เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5673 สวัสดีปีใหม่ครับ อ่าน Harry Potter จบเล่ม 6 แล้ว
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

เมื่อ 02 ม.ค. 06, 11:16

มารายงานตัวครับ อาจารย์เทาชมพูและเพื่อนๆพี่น้อง หายตัวไปนานแต่ไม่อยากไปต่อท้ายที่กระทู้พี่นุชนา กลัวว่าจะตกสำรวจครับ เลยตั้งกระทู้ซ้ำซ้อนซะงั้น

ถือโอกาสมาบอกว่าอ่าน Harry Potter จบเล่ม 6 แล้วครับ ไม่ได้พิศวาสเรื่องนี้เท่าไหร่หรอกครับ แต่เอาไว้คุยกับเด็กๆ+วัยรุ่นน่ะครับต้องตามโลกหน่อย หุหุหุหุ

ประเมินแล้วก็สนุกดีครับ ดีกว่าเล่ม 5 มาก น่าติดตามอ่านแล้วเพลินดีครับ แต่ไม่ถึงกับเป็นวรรณกรรมสุดยอดแต่อย่างใด

ผมเลยคิดเล่นๆครับว่าเอ๊ะ เล่ม 5 นี่ เจเค โรห์ลิ่ง เธอวานให้ใครเขียนแทนรึเปล่า รึไม่เธอก็อาจจะทดลองกลวิธีในการเขียนแบบใหม่ก็ได้เพราะว่าความแยบยลการเดินเรื่องตลอดจนถึงแก๊กต่างๆในการสร้างเหตุผล มันไม่ได้ความเอาเสียเลย แต่พอภาค 6 เนื้อเรื่องกลับมาอยู่ในแนวเดียวกับตอนแรกๆอีกแล้ว นักอ่านทุกท่านคิดยังไงครับ (ผมว่าในบอร์ดนี้อาจจะหายากนะที่จบหลักสูตร Harry Potter อย่างผมคืออ่านครบ ดูครบ)
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 20:45

เล่ม 5 ดิฉันว่ามันเป็นเหมือนการเกริ่นนำมาสู่เล่ม6น่ะค่ะ เพราะจะมีการเปลี่ยนแปลงเหตุการณ์และฉากมากมายในเล่ม6 จึงต้องพรรณนาที่มายืดยาวสักหน่อย หลายๆคนจึงบอกว่าไม่สนุก
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 21:08

อือ...จะว่าไปแล้วการเขียนของ เจ.เค.เล่มหก กับเล่มห้า ก็ค่อนข้างออกไปคนละทางจริงๆล่ะค่ะ...คือ...ถ้าจะว่าไปแล้ว เหมือนกับว่าเล่ม 5 จะเป็นการเป็นงานเกินไป เหมือนกับว่าพยายามจะใส่เรื่องตื่นเต้นที่เป็นจุดสุดของเล่มให้มาก และให้เศร้า...แต่มันกลายเป็นว่าวุ่นวายมากกว่า... แต่เล่ม 6นี้ขอบอกว่า จบได้ดีเหลือเกิน...ดีกว่าทุกเล่มอีก จบเป็นสมบูรณ์ในตอน และพร้อมที่ไปสู่เล่ม 7 ต่อไปอย่างไม่ขาดไม่เกิน

***เคยอ่านคาดการตอนจบของแฮร์รี่หรือยังค่ะ ในเว็บมักเกิ้ลไทยน่าจะมีนัค่...แต่การีนอ่านจากเว็บเด็กดีค่ะ***

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:06

อยากอ่านให้จบสมบูรณ์ก่อนจะออกความเห็นค่ะ
แต่ก็รู้สึกว่า การเขียนให้คนติดตามอ่านเล่มโตๆได้ตั้ง ๖ เล่ม
เป็นความสามารถที่ไม่ธรรมดาของนักเขียน

