เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5666 สวัสดีปีใหม่ครับ อ่าน Harry Potter จบเล่ม 6 แล้ว
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:57

555

จริงๆก็เริ่มอ่านเล่มหนึ่งมาตั้งแต่ก่อนมันดังอะค่ะ  ก็คิดว่าเป็นหนังสือที่สนุกดีเล่มหนึ่ง  แต่ไม่คิดว่ามันจะโด่งดังมาถึงขนาดนี้เหมือนกันนะคะ

มันก็เป็นจริงอย่างที่ คุณ paganini บอกเนอะคะ...แต่ถ้าเราอ่านอย่างสนุกๆ ไม่คิดอะไรมาก มันก็จะสนุกเองค่ะ  ((ฮา))
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 10:12

อิ อิ
ความเป็นแฮร์รี่ พอตเตอร์คือความสมจริงที่อยู่ในจินตนาการนั่นเอง จริงไหมค่ะทุกท่าน

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 04:16

ข้อสอง  เทคนิคการแต่งที่โรห์ลิ่งเลือกใช้ ถือว่าเป็นแบบที่ซับซ้อนกว่าแบบของคนอื่น  และเรียกความตื่นเต้นสนุกสนานได้ดีกว่าด้วย
เทคนิิคแบบนี้ คือการสร้างโลกเสมือนจริง  ซ้อนกับโลกจริง  เรียกทางวรรณคดีว่า Verisimilitude
เทียบกับเดอะริง    ผู้แต่งใช้โลกจินตนาการล้วนๆ เป็นดินแดนสมมุติ   คนอ่านไม่ได้ก้าวออกจากโลกจริงไปสู่โลกจินตาการอย่างในแฮรี่ พ็อตเตอร์
แต่ว่าถูกดึงออกไปตั้งแต่หน้าแรกเลยทีเดียว

โรห์ลิ่ง สร้างโลกจริงในฉากแรก จำได้ไหมคะ  ลุงกับป้าที่เป็นชาวอังกฤษชั้นกลางธรรมดาๆ   อยู่แบบธรรมดาๆ มีลูกชายก็เป็นเด็กวายร้ายที่เห็นกันทั่วไปในบรรดาลูกคนเดียว   มีหลานกำพร้าที่ถูกอุปการะไว้อย่างเสียไม่ได้
ในท่ามกลางความธรรมดาๆอย่างสนิทเนียนนี่เอง   สิ่งมหัศจรรย์พันลึกเกิดขึ้น   แต่มันก็เกิดขึ้นซ้อนกับความธรรมดาสามัญ   โดยไม่เปลี่ยนลุงป้าและเจ้าลูกชายให้แตกต่างไปจากเดิม  เพียงแต่เผยออกมาว่าหลานชายสามัญนั้น ไม่ธรรมดา

โรห์ลิ่งพูดถึงโลกของพ่อมดที่ซ้อนกันอยู่ในโลกมนุษย์   เดินคู่ขนานกันไป
อันนี้แหละมันไปตรงกับใจของคนอ่าน  
ถ้าย้อนกลับไปสู่วัยเด็ก    เด็กมักสัมผัสทั้งสองโลก  คือความคิดฝันกับความจริง นี้ได้ชัดกว่าเมื่อเขาโตเป็นผู้ใหญ่
เด็กฝรั่งมีโลกของซานตาคลอสในช่วงคริสต์มาส   ที่จริงจังไม่แพ้โลกจริง
เด็กไทยมีอะไร...มีเมืองลับแล  อีกฟากหนึ่งของเชิงเขา  มียายแก่ในหมู่บ้านที่ชาวบ้านลือว่าเป็นปอบ  ฯลฯ
บางครั้งเด็กก็สงสัยว่าคนที่แต่งตัวแปลกๆ เดินผ่านแวบมาให้เห็นตามถนนหนทางเนี่ยใคร      บ้านร้างหลังนั้นมีใครหรืออะไรอาศัยอยู่แน่ๆ        แต่เขาไม่เคยได้คำตอบ
พอโตขึ้นมา เรียนจบปริญญา   เขาก็รู้ว่าเรื่องทั้งหมดมันเหลวไหล   โลกมีอยู่โลกเดียวคือโลกจริง
แต่จิตใต้สำนึก ยังแสวงหา "ความจริง"?ของอีกโลก ที่วิชาการบอกเขาว่าไม่มีจริง แค่ความเพ้อฝัน

โรห์ลิ่งให้คำตอบคนอ่านว่า ใช่ โลกนั้นมีจริง  โลกที่แฮรี่ พ็อตเตอร์ เป็นตัวแทนพาพวกคนอ่านเข้าไปพิสูจนฺว่ามีจริง
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 22:28

กลวิธีที่ JK ใช้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้หนังสือเรื่องนี้ดัง เพราะว่ามันทำในสิ่งที่โลกแห่งความจริงทำไม่ได้ใช่ไหมค่ะ
ในโลกของJK เขายอมรับว่ามีโลกเวทย์มนต์...ที่คู่ขนานไปกับโลกของเรา
.........
ถ้างั้นการีนอยากถาม(อย่างที่น่าจะรู้คำตอบเองอยู่แล้ว)ว่าโลกที่คู่ขนานของJK นั้นสามารถมีจริงๆไหมในชีวิตเราในเมื่อคนเราก็ยังเชื่อว่ามีสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้อีกมากมาย

