เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 54966 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
AMETHYST
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 19:49

กราบทักทายเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนนะขอรับ...
วันจันทร์กำลังจะผันผ่านไป...
มีความสุขเพียงไหน...กับชีวิตในวันนี้บ้างขอรับ...

**ถึงท่านพี่ติบอ... มาถามถึงเรื่องอายุกับผู้หญิง... อายนะขอรับ...
ไม่บอกแล้วกัน... แต่ถ้าจะรับเป็นน้อง...ก็ยินดีอย่างยิ่งขอรับ...
อ้อ...แล้ว AMETHYST เป็นผู้หญิงนะขอรับ...
เพิ่งจะเป็นสาวได้ไม่กี่ปีเองขอรับ...**
วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 20:31

ทีแรกเข้ามาเรือนหลังนี้ เพราะชอบอ่านข้อความจากบรรดา ท่านๆนักอ่านนักค้นคว้าทั้งหลายค่ะ  ต่อมาก็อยากแจม เลยสมัครสมาชิก    ต่อมาตามประสาคนชอบเขียนนิยาย ก็อยากเอางานมาลงบ้าง       แต่...ด้วยความเด๋อด๋าของตัวเอง....เพิ่งมารู้มาไม่นานมานี่ว่าท่านเจ้าบ้านเป็นใคร(.... /^^!.... ) ตกใจไปพักใหญ่   เลยไม่กล้าเอางานมาลง....กลัวโดนอ่านค่ะ....บอกตามตรง  เกรงท่านเจ้าบ้านค่ะ      เลยขอแอบนั่งข้างประตูเรืองไทยแถวนี้ดีกว่า     แล้วมาขอคุยเป็นพักๆ   ตอนนี้กำลังตามเรื่องของ สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์ อยู่ค่ะ    ท่านเจ้าบ้านเขียนได้น่าอ่านน่าติดตามเหลือเกิน

ขอกราบสวัสดีงามๆหนึ่งครั้งค่ะ  ว่าแล้วก็คลานต้วมเตี้ยมกลับไปแอบอ่านอยู่ข้างประตูเรือนไทยตามปกติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 09:08

เดินก้มๆเงยๆทั่วเรือนไทย เพื่อรวบรวมสมาชิกเก่าและใหม่ให้ครบ
เฮ้อ!ทำมั้ยหายากหาเย็น  
บางท่านก็ไปแอบอยู่ใต้ถุนเรือน ต้องมุดเข้าไปตาม  
บางท่านก็แอบอยู่ข้างประตู   ไม่รู้บานไหนเป็นบานไหน   ต้องเดินแง้มบานประตูหากันทั่วเรือน
บางท่านก็แอบเหมือนกันแต่ไม่รู้ตรงไหนของเรือน  ยังกะเล่นซ่อนหา

เชิญขึ้นไปบนหอนั่งเถอะค่ะ   อุตส่าห์ปูลาดพรม เตรียมน้ำร้อนน้ำเย็น หมากพลูไว้ต้อนรับพร้อมพรั่ง  อย่าให้คนเฝ้าเรือนนั่งหาวอยู่คนเดียวเลย
caeruleus
ชมพูพาน
ตอบ: 155

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 11 เม.ย. 06, 19:55

ตามมาลงชื่อด้วยคนค่ะ เก็บตกๆ

หายหน้าไปนาน พอดีได้งานใหม่ กว่าจะเข้าที่เข้าทางก็หลายเดือนอยู่

รับคำเชิญคุณเทาชมพูเลยนะคะ ดิฉันขอน้ำมะตูมค่ะ กำลังคอแห้งพอดี (ไม่มีเกรงใจแล้ว)    
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 12 เม.ย. 06, 12:23

กระมิดกระเมื้ยน ม้วน กระเถิบขึ้นมานั่งแหมะ ตรงชานเรือน ตามคำชวนของอาจารย์ฯครับ

เลยถือโอกาสนี้  ขอรดน้ำดำหัวอาจารย์เทาชมพู เพื่อขอพรอันเป็นศิริมงคล แก่ตัวเนื่องในเทศกาลสงกรานต์ เสียเลยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 12 เม.ย. 06, 13:02

ขอบคุณค่ะ
ขอให้อายุมั่นขวัญยืน  คิดเงินได้เงิน คิดทองได้ทอง คิดPh.D ก็ได้ Ph.D
มีงานโกนจุกเมื่อไรมาเชิญด้วยนะคะ  
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 13 เม.ย. 06, 02:52

กราบสวัสดีปีใหม่ค่ะอาจารย์เทาชมพูเจ้าของเรือน,
อาจารย์นิรันดร์ และท่านผู้อาวุโสอื่นๆ ที่มาเยี่ยมเรือนไทย

