าเทาชมพูตอบหลายครั้งซ้ำซากในทางเดียวกัน จึงยกมาให้อ่าน
7) WHAt_LOvE มีความคิดเห็นอื่นๆนอกเหนือไปจาก 6 ข้อข้างบนนี้ แต่ยังไม่ได้เฉลย
เจ๋ง ถูกทุกข้อ
9) ผิดทุกข้อ
+++++ขอบคุณ ที่ให้ตัวเลือก+++++
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 12 ม.ค. 06, 23:17

ว่าจะเป็นผู้อ่านเฉยๆ แต่ทนฟังวาจาที่หยาบกระด้าง สามหาวของคุณไม่ได้
ดีน้า...ที่เมื่อคืนคุณสงบปากสงบคำ หลุดออกมาประโยคเดียว

"จบซะที"
ถ้าเป็นตามบ้านนอก อย่างนี้เขาเรียกว่าพูดจาสุนัขไม่รับประทาน คุณพูดมากไปก็จะโดนเกี๊ยะตบปาก
ถามจริงๆเถิดค่ะ ที่บ้านคุณพูดจาอย่างนี้หรือ?
ที่คุณพ่อคุณแม่พูดกัน ดิฉันว่าน่าฟังกว่านี้ คุณไม่เคยจดจำมาบ้างหรือ
คุณอย่ามาแผลงฤทธิ์แถวนี้เลย อย่าเอาชนะในทางไม่น่านิยม
เป็นเด็กเป็นเล็ก ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม ทำตีฝีปาก
เอาเถาบอระเพ็ดมาฝากค่ะ
วาจาคุณขื่นกระด้างยิ่งกว่าบอระเพ็ด เถาบอระเพ็ดเหนียวเหมาะให้คุณผูกคอตาย ลาโลก
ที่นี่ไม่ต้อนรับคุณ

(วาจาอย่างนี้...ระวังจะโดนยึดล้อคอิน แล้วจะว่าไม่เตือนเน้อ!)

คุณแพรคะ...กรุณาอย่าพึ่งรีบลบ ขอสัก 3 วัน เก็บเป็นอนุสรณ์เตือนใจแม่แก้วหน้าม้า
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 05:24

As far as Khun WHAt_LOvE's matter  goes, it's over with me now.

She has so strong a standpoint that no other opinions find their ways through hers.

She does not want to exchange ideas with anybody else. Just presenting hers to show her disapproval of others.

It's her personal right to do so. I won't argue with it.

My dear Dominio, for several times in life, I notice that  one's bitter tongue is only a symbol of immaturity and ignorance, it does more harm to the person himself  than  others .

At least , that kind of character will never win a good relationship with anybody. That's more than enough punishment.
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 16:55

"กระทู้ละครไทยหลังข่าว" กลายเป็น "ละครไทยหลังข่าว" ไปซะเองแล้ว    หลายคนช่วยกันเขียนบท ที่สะท้อนสังคมไทยได้ชัดเจนไม่น้อย

แพรคงต้องรออีกหลายๆๆๆปี ถึงจะได้ดูละครไทยดีๆอย่างที่คุณเทาชมพูบอกไว้ใน คห.28 หล่ะค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 17:16

พัดลมตัวเดียวเห็นจะไม่พอเสียแล้ว
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 17:19

จบซะที
ขอให้คนที่เหยียบแผ่นดินไทยทุกคนรักกัน
น่าจะใช้แค่คำว่า
ขอให้คนทุกคนรักกัน
ก็พอครับ
คุณ สิ่งที่เรียกว่ารัก ใช้วลีสุภาพกว่านี้นะครับจะดีมาก
เอาละ ผมจะมาเขียนบทละครต่อ
1. การสอดแทรกมุกตลกในละคร(หรือในสื่ออื่น ๆ และชีวิตประจำวัน) คล้าย ๆ กับการลองผิดลองถูก ถ้าผู้สร้างหรือนักแสดงรู้จักกาลเทศะที่จะใช้ ก็จะไม่มีใครประนามว่า ตลก(ความคิดความอ่าน) ปัญญาอ่อน หรอกครับ
2. ความเห็นที่พี่แพรเสนอว่า
เนื้อเรื่องมีแต่แก่งแย่ง ชิงดีเด่นทางด้านอารมณ์และความรัก
นี้ ผมยอมรับว่าเกือบทุกเรื่องเป็นเช่นนั้น เพราะ...ง่ายต่อการทำความเข้าใจ
เอ... ว่าแต่ละครที่จบแบบโศกนาฏกรรมเขาชิงดีชิงเด่นอย่างนั้นหรือครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 17:30

