เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55023 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 14 มี.ค. 06, 15:13

ขุดกระทู้ครับ
ช่วงนี้ รู้สึกว่ามีคนแวะมาโพสต์ที่เรือนไทยมากขึ้น ๆ ซึ่งถือว่าดี
แต่รู้สึกว่า ช่วงนี้เหงา ๆ ชอบกลอยู่

ไม่เห็นใครแน่นอน
Peking Man
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 18 มี.ค. 06, 09:44

เขาว่ากันว่า เหงากายอยู่ง่าย เหงาใจอยู่ยากนะครับ ในกรณีของคุณ ศรีฯ เป็นความเหงาแบบไหนหรือครับ?
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 21 มี.ค. 06, 17:42

สวัสดีครับคุณมนุษย์ปักกิ่ง
เหงา ๆ ที่ว่า คือเหงาใจครับ

Tori
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 22 มี.ค. 06, 02:03

ชื่อเล่นชื่อ นก ค่ะ
ก็เลยหา นก ที่ไม่ซ้ำกับคนอื่น
ขอมาหาความรู้ที่นี่ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 22 มี.ค. 06, 19:24

คุณศรีฯ ครับ

บ้าน ถ้าได้ชื่อว่าเป็นบ้าน
ต่อให้เหงาใจแค่ไหน รกรุงรังแค่ไหน น่ากลัวแค่ไหน
ขอให้ผู้อยู่แค่ "รู้สึก" ว่าเป็นบ้าน เขาก็ยังคิดว่า "เป็นบ้านของเขา" อยู่ดีนะครับ

ลองนึกดูว่าถ้ามีเด็กซักคน มีพ่อขี้เมา ติดเหล้า ชอบอาละวาด
มีแม่ที่ฝืนทนความเจ้าอารมณ์ของพ่อได้ ด้วยการระบายอารมณ์กับลูก
ถ้าเพื่อนบ้านสงสาร "ขอเป็นลูกบุญธรรม" กับ "ขอยืมตัวไปเลี้ยง" เด็กคงรู้สึกต่างกันเยอะนะครับเพราะความรู้สึกผูกพันที่มีอยู่ไงครับ

แต่ถ้าวิญญาณดวงไหนเลือกได้ คงไม่มาเกิดใหม่ในท้องแม่คนนี้แน่ๆใช่มั้ยล่ะครับ เอิ๊กๆ

ไปดีกว่า พูดจาเพ้อเจ้อซะเยอะเลยผม

ปล. เรือนเงียบๆบ้างก็ดีนะครับ ทั้งเจ้าย้าน คนอาศัย เด็กรับใช้จะได้พักผ่อนกันสบายๆครับ อิอิ
พาฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

555555555

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 10:22

ยินดีที่รู้จักทุกคนค่า สมัครเป็ฯสมาชิกนานเเล้วแต่ความรู้มีน้อยเลยนั่งอ่านเป็นส่วนใหญ่และถามเป็นส่วนน้อย
ขอโทษนะคะคุณติบอ ชื่อคุณแปลว่าอะไรคะ คือฝันชอบชื่อคุณน่ะค่ะ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 23 มี.ค. 06, 16:31

".....ก่อนสมัครก็มานั่งเลือกชื่อลอคอิน ไม่รู้จะตั้งว่าอะไรดีเหมือนกันครับ บางทีก็อยากได้ชื่อที่ตั้งแล้วอ่านเดินหน้าถอยหลังได้ (เหมือนชื่อประตูวัง) หรือชื่อที่ผวนกลับไปกลับมาได้ หรือชื่อพิเศษๆ อีกหลายชื่อก็เลยเขียนลงกระดาษไว้ แต่พอมานั่งอ่านชื่อแต่ละชื่อดูแล้วดูEtymology ดูก็ไม่เห็นจะมีชื่อไหนเป็น "ภาษาไทย" ซักชื่อ เลยลองเลือกชื่อที่เป็นภาษาไทยดีกว่า แต่ก็ไม่อยากได้ชื่อที่อ่านแล้วเหมือนย่อมาจากชื่อจริงอีก (ทำไมผมถึงเกิดมาเป็นคนวุ่นวายอย่างนี้เนี่ยะ) ก็เลยจับคำนู้นคำนี้มาผสมๆกันกลายเป็นนายติบอนี่ล่ะครับ ..."