อ่านไปก็คาดเดาไปตามเรื่อง
เรียกว่าอาสาไปช่วยเจ.เค.โรห์ลิ่งแต่งโดยเธอไม่ได้ออกปากเลยซักนิด
ถ้าหากว่าเป็นพล็อตธรรมดาของนิยายกำลังภายใน ก็ขอเดาว่า
...........
ในอาณาจักรของพ่อมดแม่มดนั้น ในชั่วคนหนึ่ง(จะเป็นกี่ร้อยปีก็ตาม) มียอดพ่อมดเกิดขึ้นคนเดียว  เป็นผู้มีเวทมนตร์เหนือกว่าใครทั้งหมด
เปรียบได้กับเจ้ายุทธจักร  
เมื่อถึงเวลาอันสมควร  พ่อมดนั้นก็จะลาลับไปสู่ปรโลก  พร้อมกับการกำเนิดของเจ้ายุทธจักรคนใหม่
ที่ไม่ใช่ลูกเต้าเชื้อสายเหล่ากอของคนเก่า

เช่นเดียวกับนกฟีนิกซ์ที่เมื่อถึงมรณะ  มันก็เผาไหม้ตัวเอง
แล้วนกตัวใหม่ก็จะเกิดขึ้นในกองไฟ

แต่จะด้วยความโลภหรือชั่วร้ายอะไรก็ตาม   เจ้ายุทธจักรคนเดิมคือโวลเดอม็อต ไม่ยอมจากไปดีๆ
แม้รู้ว่าคนใหม่คือหนูน้อยแฮรี่พ็อตเตอร์เกิดขึ้นแล้ว
เขาพยายามทำลายเด็ก   พ่อแม่ขัดขวางไว้ด้วยชีวิตของตัวเอง    มีเพียงรอยแผลเป็นสายฟ้าบนหน้าผากแฮรี่ เป็นพยานถึงเหตุการณ์นี้
โวลเดอม็อตก็ต้องหลบหนีไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:12

กลุ่มเจ้าสำนักฝ่ายธรรมะ เช่นดัมเบิลดอร์ และเพื่อนๆ ประคับประคองเด็กน้อยเอาไว้ได้
จนถึงเวลาสมควรก็พาเด็กมาฝึกปรือวิชาในสำนักของตน
แต่โวลเดอม็อทผู้ซุ่มเงียบอยู่ก็ส่งมือกระบี่มารังควานคนแล้วคนเล่า
มีทั้งเปิดเผยและซุ่มเงียบ
แต่ก็ยังทำอะไรแฮรี่ไม่ได้   เขาก็เติบโตขึ้นทุกวัน

เมื่อรู้ว่าจุดแตกหักจะต้องมาถึง ในศึกใหญ่สุดของยุทธจักรพ่อมด  
ดัมเบิลดอร์ ก็วางแผนซ้อนแผน  ทำทีว่าถูกมือกระบี่ด้วยกันฆ่าตาย
เพื่อให้โวลเดอม็อทคลายใจไม่ระวังทางด้านนี้
(เพราะท่านดัมฯตายง่ายเหลือเกินนี่  แถมฉากตายก็ยังลึกลับพิกล)
เล่ม ๗ คงจะเป็นการงัดเทคนิคขั้นสูงสุดออกมาปะทะกันระหว่างความชั่วกับความดี
อาจจะเกิดอะไรมหัศจรรย์พันลึกที่คาดไม่ถึง  เช่นตัวจริงของใครต่อใครเผยออกมาอีกหลายตัว

ส่วนแฮรี่จะตายหรือชนะ เป็นนกฟีนิกซ์ตัวใหม่  ก็แล้วแต่ความเมตตาของคุณโรห์ลิ่งเธอละค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:15

ตายแล้ว  ดิฉันอ่านได้ไม่เกิน 10 หน้า ถ้าเป็นหนังก็ได้แค่ม้วนแรก ตอนลมพัด
จดหมายเยอะๆปลิวเข้าบ้านน่ะคะ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 00:37

5555555
อาจารย์คิดเหมือนผมเลยคือ ดัมเบิ้ลดอร์แกล้งตายแน่ๆ

แต่การที่ทำให้คนติดตามทั้ง 6 เล่ม แล้วไม่ธรรมดานั้นผมขอคิดไม่เหมือนอาจารย์นิดนึง
ผมว่า Harry Potter เป็นปรากฏการณ์ทางด้าน วัฒนธรรมสังคม จิตวิทยาการตลาด ระดับโลกครับ  คือผมว่าส่วนหนึ่งมาจากฝีมือ แต่ส่วนใหญ่มาจาก การตลาดที่ประสบความสำเร็จของ Warner Brothers ครับ  เหมือนเขาสร้างแบรนด์เนมขึ้นมาแล้วใช้ธุรกิจการจัดการสมัยใหม่บริหารให้แบรนด์นี้เจริญรุ่งเรืองขึ้นนะครับ
ไม่ได้ซึมซับแล้วค่อยๆเป็นที่ยอมรับในหมู่นักอ่านแบบ Lord of the Ring หรือ Narnia ซึ่งเป็นนิยายในประเภทเดียวกัน
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 01:43