สวัสดีปีใหม่ค่ะเพื่อนร่วมเรือนไทย
...
อิฉันยังคงต้องขอผลุบๆโผล่ๆ ไปพลางก่อนนะคะ
อยากมานอนเอกเขนกบนเรือนใจจะขาด
แต่ถ้าขืนมัวแต่นอน..คุณครูคงถือไม้เรียวมาตาม
ขอวิ่งรอกระหว่างโรงเรียนกะเรือนไทยก่อนแล้วกันค่ะ
...
(วิ่งบ่อยขนาดนี้ น้ำหนักยังขึ้นไม่หยุดเลยค่ะ    )
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 14 เม.ย. 06, 11:35

เข้ามากราบอวยพร อ. เทาชมพูครับ เนื่องในโอกาสปีใหม่แบบไทยๆ
พักหลังๆนี้บางวันผมยุ่งจนไม่มีเวลาจะเปิด e-mail ซะแล้วล่ะครับ
เปิดเทอมเมื่อไหร่ไม่มีฝึกงาน คงยุ่งลดลงครับ

แล้วจะกลับมาเยี่ยมเรือนไทยบ่อยๆครับ

ปล. ของผมคล้ายๆคุณชื่นใจนะครับ แต่ต้องเติมที่ฝึกงานเข้าไปอีกหน่อย (ปลายๆปิดเทอมอาจจะต้องออกชุมชนด้วยครับ)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 14 เม.ย. 06, 15:24

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ คุณชื่นใจ,พี่ติบอ,อ.เทาชมพู,คุณหมูน้อย,คุณ caeruleus และท่านอื่น ๆ ครับ

ขออวยพรให้ทุก ๆ ท่านพบสิ่งดี ๆ ในชีวิตครับ
และวิชาการจุดคอมจงเจริญ!

ป.ล. พี่ติบอกรุณาอ่าน sms บ้างครับ
อาจจะไร้สาระไปมาก ถ้ามีข้อติชมก็บอกผ่านมาได้ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 16 เม.ย. 06, 12:47

สวัสดีปีใหม่ไทยๆแด่ชาวเรือนไทย และชาววิชาการดอทคอมทุกๆท่าน
การีนขอให้ทุกท่านสุขสันต์สราญใจ เบิกบานฤทัยทั่วหน้า คิดสิ่งใดได้ประสงค์ทุกโครงงาน ร่วมสืบสานรังสรรค์ศาสตร์งามเทอญ

การีนหายไปนานเสียหน่อย วันนี้ก็กลับมาแล้ว...มารายงานตัวที่นี่อีกครั้ง ไปสงกรานต์กลับเพื่อนที่ตรอกข้าวสารมา เล่นกันสนุกสนาน แต่มิวายเลิกรุนแรงกันเท่าไร (บอกว่าเลิกเล่นจะกลับบ้านแล้ว ก็ยังสาดน้ำสาดแป้งเข้าใส่ เฮอะๆๆ)
แล้วก็ไปสรงน้ำพระพุทธชินสีห์ที่ท้องสนามหลวง มีพุทธศาสนิกชนสรงน้ำกันอย่างหนาแน่น การีนได้สรงน้ำเสร็จแล้ว เอาน้ำอบปะศีรษะเสียหน่อยพอเป็นศิริมงคล พอช่วงเย็นก็เดินไปท่าช้างเพื่อรอครอบครัว...เพื่อนกลับไปแล้ว ก่อนจะกลับมาเที่ยวงานวัดที่สนามหลวงอีกครั้ง ตรงป้ายรถเมล์ที่ตรงกลับสมาคมภริยาทหารเรือ มีกลุ่มเล่นน้ำ ที่เล่นน้ำกันแบบ...น่ากลัว คอยฉีดน้ำใส่ผู้คนที่โดยสารรถเมล์ แล้วก็คอยฉีดน้ำ (ไม่ใช่รดน้ำนะค่ะ) ใส่ผู้คนที่เดินผ่านไปมา มีการตั้งป้อมดักผู้หญิงสวยๆเพื่อสาดน้ำใส่ ถัดลงไปที่กลุ่มที่อยู่ตรงน้ำพุของท่าช้าง...กลุ่มนี้พอตกเย็น ฟ้ามืดเริ่มน่ากลัว มีการเปิดเพลงเต้นเสียงดัง มีผู้หญิงแต่งกายด้วยชุดที่มิดชิดน้อย ขึ้นไปยืนบนโต๊ะโยกย้ายตามเพลง ท่ามกลายสายน้ำที่ถูกฉีดจากสายยาง ...น่าเศร้าที่ว่า กลุ่มนี้คงลืมไปว่า ตรงข้ามของพวกเขา คือพระบรมมหาราชวัง

ตอนเกือบสองทุ่มมาชมการแสดงแสงสีเสียง-น้ำพุ-ประกอบการแสดงชุดตำนานมหาสงกรานต์ และชุดเย็นศิระเพราะพระบริบาล
เป็นการแสดงที่งดงามมากเลยค่ะ โดยเฉพาะชุดเย็นศิระฯนะคะ พอได้ดูได้ฟังแล้ว ขนลุกทีเดียวเลยค่ะ....