ที่มาของชื่อคุณติบอครับ
หากยังไม่จุใจก็ต้องไปอ่านของเจ้าตัวเค้า ได้ที่ คหพต.ที่13 ครับผม คุณพาฝัน..
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 30 มี.ค. 06, 16:05

แวะมาที่นี่อีกครั้งครับ
ตอนนี้ คุณพี่นุชนาหายไปเฉย ๆ เรือนไทยก็ดูหงอย ๆ ไปครับ
แต่ช่วงนี้ ก็มีคนอื่นแวะเวียนมาไม่ขาดครับ
ผมคงต้องลาพักร้อนช่วงเมษา อีกนานกว่าจะแวะมาอีกคราวครับ

AMETHYST
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 13:45

แวะเข้ามา...ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะขอรับ...
-ถามว่า...ชื่อนี้ท่านได้แต่ใดมา...
-ตอบว่า...ชื่อนี้...แปลเป็นภาษาไทยแล้ว... = อัญมณีชนิดหนึ่ง... ที่รู้จักกันในนามของ "เขี้ยวหนุมาน" ต้องออกตัวว่า ข้าน้อยชอบสีม่วงเป็นชีวิตจิตใจ... และเขี้ยวหนุมานนี้...ก็มีคุณลักษณะเป็นพลอย...สีม่วง...หากแต่กระนั้น... ก็เป็นพลอยประจำเดือนเกิดของคนที่เกิดเดือนกุมภาพันธ์... ทว่า...ตัวข้าน้อยเอง...แม้จะไม่ได้เกิดเดือนกุมภา... แต่ก็ชื่นชอบชื่อนี้เป็นหนักหนา

นี่คือกลอนที่เขียนขึ้น...เพื่อบอกเล่าเล็กๆ น้อยๆ เกี่ยวกับตัวข้าน้อยเองขอรับ...
ฝากเนื้อ...ฝากตัว
    สวัสดี...ไหว้งามงามสักสองสามครั้ง   ตะโกนดังดังป่าวร้องบอกน้องพี่

ทักทายยามบ่ายที่ฝนตก...กำลังดี   AMETHYST คนนี้ขอฝากตัว

ว่าแล้วจึงขอเขียนกลอนเปล่าเปล่า   บอกเล่าเรื่องราว...ที่แสนจะธรรมดาของคนที่ไม่มีค่า...หัว

ไม่เคยมีแม้ป้ายประกาศ "ต้องการตัว"   เอ๊ะ...ยังไง...กลอนมันมั่ว...ต้องขอตัว...ขออภัย

ว่าแล้วก็กล่าวสวัสดีงามงามอีกครั้ง   ตะโกนดังป่าวร้องก้องกู่ไปถึงไหน

ขอบอกคับ...ฝากเที่ยวนี้ไม่ใช่หัวกับไส้   แต่เป็นทั้งตัว...ทั้งหัวใจ...จะยังไง...ก็ขอเป็นสมาชิกกะปุกด้วยคน

เริ่มด้วยเกรินปาหวัดตัวสั้นสั้น   ชื่อ AMETHYST นั้น...ขอกล่าวถึงความสำคัญอีกหน

ชื่อนี้นอกจากจะเป็นชื่อของคน   ก็ยังบ่งบอกว่าเจ้าขอชื่อนี้แสนซน...เพราะแปลว่า "เขี้ยวหนุมาน"

เป็นเม็ดพลอยสีม่วงสุกสกาว   แถมบ่งบอกเรื่องราวความกล้าหาญ

เป็นพลอยดีศรีเดือนเกิดกุมภาพันธ์   หฤหรรษ์ห้าวหาญชาญชัย

แม้ตัวฉันไม่ได้เกิดเดือนกุมภา   แต่ทว่าชื่นชอบ AMETHYST เป็นไหนไหน

พลอยสีม่วงค่าล้ำ...ประจำใจ   ฮึกเหิม...เกรียงไกร...ห้าวหาญ...ยิ่งใหญ่...ดุจหัวใจหนุมาน

จะว่าไป....ก็...ชอบชื่อนี้น่ะขอรับ เลยตั้งชื่อไว้ใช้...และไม่ว่าจะไปที่ไหนๆใช้ชื่อนี้มาตลอดเลยขอรับ...
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 03 เม.ย. 06, 18:57