55+

เยี่ยมเลยค่ะ...เป็นการคาดการที่เหมือนนิยายกำลังภายในจริงๆด้วย

และ...การีน จะขอคาดการแบบนิทานทั่วไปนะค่ะ

ลอร์ดวอลเดอร์มอร์ตตาย แฮร์รี่ชนะ และกลับมามีชีวิตที่สุขสงบ และไม่มีใครสนใจรอยแผลเป็นบนหน้าผากชองเขาอีกต่อไป

ส่วนเรื่องที่ว่า แฮร์รี่ดัง เพราะ วัฒนธรรม และจิตวิทยาการตลาด ก็ท่าจะจริงอีกล่ะค่ะ อย่างในโรงเรียนเก่าของการีน ที่เรื่องนี้เป็นที่นิยม เพราะเพื่อนของการีนที่เป็นนักพูดของโรงเรียน ได้เคยพูดคุยกับท่านปลัดกระทรวงศึกษาธิการในขณะนั้น ที่ได้ไปเยี่ยมห้องสมุดโรงเรียนว่า ตอนนี้แฮร์รี่ พอตเตอร์เป็นที่นิยมที่สุดในโรงเรียน (มันจะเป็นไปได้ไงค่ะ ก็ที่ห้องสมุดตอนนั้นยังไม่มีเรื่องนี้อยู่เลย) ทำให้หลังจากนั้นปลัดท่านนั้นส่งแฮร์รี่ครบชุดเท่าที่มีในตอนนั้นมาที่ห้องสมุด แล้วก็กลายเป็นหนังสือที่มีประวัติการยืมมากที่สุดจริงๆ เป็นหนังสือที่นักเรียนแทบทุกคนเคยอ่านเลยล่ะค่ะ เกิดกระแสแฮร์รี่ฟีเวอร์ขึ้นมาซะเฉยๆ แต่นั้นก็เป็นเหตุการณ์ก่อนที่มีเรื่องนี้จะทำเป็นหนังนะค่ะ  แต่ก็จริงอีกที่ว่า เพื่อนอีกหลายๆคน อ่านหนังสือแฮร์รี่นี่ เพราะได้ดูภาพยนตร์
แต่ก็มีอีกหลายๆคนไม่อ่าน เพราะ แฮร์รี่ พอตเตอร์มันดังเกินไป

นี่เป็นข่าวลือของเล่ม 7 ค่ะ
- เป็นปีสุดท้ายของแฮร์รี่ในฮอกวอตส์!
- แฮร์รี่และเดรโกจะร่วมมือกันกำจัดโวลเดอมอร์!
- คำสุดท้ายของหนังสือเล่มนี้คือ “scar” (แผลเป็น)!
- เพื่อนร่วมชั้นเรียนจะกลายเป็นอาจารย์ที่ฮอกวอตส์ และข่าวลือก็บอกมาว่าเป็น “เนวิลล์”!
- JKR ประกาศออกมาแล้วว่า ลูปิน จะมีบทสำคัญ!
- เราจะทราบกันในเล่มนี้ว่าทำไมบางคนเมื่อตายไปถึงกลายเป็นผี!
- เล่มนี้จะเปิดเผยเกี่ยวกับ ลิลี่ พอตเตอร์!
- เสนป อาจจะได้ไถ่บาป – เขาอาจจะช่วยชีวิตแฮร์รี่ไว้?