อิ อิ    ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ
MathGuy
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

อาจารย์สอนคณิตศาสตร์

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 19:07

เห็นคุณแพร อ้างอิงไปที่ คหพต#28
ก็เลยย้อนตามไปอ่านดูอีกที

มีที่สะดุดใจผมอยู่นิดหนึ่ง ตรงท้ายๆ ที่เหมือนจะเป็นทำนองสรุป

"ในเมื่อรสนิยมคนดูยังไม่เปลี่ยน และกลุ่มเป้าหมายคือต่างจังหวัด"

ด้วย "อัตตา" (น้อยๆ) ของความเป็นคนต่างจังหวัด

ก็เลยอยากเรียนถามว่า

1. รสนิยมที่ว่านั้น  เราหมายถึง เชื่อมโยงไปถึง ความรู้ การศึกษา หรือเปล่า ?

2. กลุ่มเป้าหมาย ที่ว่า หมายถึง คนส่วนใหญ่ที่ดูละคร ใช่หรือเปล่าครับ ?  แล้วเป้าหมายที่ว่านี่ จริงๆ หมายถึงอะไร?

เป้าหมายของคนทำละคร คืออะไรครับ?

.............

( ครับ ... ไม่ได้เจตนา จะต่อเรื่องราวอะไรขึ้นมาใหม่
เพราะเห็นทำท่าว่า กระทู้จะจบ หรือพักยก

พอดีได้เผลอตัวเข้ามาแจม
ก็เลยพลอยให้มีความรู้สึกร่วม ห่วงใย ไปด้วย    )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 ม.ค. 06, 20:56

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงค่ะ

ค.ห.ที่ 28 (ของดิฉัน) อ้างจากค.ห. ที่ 23 ของคุณ Patsakorn ซึ่งเป็นคนวงในของการทำละครทีวี ข้อนี้ยืนยันได้เพราะดิฉันรู้ว่าคุณภาสกรเป็นใคร

ขอลอกคำตอบของคุณภาสกรมาให้คุณอ่าน

ละครโทรทัศน์ปัจจุบันเป็นพาณิชยศิลป์แล้วครับ เรื่องหนึ่งใช้ทุนไม่ตำกว่า 10 ล้านบาทขึ้นไป ยิ่งถ้าเป็นละครที่ฟอร์มใหญ่ๆ ก็ใช้ทุนมากกว่า 30 ล้าน เหตุนี้เองผู้ผลิตจึงต้องพึ่งพาระบบโฆษณา อีกอย่างคือละครโทรทัศน์ไทยจะไม่มีวันพัฒนาไปมากกว่านี้หรอกครับ ถ้าหากยังเชื่อมั่นในระบบการวัดเรตติ้ง ซึ่งเอาเข้าจริงก็ไม่มีใครตอบได้ว่าวัดด้วยวิธีอะไร ใช้การวิจัยแบบไหน ได้กลุ่มตัวอย่างมาได้อย่างไร แต่คนในวงการนี้ก็เชื่อกัน

ผมเห็นด้วยทุกอย่าง กับความเห็นข้างต้นที่ว่าละครไทยไม่พัฒนาเนื้อหาให้ดีกว่าที่เป็นอยู่ แต่อย่าลืมนะครับ การผลิตซ้ำอะไรสักอย่างในสังคม ย่อมแสดงความหมายบางประการอยู่ ถ้าสังคมไม่ต้องการแล้ว การผลิตซ้ำก็คงไม่มีความหมาย แต่เมื่อคนในสังคมยังต้องการดูละครแนวนี้อยู่ การผลิตซ้ำจึงเกิดขึ้น ถ้าดูละครบางเรื่อง ผู้สร้างตั้งใจให้แหวกขนบจากละครน้ำเน่าไทย ปรากฏว่าไม่มีคนดู โทษใครล่ะครับ ต้องโทษพวกเรากันเอง ไม่สนับสนุนละครดีๆ พอเรตติ้งไม่มี ก็ไม่มีนายทุนคนไหนให้ผลิตอีก มันก็ต้องกลับไปผลิตซ้ำเหมือนเดิม

ผมเชื่อว่าละครไทยต้องเปลี่ยนแปลง แต่คนดูต้องพัฒนา และร่วมมือกันไม่ดูละครไทยแนวเดิมๆ (ที่หลายท่านในบอร์ดนี้ไม่ชอบน่ะครับ) เมื่อไม่มีคนดู ก็ไม่มีคนผลิตอีกต่อไป เชื่อสิ