ที่สนามหลวงเป็นงานวัด การีนได้ดูรถไต่ถังเป็นครั้งที่สองของชีวิต ลุ้นระทึกดี
สงกรานต์ผ่านไปแล้ว ก็ขอให้ทุกคนดำเนินชีวิตด้วยความไม่ประมาท และมีความสุขนะค่ะ
สวัสดีค่ะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 12:59

ครั้งหนึ่งสมัยเรียน ในมหาวิทยาลัย วันเสาร์อาทิตย์ผมมีธุระที่จะต้องไปตจว.  
ผมต้องนั่งรถเที่ยวสุดท้ายในคืนวันอาทิตย์กลับกรุงเทพฯ เพราะกว่าเสร็จธุระก็ค่ำ   ทางญาติก็ชวนให้อยู่ค้างอีกสักคืนก่อน เพราะ เสร็จธุระแล้วรีบกลับกรุงเทพฯเลย จะทำให้เหนื่อยเสียเปล่าๆ  ผมบอกว่าต้องรีบกลับมาเรียนให้ทันในเช้าวันจันทร์
13 ชั่วโมงกับการนั่งรถมากรุงเทพฯ..ผมมาถึงราว 7นาฬิกาของวันจันทร์ก็รีบอาบน้ำแต่งตัว แล้วจับรถเมล์ ไปมหาวิทยาลัย
วันนั้นผมมีเรียนเพียงวิชาเดียว ในคาบแรก ผมคิดว่าเป็นวิชาที่สำคัญกับผมเอามากๆ เมื่อไปถึงก็นั่งรออาจารย์อยู่ครึ่งชั่วโมงในห้องเรียนพร้อม นศ.คนอื่นๆ  ผมสังเกตุเห็นนศ.หลายคนแต่งกายไม่ถูกระเบียบ,ไม่สุภาพ ทั้งที่เป็นวิชากฎหมาย นักศึกษาก็เป็นนักศึกษากฎหมายคณะนิติฯ,และทั้งที่อาจารย์ท่านนั้นก็ได้เตือนแล้วหลายครั้ง..
เมื่ออาจารย์มาถึงพวกเราก็กางหนังสือเตรียมไว้ อาจารย์มองดูรอบๆและก็ตำหนิคนที่ แต่งกายไม่เป็นระเบียบ ท่านบอกว่านอกจากไม่เป็นการให้เกียรติแก่วิชา,แก่อาจารย์ผู้สอน, แก่สถาบัน, ยังเป็นการไม่ให้เกียรติแก่ตัวเองอีกด้วย อาจารย์กล่าวต่อว่า ในเมื่อไม่ให้เกียรติกัน ท่านก็ไม่อาจสอนเราได้ ท่านกล่าวได้เท่านั้นก็เดินออกห้องไป
..

ผมเห็นว่าความผิดพลาดของใครบางคน ความไม่รู้กาลเทศะของเพื่อนเราบางคนบางคน อาจมีผลเสียสืบเนื่องมาถึงคนอื่นอีกหลายคน
กระทู้เรื่องเล่าเรื่องขุนนางฯของอาจารย์เทาชมพู เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งที่แสดงให้เห็นได้ชัดเจน.. ตรงนี้ผมคงพูดอะไรมากไม่ได้นักเพียงแต่อยากให้อาจารย์ กลับมาเล่าต่อให้พวกเราได้อ่าน ให้สมกับที่อีกหลายสิบคนรอคอยด้วยใจจดจ่อเถิดครับจะค้นหามาอ่านเองก็อาจได้ แต่ก็ไม่เหมือนที่อาจารย์เล่าหรอกครับกระทู้นั้นก็ปิดรับ คหพต. ไปแล้วก็เลยถือวิสาสะใช้กระทู้ของตัวเองนี้เปิดประเด็นเสียเลย จะตั้งเป็นกระทู้ใหม่ก็ใช่ที่

อาจารย์ครับอย่าให้ผมนอนไม่หลับเพราะนายดรูซผู้นั้นอีกเลย แค่รอ ตั้งแต่วันเสาร์อาทิตย์จันทร์  ผมก็เบลอจะแย่อยู่แล้ว..

อ๋อย!! นอนไม่หลับ(แต่ง่วงจัง)
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 13:12

ใครอยากอ่านต่อยกมือขึ้น!!
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 02 พ.ค. 06, 20:32

ยกมือด้วยคนค่า  
พาลี

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 21:02

จะว่าไปแล้วกระทู้นี้ยังไม่เคยได้รับเกียรติจากคุณ V_Mee และคุณ  pipat เลยแฮะ
วันนี้มาปัดฝุ่นกระทู้ กวาด เช็ดทำความสะอาดสักหน่อย เผื่อสักวันท่านเหล่านั้น จะกรายเข้ามาบ้าง

เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 22:23

เชียร์ด้วยคนค่ะ

คุณ V_Mee ให้ทายว่า V ย่อมาจากวชิราวุธ หรือเปล่าน๊า

ของพี่พัฒน์ ไม่ทายล่ะ เดี๋ยวทายถูก อิอิ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 14
  พิมพ์