จาก http://www.mugglethai.com/book7.html  

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 02:06

นี่แหละครับน้องการีน
ในชีวิตจริงน้องจะพบว่าของแท้ มักไม่ได้เห็นโดยชนหมู่มาก
สิ่งที่คนทั่วไปเห็นมักเป็นของเทียมครับ

ขออนุญาติบ่นในฐานะคนกร้านโลกนะครับ หุหุหุหุ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 09:24

อ่านเล่นสนุกๆครับ อย่าคิดมาก (Don't get uptight about it.) แถวนี้มีพวกเคร่งศาสนาบางคนโจมตีหนังสือชุดนี้กันมาก หาว่าเป็นเรื่องมืดมนต่อต้านศาสนา ไม่ควรให้เด็กอ่าน ฯลฯ ถามไปถามมาพวกที่พูดแบบนี้ไม่เคยอ่านเอง ฟังแต่พวกเคร่งศาสนา ไม่มี sense of humor เรื่องน้อยทำเป็นเรื่องใหญ่  หนังสือ DaVinci Code ก็เหมือนกัน หาว่าเป็นการทำลายศาสนาบ้าง หมิ่นประมาทบ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:33

ดิฉันขอค้านนะคะคุณ paganini แต่ไม่ต้องเชื่อก็ได้

เจ.เค. โรห์ลิ่งเป็นนักเขียนโนเนมเมื่อเธอแต่งเรื่องนี้ขึ้นมา  ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดัง   สำนักพิมพ์ ๒ แห่งปฏิเสธเรื่องของเธออย่างไม่ไยดี  
ก่อนจะได้พิมพ์จากสำนักพิมพ์ส้มหล่น  
สองแห่งแรก บ.ก. อาจจะอยากผูกคอตายก็ได้  ป่านนี้

เรื่องนี้ดังแบบปากต่อปากก่อนจะกลายเป็นความสนใจของนักการตลาด     การกระพือโหมข่าวในยุคสื่อสารไร้พรมแดนทำให้แฮรี่ พ็อตเตอร์กลายเป็นพยัคฆ์ติดปีกขึ้นมา

แต่ตัวของมันก็ต้องเป็นเสือมาก่อนนะคะ ไม่ใช่แมว  ไม่งั้นติดปีกไปก็เท่านั้น
ถ้าหนังสือไม่มีอะไรดีเสียเลย  มันดังไม่ได้ขนาดนี้หรอกค่ะ ต่อให้กระพือข่าวแค่ไหนก็ตาม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:45

ดิฉันเคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไมแฮรี่ พ็อตเตอร์จึงกลายเป็นปรากฎการณ์ระดับโลก
ถ้าเราตัดการตลาดออกไป   ดิฉันเชื่อว่ามีเหตุผลอยู่ในตัวที่เรื่องนี้มีเสน่ห์จับใจเด็กและผู้ใหญ่  
ถ้าหากว่าพวกเขาอ่านกันเพราะแรงโฆษณา โดยที่อ่านแล้วก็รู้สึกงั้นๆ  มันคงจะล่มไม่เกินเล่มที่ ๒
นักการตลาดหลอกประชาชนไม่ได้ถึง ๖ ครั้ง แน่นอน ถ้าสินค้านั้นไม่เอาไหนเท่าราคาคุย

เหตุผลในตัวนั้นคืออะไร?

อย่างแรก   มันมีความจริงอยู่อย่างหนึ่งว่านักเขียนโนเนม มักจะสร้างปรากฏการณ์ขึ้นมาได้ในประวัติศาสตร์วรรณกรรม
เพราะเขา(หรือเธอ) เขียนขึ้นตามใจชอบของตัวเอง  
ไม่ได้สร้างตามขนบอันยิ่งใหญ่ของวรรณกรรมระดับโลก ตามรอยของนักประพันธ์บันลือโลกก่อนหน้านี้
ความอ่อนหัด หรืออะไรก็ตามที่เป็นแบบอย่างเฉพาะตัวนี่แหละค่ะมันกลายเป็นเสน่ห์แปลกใหม่ในสายตาคนอ่าน
ในขณะที่นักวิจารณ์หรือผู้คงแก่เรียน มักจะร้องยี้

ถ้าจะเทียบกัน ก็เหมือนผู้หญิงที่เคลื่อนไหวตามแบบตัวเองอยากเดิน   ไม่ได้บรรจงเดินให้ถูกท่าถูกทางอย่างนางงาม
บางทีการเดินแบบไม่ประสีประสานี่แหละ เซกซี่กว่าเดินแบบถูกฝึกให้สง่างามจากเทรนเนอร์เป็นไหนๆ
แต่ไม่ได้หมายความว่าสาวบ้านนอกที่ไม่ประสีประสาจะเดินได้สวยสุดขีดกันทุกคน  อาจจะมี ๑ใน ๑๐๐
คุณโรห์ลิ่งคือหนึ่งในร้อยคนนั้น
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:16

อะไรหว่า???

