เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4688 เจ้านายไทยกับกรังปรีซ์
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 ก.พ. 01, 12:36

เคยได้ยินมาว่า เจ้านายไทยพระองค์หนึ่งทรงเป็นนักแข่งรถกรังปรีซ์ ไม่ทราบว่าเป็นเจ้านายองค์ใหนคะ อยากรู้ประวัติคร่าวๆจังเลย แล้วกรังปรีซ์ที่ว่านี่เป็นกรังปรีซ์เดียวกัยFormel 1 ของยุโรปไหมคะ แล้วท่านได้ตำแหน่งอะไรบ้างคะ ต้องรบกวนผู้รู้ไว้นัที่นี้ด้วยค่ะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 19:45

เป็นหม่อมเจ้าหญิงที่เป็นนักเขียนด้วยค่ะ รายละเอียดต้องให้คุณเทาชมพูมาเล่า/เฉลยนะคะ เพราะดิฉันกำลังจะออกไปข้างนอก ไม่มีเวลาเขียนละเอียดค่ะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 19:50

แต่ถ้าเป็นนักแข่ง Grand Prix ก็เป็นพระองค์เจ้าชายพระองค์หนึ่งค่ะ รอให้คุณเทาชมพูหายมาเล่านะคะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 19:54

มีสองพระองค์หรือคะที่แข่งรถ  ว๊าว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 20:17

พระองค์พีระ? แต่ท่านเป็นพระองค์ชายนี่ครับ หม่อมเจ้าหญิงที่ทรงรถแข่งด้วย เขียนหนังสือด้วย ผมไม่เคยทราบว่ามี
ในหนังสือของพระองค์จุลฯ เล่มหนึ่ง (จะเป็น เกิดวังปารุสก์ หรือไม่ ไม่แน่ใจ) เล่าเรื่องของพระองค์พีระไว้เยอะเหมือนกันครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 22:37

เจ้านายที่แข่งรถชนะ มีชื่อเสียงขจรขจายก็พระองค์เจ้าพัระพงศ์ภาณุเดช (ขอโทษยังไม่ได้เช็คตัวสะกด)
ประวัติ ขอเวลาไปค้นก่อนนะคะ  บางทีในเน็ตอาจจะมี
จำได้แต่ว่าท่านเสด็จกลับเมืองไทย หลังจากชนะการแข่งรถ เป็นที่ฮือฮากันมากในสังคมไทย
สีของท่านคือสีฟ้า ก็กลายเป็น "สีพีระ" ที่สาวๆคลั่งไคล้
แต่หลังจากนั้นไม่นาน ท่านก็เสด็จไปประทับที่อังกฤษ  ห่างไปจากสังคมไทยอยู่หลายสิบปี   จนสิ้นพระชนม์ที่อังกฤษค่ะ

ส่วนหม่อมเจ้าหญิงที่เป็นนักเขียน ก็ "ดวงดาว" เจ้าของเรื่อง " ผยอง" ที่เคยส่งให้ศรรามกับกบสุวนันท์ดังมากเมื่อ ๖ ปีก่อน  
มีพระนามจริงว่าหม่อมเจ้าหญิงสวาสดิ์วัฒโนดม ประวัตร เป็นพระธิดาในกรมหลวงปราจิณกิติบดี พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕
เคยเห็นพระรูปเมื่อตอนเป็นสาว    งามมากทีเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 23:04

พิมพ์ผิด   ประวิตร ค่ะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:10

ต้องรบกวนคุณเทาชมพูหรือคุณนกข. ด้วย อยากทราบประว้ติองค์ระพีฯจัง ยื่งถ้าได้คอนเฟิร์มว่ากรังปรีซ์ที่ท่านแข่ง คือ FORLMEL1 (Formular 1)ล่ะก็จะดีมากเลยค่ะ เพราะคนที่นี่มันเถียงหัวชนฝาเลยว่าไม่เคยมีคนไทยแข่งFORMEL 1 ของพวกเขา ... คงนึกว่าพวกเขาขับรถแข่งเป็นพวกเดียวมั้งคะ...แบบว่าเก็บกดอ่ะ
ขอขอบคุณร่วงหน้าค่ะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:14