แต่อย่าลืมนะครับ คนไทยส่วนใหญ่ของประเทศยังต้องการบริโภคละครแนวนี้อยู่ ผมไม่ได้มองละครไทยสูงส่งไปเท่าไหร่เลยครับ เพราะความจริงแล้วละครไทยก็คือการปรับประยุกต์ของนิทานจักรๆวงศ์ๆ สมัยเก่า แต่เปลี่ยนรายละเอียด แล้วปรับเนื้อหาให้เข้ากับยุคสมัย แต่อุดมการณ์หลายๆอย่างในเรื่อง ยังคงเดิม เพราะอะไร เพราะสังคมไทยไม่ได้เปลี่ยนแปลงใช่หรือเปล่า หรือพูดอีกทีก็คือเปลี่ยนแต่วัตถุ แต่จิตสำนึกหรือวิธีคิดของคนไทยไม่ได้เปลี่ยนไปด้วย

ด้วยเหตุนี้ นักเขียนบทละครส่วนใหญ่ เขาจึงไม่ได้นึกถึงพวกเราในบอร์ดนี้หรอกครับ เขาคิดถึงคนในต่างจังหวัด ซึ่งเป็นกลุ่มเป้าหมายที่แท้จริงของเขา

ดิฉันไม่รู้จะตอบคุณ MathGuy ยังไง  เพราะคำถามของคุณไม่เอื้อให้ตอบได้ตรงเป๋งด้วยแค่ตอบ 2-3 คำ    
ขอพยายามก่อน
1) ก็ไม่เชิง  ในต่างจังหวัดก็มีคนมีการศึกษาทุกระดับตั้งแต่จบปริญญาไปจนไม่จบชั้นประถม    แต่เฉลี่ยแล้วคนต่างจังหวัดมีอัตราการศึกษาไม่สูงเท่าคนกรุง
รสนิยมที่ว่า น่าจะหมายถึงว่าคนต่างจังหวัดมีหนทางเลือกเสพความบันเทิงน้อยกว่าคนเมืองหลวง  หูตาไม่กว้างเท่า  ก็มักนิยมเสพตามแบบเดิมๆ ที่คนกรุงเห็นว่าล้าหลัง
2) กลุ่มเป้าหมายก็คือคนที่นิยมดูละครเป็นหลัก  ส่วนใหญ่เป็นผู้หญิง และเป็นผู้มีเวลาอยู่บ้านค่อนข้างมาก   เรียกกันง่ายๆว่ากลุ่มแม่บ้าน

มีหลายบริษัทที่รับทำสำรวจเรตติ้ง  เท่าที่รู้คือบริษัทดีมาร์    เขาจะสำรวจอย่างมีหลักเกณฑ์  เป็นที่เชื่อถือของสปอนเซอร์ และผู้บริหารโทรทัศน์
ละครจะถูกเช็คเรตติ้งตั้งแต่เริ่มออกอากาศ ภายในไม่กี่วันก็รู้ผล  การเช็คเรตติ้งจะเช็คเป็นรายตอนที่ออกอากาศเลยทีเดียว  
ทางฝ่ายโทรทัศน์จะรู้ผลว่า ในคืนไหนเรตติ้งจะขึ้นหรือลงเท่าไร  ผลการนับแสดงออกเป็นตัวเลข   แต่ละช่องจะเช็คเรตติ้งเปรียบเทียบกัน
ในตอนที่ละครมาถึงตอนตื่นเต้นระทึกใจ   เรตติ้งในคืนนั้นจะพุ่งสูงขึ้น  สังเกตได้  เพราะคนดูจะเทมาดูตอนนั้น
ละครดังๆที่ประชันกัน เรตติ้งจะออกมาสูสีกัน

เป้าหมายคนทำละคร มี 2 อย่าง
1) ทำเรื่องที่เรตติ้งพุ่งกระฉูดให้ได้   เพื่อจะได้รับความไว้วางใจให้ทำละครเรื่องต่อไป    ถือเป็นความสำเร็จ
2) หลังจากทำเรื่องที่เรตติ้งดีแล้ว  บางเจ้าก็ขอแวะทำละครเอา "กล่อง" คือเพื่อให้ได้รับรางวัลประกวด เป็นศักดิ์เป็นศรีของผู้จัดซึ่งทำในนามบริษัท ถือเป็นผลงานที่ไม่หวังเรตติ้ง
ละครเอา"กล่อง" แบบนี้มักจะเป็นที่นิยมของคนดูชาวกรุง  แต่ต่างจังหวัดหรือว่าระดับชาวบ้านอาจจะไม่ค่อยสนใจเท่าไร     เรื่องแบบนี้อาจจะดังอยู่ในเว็บบอร์ดต่างๆ   แต่ว่าเรตติ้งโดยรวมไม่พุ่งสูงนัก

