เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3131 กระทู้หาย
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

เมื่อ 04 ม.ค. 06, 18:47

เมื่อคืนตอนดึกๆ เห็นสมาชิกท่านหนึ่งเสียอารมณ์ เมื่อมีนักเรียนมัธยมปลายนายหนึ่งเขียนทำนองว่า
“พ่อแม่พี่น้อง ช่วยหน่อยคับขอเรื่องย่อลิลิตโองการแช่งน้ำ พร้อมภาพประกอบสวยๆด่วนด้วยคับขอร้องคับ”
เมื่อมีพี่สองสามคน ต่อว่าต่อขาน และแนะนำน้องให้ใช้  google.co.th หาเอาเอง อีกสักครู่
น้องคนเดิมก็โพสต์เข้ามาอีกกระทู้ ถามลักษณะเดียวกัน ต่อมาไม่นานทั้งสองกระทู้ก็อันตรธานไปในพริบตา
ดิฉันไม่มีปัญหากับการลบเลยค่ะ เพียงอยากทราบว่า ที่ webmaster ลบไปนั้น เป็นเพราะเหตุใด ค่ะ

1)   กระทู้หาสาระไม่ได้ และคำตอบไม่สร้างสรรค์ รกบอร์ด
2)   พี่ๆโหดเกินไป ที่ช่วยกันคนละตุบ สองตุบ
3)   ป้องกันลัทธิเอาอย่าง หรือ
4)   อื่นๆ
แฮะๆ หากนโยบายและการวินิจฉัยเป็นข้อ 2  พี่ๆจะได้โหดน้อยลงหน่อยค่ะ เพราะเมื่อคืนน้องคนนั้น
ถูก “สหวาจา” พอสมควรค่ะ ใจหนึ่งก็สงสาร ท่าทางการบ้านจะส่งวันรุ่งขึ้นเสียด้วย อาจเที่ยวปีใหม่เพลิน
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 20:57

การีนไม่เห็นเลย...แง่มๆ

น่าสงสารเหมือนกันแฮะ...หัวอกเดียวกัน อิ อิ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 21:59

น้องคนนั้นได้คำตอบจากพี่ใจดีคนหนึ่งที่ค้นกูเกิ้ลให้เสร็จสรรพค่ะ
ดิฉันก็เลยลบไป เห็นเป็นกระทู้เฉพาะกิจของน้องเขา
GFK
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

นักศึกษา ปริญญาตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชา วิศวกรรมการบินและอวกาศ (Department of Aerospace Engineering) มหาวิทย

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 22:42

หัวอกเดียวกันกับ คุณ การีน ไม่เห็นเลย ....หงับๆ    
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 23:39

น้อง Karine กับ คุณ GFK ไม่ได้อ่านก็ดีแล้วครับ อิอิ
แค่เด็กเข้ามาถามการบ้าน ไม่มีอะไรครับ

ก็เห็นด้วยกับคุณเทาชมพู ถ้าเป็น "กระทู้เฉพาะกิจถามการบ้าน" ต้องถูกอบรมก่อน จากนั้น ค่อยลบ ทีหลังจะได้รู้ว่า การบ้านต้องทำเอง ไม่ใช่มา "บอก" ให้คนอื่นทำให้ แล้วตัวเองก็ไปเล่นเกมส์ออนไลน์รอคำตอบ สบายใจ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 23:41

โอ้ ใช้คำผิด จริงๆ ต้องเป็น

"กระทู้เฉพาะกิจ บอกให้ทำการบ้านให้"

การบ้าน สามารถถามในบอร์ดนี้ได้ครับ แต่ต้องถามเกี่ยวกับประเด็นต่างๆ ในงานที่ทำ ไม่ใช่บอกให้คนอื่นหาให้
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 22:49

แหม เข้าใจคิดชื่อนะครับ กระทู้เฉพาะกิจถามการบ้าน
ผมยังสงสัยเลยว่า ทำไมง่ายๆ แต่ทำไม่ได้ หรือว่า google ไม่เป็นที่รู้จัก?
แต่ที่แน่ๆ พวกนี้ไม่รู้จักการทำอะไรด้วยตัวเอง
ขนาดบอกแหล่งแล้ว ยังไม่ลงไปเอา ต้องให้คนอื่นลงไปขุดมาให้...

อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 09:17

จริงๆเรามีห้องพิเศษ 1 ห้อง สำหรับพูดคุย สอบถามการบ้านกันครับ คือห้อง การบ้าน แบบฝึกหัด http://www.vcharkarn.com/vcafe/homework/  ตั้งขึ้นมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ อยู่แล้วครับ ซึ่งที่นั่นก็จะมีพี่ๆ และ เพื่อนๆ ใจดีๆ คอยตอบคำถามอยู่แล้วครับ ถ้าอยากถามการบ้าน แบบฝึกหัด ก็เชิญห้องเฉพาะนี้ดีกว่าครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์