ถ้าเป็นไปได้การีนก็อยากเป็นแม่มดนะ อิอิ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 23:49

ขอตอบว่า
"ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้ " ึค่ะ
เพียงแต่ว่า มันเป็นไปได้ ในรูปไหนเท่านั้น
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ม.ค. 06, 16:50

เข้าเน็ตไป search หาอีเมล์ของพี่เขาค่ะ เลยพบลิงค์ข้างล่างที่กล่าวถึงแฮรีฟีเวอร์ วรรณกรรมเด็ก

"สุมาลี บำรุงสุข งานแปลเบื้องหลังมนต์เสน่ห์ - พ่อมดแฮร์รี่"
 http://www.manager.co.th/mgrWeekly/ViewNews.aspx?NewsID=9480000168897  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 12:34

คุณสุมาลีท่าทางมีความสุขมากกับการทำงานเรื่องนี้  สิ่งนี้ดิฉันถือว่าคือความสำเร็จ

หลักการเขียนนวนิยาย มีอย่างหนึ่งว่า ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณใส่ลงไปในหน้ากระดาษ มันต้องมีที่มาและที่ไป
อย่าใส่อะไรลงไปลอยๆแล้วก็หายไปเฉยๆ ชนิดไม่มีเหตุผลว่าทำไมต้องใส่เข้าไว้ในเรื่อง
โรห์ลิ่งใส่เรื่องราวที่ชวนฉงนไว้ในแฮรี่ พ็อตเตอร์ มากมาย   ก่อให้เกิดคำถามว่า ทำไม..ทำไม อยู่ตลอดเวลา
การรู้ภาษาสัตว์มีความสำคัญยังไงกับแฮรี่  ? ป่ามหัศจรรย์นอกโรงเรียนมีบทบาทอะไรถึงตอนสุดท้ายไหม?  พ่อกับแม่ที่มีบทบาทอยู่เรื่อยๆทั้งที่ตายไปแล้ว เพราะอะไร?
ฯลฯ
ทั้งหมดนี้ นักเขียนจะต้อง"เก็บ" ให้หมดในตอนจบ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ม.ค. 06, 21:02

ข้อดีอีกข้อหนึ่งของ แฮรี่ที่ ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า คือ มีการแทรก มุขต่างๆ เข้าไปตลอด มีรายละเอียดปลีกย่อยซึ่งมาเติมเต็ม โลกให้สมบูรณ์ขึ้น

โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ชอบ Lord of the Ring เลย (อ่านไม่จบด้วยซ้ำ)

แต่เห็นด้วยอย่างหนึ่งนะครับว่า ควิดดิช้ป็นกีฬาที่ไม่ได้เรื่องเลย

แต่รู้สึกอย่างหนึ่งนะครับว่า มันเป็นการล้อเลียนเกมส์โชว์ปัจจุบันหรือเปล่า
คือ ไม่ว่าจะสะสมคะแนนมาแค่ไหน  ถ้าได้ข้อสุดท้ายก็จะกลับมาชนะทั้งหมด

อีกอย่าง ผมว่าแฮรรี่ ไม่ใช่หนังสือเด็ก  ถ้าจะอ่านเอาเรื่องจริงๆ เป็นผู้ใหญ่จะรู้สึกกว่าเป็นเด็กอ่านด้วยซ้ำ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ม.ค. 06, 23:38

Lord of the Ring
สนุกนะค่ะ
ถ้าอ่านให้จบแล้วล่ะก็ จะเห็นว่าคุณโทลคีนคนแต่ง ได้สร้างโลกขึ้นมาอีกใบที่เสมือนจริงที่สุด แล้วจะว่าไปแล้วก็ต้องเรียกว่า
นี่เป็น "โลกจริง" เลยล่ะค่ะ เพราะมีการสร้างประวัติศาสตร์ เกร็ดประวัติตัวละคร ฯลฯ ต่างกับแฮร์รี่ พอตเตอร์ตรงที่เจเค สร้างโลกผู้วิเศษมาคู่ขนานกับโลกจริง

การีนเห็นว่าทั้งสองเรื่องมีความคล้ายกันมาก...(เคยทำรายงานเรื่องเปรียบเทียบสองเรื่องนี้แล้วก็เห็นว่าคล้ายกันมากจริงๆ)

แฮร์รี่ แต่งเพื่อเป็นหนังสือเด็ก แต่สำหรับLord of the Ring
แล้วแต่งหนังสือผู้ใหญ่อ่านค่ะ

ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 26 ม.ค. 06, 21:21

โหยย ลอร์ ออฟ เดอะ ริงค์  นี่ ชอบมากๆเลยค่ะ  ไม่รู้เหมือนกันว่าเหตุผลอะไร  มันดูเหมือนจริงซะจนเป็นหนังสือประวัติศาสตร์อะไรประมาณนั้นเลย  

ตอนแรกอ่านฉบับภาษาอังกฤษก่อนค่ะ แต่ภาษายากเหลือเกิน อ่านไปได้ 2 เล่มแล้วทนไม่ไหวค่ะ ดูหนังดีกว่า555

ปล. ควิดดินี่คิดเหมือนคุณภูมิเลยค่ะ...ไม่รุ้ตอนแรกจะแข่งกันไปทำไมเน๊อ555
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์