พยายามอธิบายได้แค่นี้ละค่ะ  คุณภาสกรหายไปไหนแล้วก็ไม่ทราบ
WHAt_LOvE
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 22:26

ว้า แย่ จัง ต้องดูรูปบอระเพ็ด สงสัยอยากจะบอกเป็นนัยๆว่า สงบปากสงบคำเสียทีเจ้าเด็กปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม
ว่าจะเป็นผู้อ่านเฉยๆ แต่ทนฟังวาจาที่หยาบกระด้าง สามหาวของคุณไม่ได้
ดีน้า...ที่เมื่อคืนคุณสงบปากสงบคำ หลุดออกมาประโยคเดียว

"จบซะที"
ถ้าเป็นตามบ้านนอก อย่างนี้เขาเรียกว่าพูดจาสุนัขไม่รับประทาน คุณพูดมากไปก็จะโดนเกี๊ยะตบปาก
ถามจริงๆเถิดค่ะ ที่บ้านคุณพูดจาอย่างนี้หรือ?
ที่คุณพ่อคุณแม่พูดกัน ดิฉันว่าน่าฟังกว่านี้ คุณไม่เคยจดจำมาบ้างหรือ
คุณอย่ามาแผลงฤทธิ์แถวนี้เลย อย่าเอาชนะในทางไม่น่านิยม
เป็นเด็กเป็นเล็ก ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม ทำตีฝีปาก
เอาเถาบอระเพ็ดมาฝากค่ะ
วาจาคุณขื่นกระด้างยิ่งกว่าบอระเพ็ด เถาบอระเพ็ดเหนียวเหมาะให้คุณผูกคอตาย ลาโลก
ที่นี่ไม่ต้อนรับคุณ

(วาจาอย่างนี้...ระวังจะโดนยึดล้อคอิน แล้วจะว่าไม่เตือนเน้อ!)

คุณแพรคะ...กรุณาอย่าพึ่งรีบลบ ขอสัก 3 วัน เก็บเป็นอนุสรณ์เตือนใจแม่แก้วหน้าม้า
.
-----------------------------------------------------------------
ช่วยอ่านความคิดเห็นข้างบน
+สุนัขไม่รับประทาน
+โดนเกี๊ยะตบปาก
+ที่คุณพ่อคุณแม่พูดกัน ดิฉันว่าน่าฟังกว่านี้ คุณไม่เคยจดจำมาบ้างหรือ
+ปากยังไม่สิ้นกลิ่นน้ำนม ทำตีฝีปาก
+เถาบอระเพ็ดเหนียวเหมาะให้คุณผูกคอตาย ลาโลก
+ที่นี่ไม่ต้อนรับคุณ
+เตือนใจแม่แก้วหน้าม้า
-------ผู้ใหญ่พูดจากันอย่างนี้ใช่ไหมค่ะ--------
สังคมที่นี่ไม่ต้อนรับก็ไม่เป็นไร ก็บอกแล้วว่าแค่ต้องการบอกความเห็นด้วยเท่านั้น หรือการเป็นเด็กที่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องรู้ราวเขียนแค่เพียงคำพูดที่ไม่สบอารมณ์ผู้ใหญ่ใช่ไหมค่ะ ถึงต้องว่ากันอย่างนี้ หนูก็มีค่ะคุณพ่อคุณแม่น่ะ
---ไหนๆจะไป ขอทิ้งท้ายหน่อยนะค่ะหนูว่านะค่ะผู้ใหญ่ที่น่านับถือที่ชี้แจงด้วยเหตุผลอย่างคุณเทาชมพูหรือคนอื่นๆรวมทั้งคนที่ชื่อแพร(ไม่กล้าเรียกว่าน้องอย่างคนอื่น)ยังน่านับถือกว่าคุณอีก(คนที่เขียนน่ะ)
สังคมนี้ไม่น่าอยู่อย่างที่คิดไว้เลยแม้สักนิด
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 23:11