การีนว่าไม่ว่าจะโดยบังเอิญ หรือเสน่ห์เฉพาะตัวของหนังสือเรื่องนี้เองก็ตาม แต่เรื่องนี้ก็โด่งดังมากมากยอย่างที่ทุกท่านทราบแล้วล่ะค่ะ

ปล.ถึงการีนจะเรียกได้ว่าเป็นแฟนหนังสือเรื่องนี้คนหนึ่ง ทั้งอ่านทั้งดู แต่ก็มีความเห็นอยู่ว่า เรื่องนี้อาจไม่เหมาะเป็นหนังสือเด็กเท่าไหร่นะค่ะ มันมีความสูญเสีย และก้าวร้าวเกินไป แม้นี่จะเป็นลักษณะของคนจริงๆ แต่มันก็เป็นจุดหนึ่งที่ไม่เหมาะกับเด็กเหมือนกัน ....แต่ก็นั่นล่ะค่ะ เรื่องนี้สนุกจริงๆ

paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:51

อืมใช่ครับอาจารย์เทา ถ้ามันไม่ดีพอมันคงไม่โด่งดังขึ้นมาได้แต่ที่ผมชี้คือว่า ถ้าไม่อาศัยการตลาดและการส่งเสริมของ Warner Bros. แล้ว มันคงไม่ทำเงินขนาดนี้ ไม่แพร่หลายขนาดนี้และไม่มีจำนวนภาคถึงขนาดนี้ (ผมอ่านดูแล้วโดยรวมก็ไม่เห็นจะค้านกันตรงไหนเลย เพียงแต่ดีกรีของความเห็นผมอาจจะแรงกว่านิดนึง)

ที่อาจารย์ชี้ให้เห็นผมว่าน่าสนใจมาก เพราะว่ามันเหมือนการเขียนนิยายในโลกนี้มันเต็มไปด้วยผู้เก่งกาจ ต่างฉลาดในการสร้างพล๊อต แต่ละคนต่างซ่อนโน่นซ่อนนี่ไว้แล้วค่อยเผยไต๋ อย่างแหวกแนว แต่ JK R เธอมาแบบที่อาจารย์ว่าคือ ซื่อๆตรงจินตนาการคิดไรได้ก็เขียนๆไปไม่ได้หวังจะให้มันซับซ้อนจนเกินคาด (ตย. กีฬา ควิดิช เป็นอะไรที่ผมคิดว่าสร้างสรรค์ได้แย่มากกกกก) ทำให้มันเหมือนกันแหวกแนวแต่จริงๆแล้วไม่ใช่ พอบวกกับความแรงของเล่ม 1 มันก็เลยเหมือนจุดพลุเลย

น้องการีนครับ
เห็นด้วยอย่างแรงครับ
ผมอ่านๆแล้วยังคิดเลยว่า JK ปล่อยให้แฮรรี่มีความคิดชั่วร้ายเกินไปรึเปล่า ดูเหมือนจะสมจริงสมจังแต่ก็ไม่เหมาะสำหรับเด็กเท่าไหร่

แต่ผมก็คิดจริงๆนะว่าเล่ม 5 เหมือนกับไม่ใช่ JKR เขียนน่ะ ที่คุณปุยฝ้ายว่ามันปูพื้นเรื่องราวน่ะผมกลับเห็นว่า เขาปูเสื่อผืนกว้างเท่า แต่ใช้ล้มวงนั่งกินส้มตำกัน 2-3 คนน่ะครับ
คือสร้างเรื่องเยอะแต่เป็นน้ำซธส่วนมาก แถมไม่น่าติดตามอีกต่างหาก ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับอัมบริดจด์ที่สุดท้ายก็ไม่ได้มีบทบาทอะไรสำคัญเลย(ในภาคนี้นะ)
แถมตอนท้ายๆพยายามทำให้มันตื่นเต้น แต่ทำได้แย่มาก ไม่เหมือนกันฝีมือของ JKR มีในภาคอื่นๆเลย
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:53

จ้ากก  พิมพ์ผิดอย่างรุนแรงครับ

"เขาปูเสื่อผืนกว้างเท่าห้อง แต่ใช้ล้อมวงนั่งกินส้มตำกัน 2-3 คนน่ะครับ"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์