เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 19140 It Never Rains in Southern California
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 02:50

ต้องให้เครดิตว่า สมองเป็นของดิสนีย์ก็จริง แต่ลายเส้นที่ประกอบขึ้นเป็นเจ้าหนูมิคกี้ เม้าส์ มาจากทีมงาน เพื่อนสนิทของเขา ที่เป็นนักวาดการ์ตูนฝีมือดีกว่าดิสนีย์เอง
ชื่อคุณ Ub Iwerks อ่านออกเสียงอย่างไรไม่ทราบ ดิฉันลองเรียกไปก่อนว่า เอิ๊บ ไอเวิคส์
ส่วนเสียงพากย์มิคกี้ เม้าส์ในระยะแรกเป็นเสียงของดิสนีย์

คุณเอิ๊บเป็นคนมีบุญแต่กรรมบัง หลังจากแยกทางจากทีมงานดิสนีย์ไปก่อตั้งบริษัทผลิตการ์ตูนของตัวเอง
ก็ไปไม่รอด ต้องกลับมาร่วมงานกับดิสนีย์อีกครั้ง
ฝ่ายวอลท์ ดิสนีย์ก็ก้าวสอง ก้าวสามต่อมาเรื่อยๆ อย่างมั่นคง
ปรับปรุงหุ่นและรูปร่างหน้าตาของมิคกี้ เม้าส์ เสียจนกลายเป็นอย่างที่เราเห็นในทุกวันนี้
ครูไผ่
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ศึกษานิเทศก์

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 20:34

ขอบคุณค่ะ  เหมือนได้ไปเที่ยวเองเลย
antbug
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 21:17

คุณเทาชมพูพอจะทราบไหมคะว่า ทำไมชื่อสากลของประเทศไทยจึงมีคำว่า "แลนด์ (Thailand)" ลงท้าย ประเทศเพื่อนบ้านเราไม่เห็นมีเลยเช่น ลาวแลนด์ หรือ สิงค์โปร์แลนด์
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 21:41

1) อาจารย์คะ ค่าตั๋วผู้ใหญ่เดี๋ยวนี้ตกหัวละกี่ดอลลาร์คะ
2) Orange County เหลือสภาพ orange orchard ให้เห็นบ้างไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:03

๑) ผู้ใหญ่ ถ้าเที่ยวเฉพาะส่วน Park 1  = ห้าสิบหกดอลล่าร์ค่ะ
ถ้าเที่ยว Park 1+2  เจ็ดสิบกว่าดอลล่าร์ค่ะ
๒) ไม่เห็นแม้แต่ส้มซักลูกเดียวค่ะ  

ชื่อ Thailand เป็นชื่อที่รัฐบาลจอมพลป.พิบูลสงคราม กำหนดใช้แทน "สยาม" ค่ะ  
ทำไมถึงมีคำว่า แลนด์   คงจะให้ฟังเป็นสากล คล้ายๆมหาอำนาจ เหมือน England  มั้ง  นี่เดาเอานะคะ
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:19

ดีจังค่ะ ดิฉันเป็นแฟนมิกกี้เมาส์ แต่ยังไม่เคยไปดิสนีย์แลนด์ เลย ปารีสดิสนีย์แลนด์อยู่ไม่ไกล ทำไมไปไม่ถึงไม่รู้ เสียชื่อแฟนมิกกี้หมดเลย
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:39

จาก คาลิฟอร์เนีย อาจารย์กลับกรุงเทพฯเลย หรือต้องกลับเข้าโคโลราโดก่อนค่ะ
ถ้ามีเวลาขับไปด่านแมคที่ Old Town, San Diego ฏ็คงสนุกนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 12:00

พรุ่งนี้จะย้อนกลับไปโคโลราโดค่ะ   แล้วสัปดาห์หน้ากลับกรุงเทพ
มกราคมเป็นเดือนที่หนาวกว่าธันวาคม   อยู่นานกว่านี้ไม่ได้แล้ว  

วันนี้ฝนยังตกหนักทั้งวันตั้งแต่เช้าจนค่ำ   ขับรถไปลองบีช  
เจอพายุฝนกระหน่ำหนักจนนึกว่าจะต้องหลบลงจากไฮเวย์  ลมแรงมาก ขาวมืดมัวทุกทิศ  มองแทบไม่เห็นรถข้างหน้า
หนีหิมะมาเจอฝนเสียสะใจ  
Andreas
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 130