และแล้ว ละครแห่งชีวิตฉากนี้ ก็ได้ปิดม่านลง สะท้อนให้เห็นความจริงหลายแง่

1. เวลาปราบโจร ก็ต้องใช้โจรปราบ ภาษาผู้ดีของอาจารย์เทาชมพู คุณฟังไม่เข้าหูหรอกค่ะ
ต้องภาษาโจร โจรถึงจะขยาด

ดิฉันคงเป็นโรคชนิดหนึ่ง ที่ยอม "เปลืองตัวเอง" เพื่อประโยชน์มหาชน ขนาดในห้องประวัติศาสตร์
มีขาใหญ่คนหนึ่ง ชอบกัดคนอื่นเป็นประจำ เขาไม่เคยกัดดิฉันหรอกค่ะ แต่ดิฉันทนเห็นเขาระราน
ชาวบ้านไม่ได้ เมื่อทราบว่าเขาเป็นใคร ดิฉันก็แฉเลยว่าตัวจริงเขาเป็นใคร หากเขาไม่หยุด
เดี๋ยว แฉ ภาค (2) จะตามมา เห็นสงบแล้วค่ะ ตอนนี้  

2. ดิฉันได้ความรู้จากอาจารย์มากเหลือเกิน ทำให้ทนเห็นคุณ พูดจาเสียดสีท่านไมได้ ขออภัยที่ต้องเกี่ยวค่ะ

3. Mission accomplished ka. Now aj may del post "bo-ra-ped", and this one ka.
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 23:22

เห็นความเห็นที่ 69 แล้ว ตอนแรกผมว่าจะเอาขั้วโลกมาฝาก..... แต่คิดอีกทีก็กลัวจะไปเร่งให้น้ำท่วมโลก เลยเอาน้ำแข็งมาช่วยพัดลมของอาจารย์เทาชมพูอีกแรงแล้วกันนะครับ

ส่วนคุณWHAt_LOvE เรื่องอื่นผมคงไม่เอ่ยปากขอดีกว่า (เพราะไม่คิดจะขออะไรกับคุณแต่แรก) แต่เห็นที่คุณตอบไว้วันนี้หนะ ผมขอแค่ให้คุณพูด "คะ" "ค่ะ" กับ "นะคะ" ให้ถูกแล้วกันนะครับ ลองอ่านออกเสียงดู

-คะ เป็นคำลงท้ายคำถาม
-ค่ะ หรือ นะคะ เป็นคำลงท้ายที่แสดงอาการอื่นๆ เช่น ยินยอม ปฏิเสธ ขอร้อง เป็นต้นครับ

ผมแค่อยากขอให้คุณใช้ให้ถูกแล้วกันนะครับ เข้าใจว่าการใช้ครั้งแรกคงยากหน่อยสำหรับผู้ที่ไม่ค่อยได้ใช้นะครับ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 14 ม.ค. 06, 23:30

น้องติบอ ช่างสังเกตจุดเล็กๆน้อยในการใช้ภาษาไทย แหม..ขอชมเชย สมกับตำแหน่งกิตติมศักดิ์ค่ะ
WHAt_LOvE
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 00:03

เพราะคุณพี่เองก็ยังมองไม่เห็นเลยใช่ไหมคะ
ขอบคุณนะคะ
ที่ช่วยกันรักและเอ็นดูเด็กหนะค่ะ
เด็กนิสัยไม่ดีด้วยนะคะ
ผู้ใหญ่ที่น่านับถือเป็นอย่างสูงค่ะ
ภาษาไทยวันละคำไม่ทราบว่าลูกคุณพูดถูกหรือยังคะ
คุณพ่อไม่ว่างเพราะมัวเสียเวลาอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ทั้งวันใช่ไหมคะ
++เอาขั้วโลกมาฝาก..... ++ไปเซาะมาหรือคะขั้วโลกใหญ่นะคะจะนำภาพมาให้ดูก็บอกสิคะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 15 ม.ค. 06, 00:24

.
1. ที่ช่วยกันรักและเอ็นดูเด็กหนะค่ะ......น่ะค่ะ
2. ไปเซาะมาหรือคะ........................ไปแซะมาหรือคะ

เอาแค่นี้แล้วกัน จบกันเสียทีนะคะทุกๆฝ่าย ขอชมเชยจากใจจริงว่าคุณพูดจามีหางเสียงไพเราะ
น่าฟังมากค่ะ ภาษาเช่นนี้ เขาเรียกว่า "ภาษาดอกไม้" ค่ะ ต้องขอโทษสำหรับภาพบอระเพ็ดที่เข็ดขม
แทนคุณ เอ้อ..Dominio ด้วยค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์