เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4013 ถ้าบวชได้....
paracetamol
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

สกลนคร

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 07 ม.ค. 06, 00:57

เป็นเด็กต่างจังหวัดค่ะ ตอนนี้เด็ก ๆ ได้การบ้านจากครู ก็สั่งให้ค้นจากเน็ต เด็กก็ค้นจาก Google  คลิก mouse ลาก ไม่ได้อ่านเหมือนกัน ประโยชน์อะไรเมื่อไม่มีการอ่าน
เรื่องถ้าบวชได้ที่คุณติบอตั้งกระทู้ไว้ วิจารณ์ได้หลากหลายมาก ต้องกลับมาถามว่า พระตอนนี้ที่บวชแล้ว สามารถบิณฑบาตใครได้ น้อยมากแล้วค่ะ กะเกณฑ์อะไรกับพระใหม่บางคนบวช 7 วัน ไปจำวัดนับวันลาสิกขา การปฏิบัติในกิจของสงฆ์มีน้อยมาก การช่วยเหลือสังคมลดน้อยลง เพราะวัดบางที่ ไม่สงบเหมือนเดิม เดี๋ยวนี้รัฐบาลจะจัดพระขึ้นห้างแล้วนะคะ Idea กระฉูด คิดได้ไง ว่าง ๆ แวะมาวัดทางอีสานบ้างนะคะ จะเห็นความแตกต่างจากวัดในเมืองมาก คุณติบอ อาจบิณฑบาตได้จริง ๆ    
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์