อุ๊ย..องค์พีระ ค่ะ  สับสน..
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:21

ขอโทษค่ะ ตอนนั้นดิฉันเห็นกระทู้ด่วนๆ เลยเข้าใจว่าคุณส้มหวานถามถึงเจ้านายที่ชอบขับรถ แต่พออ่านอีกทีแล้วเห็นว่าถามว่าชอบแข่งรถ Grand Prix ถ้าอย่างนั้นก็ต้องเป็นองค์ระพีฯ ค่ะ
วราลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:28

อุ๊ย สับสนด้วยคนค่ะ องค์พีระฯค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 00:40

เข้าใจว่า "Prince Bira" ทรงแข่งรถสมัยระหว่างสงครามโลกสองครั้ง และหยุดขาดช่วงไปตอนสงครามโลกครั้งที่สอง หลังสงคราม ก็ทรงแข่งใหม่อีกระยะหนึ่ง ผมไม่ทราบว่า ฟอร์มูล่า วัน หรือเปล่า นึกเอาเองว่าน่าจะรุ่นเก่ากว่าฟอร์มูล่าวันนะครับ มันตั้งเกินห้าสิบปีมาแล้วนี่ครับ ดูเหมือนทรงแข่งหลายสนาม ทั้งในอังกฤษและในภาคพื้นทวีปยุโรป ที่มอนติคาร์โลก็เข้าใจว่าเคยทรงลงแข่ง  
หลายครั้งที่พระองค์พีระลงแข่ง พระองค์จุลฯ จะทรงเป็นผู้จัดการทีม คนอังกฤษยุคโน้นรู้จัก Bira กับ Chula ดี
เมื่อสงครามโลกครั้งที่สองเสร็จใหม่ๆ องค์พีระเคยเสด็จกลับมาเมืองไทย เป็นที่ฮือฮามาก แม้แต่สีรถแข่งของพระองค์ก็ได้ชื่อว่าสีพีระ (เป็นสีฟ้าครับ)
เข้าใจว่าทรงได้รับเกียรติประวัติ ได้รับการบรรจุชื่อในหอเกียรติยศของนักแข่งรถ ที่เมืองฝรั่งที่ไหนสักแห่ง เพราะทรงทำสถิติชนะติดต่อกันกี่ครั้งยังไงก็ไม่ทราบ ได้รับการถวาย ดาราทอง เป็นเกียรติ จึงมีการเรียกพระองค์ว่า เจ้าดาราทอง
รายละเอียด หาได้จากเกิดวังปารุสก์ เล่มที่ว่าด้วยสมัยระหว่างสงครามครับ ผมเผอิญไม่มีอยู่กับมือตอนนี้ถ้าจะเอาใหม่หน่อย เคยเห็นบทความเรื่องพระองค์พีระในต่วยตูนเมื่อไม่กี่ปีมานี้ โดยคุณสรรพสิทธิ วิริยศิริ -  สะกดผิดขออภัย - คุณสรรพสิทธิมีไอเดียจะสร้างพิพิธภัณฑ์ หรือหอเกียรติยศเฉลิมพระเกียรติเจ้าดาราทองถวายด้วย ดูเหมือนจะกำหนดให้สร้างแถวๆ ที่การรถไฟตรงใกล้ๆ หมอชิตใหม่ แต่เรื่องไปถึงไหนยังไงแล้วก็ไม่ทราบ ไม่ได้ตาม
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 02:22

