เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6625 ขอทราบข้อมูลที่มาของร้านขายของชำ
ลีจูเนียร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียน

เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:24

ผมอยากทราบแหล่งที่จะค้นคว้าข้อมูลหรือบทความ เอกสารใดๆ หรือสื่อใดๆ ทีเกี่ยวกับ ที่มา ประวัติร้านขายของชำ ร้านดออกไม้สด และผัดไท

ไม่ทราบว่าจะค้นคว้าจากที่ใดได้บ้าง เรียนท่านผู้รู้ช่วยกรุณาด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:15

คุณลองใช้ google.co.th ค้นหรือยังคะ
ลีจูเนียร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เรียน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:26

ผมลองค้นแล้วคับ ไม่ได้ข้อมูลเท่าที่ควรครับ
หรือยากได้เป็นร้านขายของชำ ที่ค่อนข้างมีชื่อเสียงนะครับ

เช่น จีฉ่อยก็ได้คัรบ
รบกวนด้วยครับ
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 12:35

ร้านขายของชำน่าจะตรงกับคำในภาษาจีนว่าร้านโชวห่วย
ห่วย แปลว่า ของ
โชว แปลว่า หยาบ
ร้านโชวห่วยจะเป็นร้านที่ขายของใช้ในครัวเรือน (ไม่ใช่ของประเภทสวยงาม) เช่น น้ำปลา  ซีอิ๊ว  ใบชา  สบู่  ผงซักฟอก กระดาษชำระ  เกลือ ข้าวสาร อาหารแห้ง ฯลฯ

ร้านจีฉ่อยน่าจะเป็นมากกว่า โชวห่วย  เพราะเขามีสารพัดไปจนถึงเครื่องเขียน ด้วย  
ของเขาเกือบจะเป็นร้านสรรพสินค้าค่ะ
เพียงแต่ร้านเขาเล็กและไม่ได้จัดแต่งให้ดูดี
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 17:40

มีเลียงลือเสียงเล่าอ้างกันมาว่าร้านจีฉ่อยมีใบส้มวิชาที่ลงคะแนนกันแล้วนิสิตเด้งกันเป็นแถวๆขายด้วยยยย

(แต่ผมไม่เชื่อหรอก หิหิ)
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 23:59

ประวัติร้านขายของชำ
ประวัติร้านดอกไม้สด
ประวัติผัดไท

สงสัยว่า คุณลีจูเนียร์ เอาความสงสัยนี้มาจากไหนครับ อิอิ
คือดูแล้วผมเห็นเรื่องทั่วๆ ไป ใครขายของอะไรก็เรียกร้านนั้น

ผมเคยเจอแต่ว่า "คำว่า ของชำ" หรือ "คำว่า ผัดไท" มาความเป็นมาอย่างไร

แต่ประวัติอย่างเดียว ไม่เคยเจอ เพราะมันเป็นเรื่องกว้างมากๆ ครับ

มันก็คือการตั้งร้านขายของนั่นเอง จะขายอะไรหละ ขายของใช้ของกินเล็กๆ น้อยๆ ก็เรียกร้านขายของชำ

ขายดอกไม้ ก็เรียกร้านขายดอกไม้
ขายผัดไท ก็เรียกร้านขายผัดไท
ขายข้าวแกง ก็เรียกร้านขายข้าวแกง

ผมไม่เห็นว่าจะมีประวัติความเป็นมาของร้านตรงไหน ฮืม
ถ้าจะให้มีประวัติอย่างนั้นต้องถามระบุชื่อร้านไปเลยครับ เช่น mk มีความเป็นมาอย่างไร ไม่ใช่ถาม ร้านขายสุกี้มีประวัติอย่างไร อย่างนี้ตอบลำบากครับ เพราะกว้างเหลือเกิน จะตอบว่า ก็ขายตามๆ กันมา  ขายดีก็อยู่ ขายไม่ดีก็เจ๊ง ก็กำปั้นทุบดินเกินไป อิอิ

ส่วนที่ถามเกี่ยวกับผัดไท ต้องการทราบที่มาของ "ร้านขายผัดไท" หรือ "คำว่า ผัดไท" หรือ "อาหารที่เรียกว่า ผัดไท" ครับ

ก็ยังงงๆ กับคำถามครับ ยังไงช่วยขยายความหน่อยแล้วกันว่า กำลังศึกษาเรื่องอะไร หรือ เอาข้อมูลทำอะไร แล้วโดยส่วนตัวคุณมีความคิดเห็นว่าอย่างไร เกี่ยวกับสิ่งที่คุณถามมา อย่างนี้จะช่วยให้ผู้ที่เข้ามาตอบเข้าใจมากขึ้นครับ
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ม.ค. 06, 21:37

ร้านจีฉ่อยมีเปียโน และกระบี่โบราณไร้เทียมทานขายด้วยค่ะ!!

ปล.อันแรกนี่ลองเชิงถามเล่นๆ มีเฉ๊ย
    อันหลังนี่เพื่อนถึงกับซื้อมาเลย

นับถือจริงๆ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 01:01

เคยแต่ไปซื้อดาบ (ที่ใช้เรียนฟันดาบ)สมัยมัธยม
หน้า: [1]
  พิมพ์