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 23:38

Thanks for your nice picture again kharb.....You inspired me to go to CA....
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 00:41

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน คงไม่ช้าไปนะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ คุณเทาชมพู

ขอบคุณสำหรับการนำเที่ยวครับ แล้วจะติดตามต่อไปครับ    
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 ม.ค. 06, 12:02

ปีที่แล้วเริ่มตั้งแต่ปลายปีถึงต้นมีนาคม ฝนก็ตกติดต่อกันแทบทุกวันที่แคลิฟอร์เนียใต้ค่ะ
อาจารย์มาเจอฝนตกติดต่อกันสามวันเลยนะคะ วันนี้อาจารย์เดินทางกลับโคโลราโดฝนก็หยุดตกพอดี อากาศอุ่นขึ้นและจะเป็นอย่างนี้ไปตลอดอาทิตย์เลยค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับการนำเที่ยวค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 06:38

คาลิฟอร์เนียเที่ยวนี้ ฟ้าฝนไม่เป็นใจ รวมทั้งสายการบินด้วยค่ะ
ป่านนี้ทางเมืองไทยคงรู้แล้วนะคะว่าระบบภาคพื้นดินของสายการบินยูไนเต็ดแอร์ไลน์เกิดขัดข้องจากศูนย์กลางที่ชิคาโก
ผลก็คือเช็คอินไม่ได้ ทั่วประเทศ    เล่นเอาผู้โดยสารปั่นป่วนกันไปทุกสนามบิน
ดิฉันเจอแจ๊กพ็อตเมื่อไปที่เคานเตอร์สายการบินตามเวลา   พบว่าผูู้โดยสารไม่มีใครเช็คอินได้   นั่งยืนเดินกันด้วยสีหน้าเมื่อย
เขาบอกว่า System down   รอจนใกล้เวลาก็ต้องมาเช็คกันด้วยมือ ทีละคน ด้วยเจ้าหน้าที่ซึ่งประจำกันแค่สามสี่คน
ระบบสแกนความปลอดภัยก็เสีย  ต้องจับตรวจกันด้วยเจ้าหน้าที่
กว่าจะเดินทางได้ก็ช้าไปกว่าหนึ่งชั่วโมง
แต่ก็๋ยังดีกว่าต้องนอนค้างที่สนามบิน    

ดิฉันไม่ค่อยลำบากเพราะแค่มาเดนเวอร์ ก็จบ  แต่คนที่ลงที่เดนเวอร์เพื่อไปต่อเครื่องสู่เมืองอื่นนี่สิ
เครื่องบินมาถึงช้าไปหมด  ออกก็ช้า ตรวจก็ลำบาก   โกลาหลกันทั้งประเทศ
นอกประเทศก็โกลาหลค่ะ  เพราะเครื่องที่ออกจากประเทศดีเลย์หมด
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 05 ม.ค. 06, 22:56

สวยงามตามจินตนาการของเด็กจริงๆ ครับ
ได้ยินที่อาจารย์เทาชมพูบอกว่า ฝนไม่ตก แต่กระหน่ำ
แล้วคิดถึงสำนวน (พึ่งเรียนมาวันนี้เอง) ภาษาอังกฤษที่ว่า
It never rain, but pour.
สงสัยจะได้มาจากรัฐนี้หละมั้งครับ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 04:46

Now I'm at the U Library.It's nice to see the old familiar place again.

I spent most of my times here during school years in Colorado.

The school has been closed for a month.

So I was unable to come to the Library.To day is the first time.

Things haven't changed much since my school days.

It's like walking through Doraemon's Magic Door to the past one more time.

It's a beautiful day, today.Warm and sunny.

You don't have to wear a coat, just a sweater and pants.

Not a flake of snow left on the ground.

The temperature is up to 60+. It's like Spring is around the corner.

It's too bad to leave the beautiful weather back home.

But I'll be here again in early 2007.
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 06 ม.ค. 06, 12:11

It is bittersweet; time has come to say farewell to Gleeway.
For a month you have gained advantages of attending one of
the most memorable events in your life, being able to visit the
old school  once a year, going all the way up
the high land ski resort, and touching clouds around a mountain peak.
A big pour of Southern California rain you gained was a bonus.

Your surely leave behind, though, memories of library, snow flakes,
and wild geese in the creek nearby. Once back to BKK, even the sounds
will be different; no wild geese, no snow and heavy coat, and no final exam.
Just a pile of books (to read) and wkly assignments (to turn in)
will be the same.
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์