ไม่ใช่ FORMEL 1หรือ เศร้า   แล้วใครพอจะทราบบ้างคะว่าเป็นกรังปรีซ์อะไร  อยู่ทางนี้ไม่มีหนังสือ กำเนิดวังปารุสก์เหมือนกัน คราวหน้ากลับไปจะไปขนมาอ่านค่ะ แต่ตอนนี้ต้องรบกวนผู้รู้คั เพราะศึกทางนี้ใหญ่หลวงนัก (กล้วเถียงแพ้เพราะขาดข้อมูลอ่ะ...) จึงต้องขอกำลังหนุนด้วยต่ะ
กระแช่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 ก.พ. 01, 15:59

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพีระพงศ์ภาณุเดช

ประสูติเมื่อวันที่ ๑๕ กรกฏาคม พ.ศ. ๒๔๕๗  ทรงเป็นพระโอรสใน สมเด็จพระราชปิตุลาบรมพงศาภิมุขเจ้าฟ้าภา

ณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุ์วงศ์วรเดช กับ หม่อมเล็ก    ทรงเข้ารับการศึกษาที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ เมื่อปี

พ.ศ.๒๔๖๓ หมายเลขประจำพระองค์๑๗๐๕ จากนั้นได้ศึกษาต่อที่มหาวืทยาลัยอีตัน กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ

เดือนมีนาคมปี พ.ศ.๒๔๗๘ ทรงเป็นนักกีฬาของไทย พระองค์แรกที่เข้าร่วมการแข่งขันเสมอกับคนต่างชาติ

และยังสามารถชนะด้วย  โปรดการขับรถแข่งมากลงแข่งขันครั้งสำคัญๆในต่างประเทศเป็นร้อยๆครั้งและใน

ปี ค.ศ. ๑๙๓๖, ค.ศ. ๑๙๓๗ และ ค.ศ.๑๙๓๘ ทรงได้รับรางวัลชนะเลิศ๓ปีซ้อนและได้รางวัล "ดาราทอง

จากพระเจ้ายอร์ชที่๕  แห่งราชอาณาจักรอังกฤษ  ด้วยทำให้ตอนนั้นชื่อเสียงของประเทศไทยนั้นดังไปทั่วโลก

เพราะเป็นคนเอเชียคนแรกที่ได้รับรางวัลนี้เมื่อพระองค์เสด็จกลับมาเมืองไทยคนไทยตื่นเต้นกันมากเมื่อเห็น

"พระองค์เจ้าพีระ"  ขับรถแข่ง สีฟ้า ไปตามท้องถนนต่างๆจะหยุดดูด้วยความชื่นชม    จนเรียกมีคำพูดติด

ปากว่า   "รถสีฟ้าคือสีพีระ"

/////////

ATRvv
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW169x013.jpg'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ก.พ. 01, 18:32

ขอบคุณค่ะคุณกระแช่
ทราบเกร็ดเล็กๆว่า  ทรงเสกสมรสกับสตรีชาวอังกฤษ และเสด็จกลับไปอยู่ที่อังกฤษ นานมากแล้ว  ก่อนพวกเราหลายคนในที่นี้จะเกิด
และไม่ได้เสด็จกลับมาเมืองไทยอีกเลย
พระนามท่านจึงไม่เป็นที่รู้จักของคนรุ่นหลัง

หลายปีก่อน  มีการรื้อฟื้นเรื่องชื่อเสียงที่ทรงทำไว้ขึ้นมาอีกครั้ง  ถ้าจำไม่ผิด ม.ร.ว. นริศรา จักรพงษ์ ธิดาพระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ ทรงเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในเรื่องนี้
แต่ไม่ได้ข่าวคืบหน้า
เคยอ่านบทความของคุณสรรพสิริ ว่าพระองค์พีระสิ้นพระชนม์ไปเงียบๆ  หลายปีแล้ว  ขณะประทับอยู่ที่สถานีรถไฟวิกตอเรียในลอนดอน
ไม่มีรายละเอียดอย่างอื่นค่ะ  
อ่านจากบทความก็รู้สึกถึงความเดียวดายในบั้นปลายของพระองค์ท่าน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์