ถึงคุณ Amethyst นะครับ
ผมเข้าใจว่าภาษาไทยในยุคโป่งข่ามกำลังเฟื่องฟู คนไทยน่าจะเรียกพลอย Amethyst ว่า "พลอยม่วงดอกตะแบก"
แต่ถ้าพบในลาว เหมือนจะเรียกว่า "ม่วงจำปาศักดิ์" ครับ

Amethyst เป็นอัญมณีกึ่งมีค่า(semiprecious stone)
ถ้าเกิดร่วมกับ Citrine จะเรียกว่า Ametrine ครับ

เอารูป Ametrine มาฝากครับ

ภาพจาก http://ist-socrates.berkeley.edu/~eps2/wisc/gallery/images15.html นะครับ
-AnToiNetty-
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

เรียนอยู่สายการเรียนวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์-คอมพิวเตอร์ ชั้นมัยธมศึกษาปีที่4 ห้อง 665 โรงเรี

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 04 เม.ย. 06, 00:26

มาลงเป็นครั้งแรก
ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกๆ ท่านด้วยนะครับ
AMETHYST
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 11:52

ขอบพระคุณสำหรับเกร็ดความรู้ที่นำมาฝากกันนะเจ้าคะ...ท่านพี่ติบอ...(ขออนุญาตเรียกว่า "ท่านพี่" คงจะไม่ว่ากระไรนะคะ)

ว่าแล้วก็...ฝากเนื้อฝากตัวอีกครั้งค่ะ...
เขี้ยวหนุมานเอง...
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 05 เม.ย. 06, 22:44

อ่า......... ไม่ได้ครับ คุณ Amethyst
ผมยังเด็กอยู่เลยนะครับ แจ้งอายุมาก่อนครับ

ปล.1 แวบมาป่วนเล็กน้อย

ปล.2 ตกลง ถ้าผมจะมีน้องนี่... น้องชายหรือน้องสาวเหรอครับ แหะๆ
จหมื่นอักษรารังสรรค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 10:51

เป็นน้องใหม่ แอบหาความรู้แล้วชื่นชมมานานนักแล้วขอรับ พอดีได้ฤกษ์สมัครสมาชิก ยังไงเสียคงจะได้รับความเมตตาให้อยู่ในเรือนหลังนี้นะขอรับ ขอฝากเนื้อฝากตัวโดยไม่มีเงื่อนไขใดใด

จหมื่นอักษรารังสรรค์

บรรดาศักดิ์ จมื่น หรือ พระนาย นั้น เป็นบรรดาศักดิ์ หัวหน้ามหาดเล็ก ในกรมมหาดเล็ก ศักดินา 800-1000 ไร่ เทียบได้เท่ากับ บรรดาศักดิ์ พระ ที่มีศักดินาใกล้เคียงกัน แต่จมื่นนั้น ได้รับการยกย่องมากกว่า เนื่องจากอยู่ใกล้ชิดพระเจ้าแผ่นดิน และมักจะมีอายุยังน้อย อยู่ในระหว่าง 20-30 ปี มักเป็นลูกหลานของขุนนางชั้นผู้ใหญ่ที่นำมาถวายตัวรับใช้ใกล้ชิด พระเจ้าแผ่นดิน และเป็นช่องทางเข้ารับราชการต่อไปในอนาคต

อักษรารังสรรค์ ---->  บอกว่าหัวหน้ามหาดเล็กคนนี้เอาดีด้านอักษร แล้วแต่ท่านจะโปรดให้ทำประการใดในการอักษรขอรับ
หนูหมุด
มัจฉานุ
**
ตอบ: 88

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 10 เม.ย. 06, 17:06

มาฝากตัวด้วยค่ะ เคยเข้าเมื่อนานมาแล้ว ความรู้น้อยก็เลยได้แต่อ่านค่ะ
ตอนนั้นที่สมัครเห็นมีประโยคที่ว่า เงียบจนเสียงเข็มตกยังได้ยิน ก็เลยจะใช้ชื่อเข็มหมุด แต่อยากให้ชื่อฟังอายุน้อยหน่อย (เพราะเหมือนเป็นศิษย์มาหาความรู้) ก็เลยใส่หนูเข้าไปค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 14
  พิมพ์