เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55026 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 31 ม.ค. 06, 17:00

>> Charisma  ในความเห็นที่29
หมายถึงน่าเกรงขามหรือครับ
ผมไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วฝรั่งเจ้าของภาษาใช้ในความหมายว่าอย่างไร
แต่ที่ผมเคยเจอในญี่ปุ่น(ซึ่งมักจะรับคำต่างชาติมาแล้วมาตีความใหม่)
จะใช้ในความหมายที่ว่า ความเป็นผู้นำให้คนทำตาม เป็นที่ชื่นชอบ เป็นที่โจษขาน คนที่มีแรงดึงดูด
อย่างพี่เบิร์ดสมัยก่อน  ทักษิณ1 หรืออย่างชูวิทย์ตอนเลือกตั้งกทม ก็ใช่
ใครช่วยเฉลยหน่อยครับ

ID นี้ใช้ชื่อจริงครับ
ปกติจะใช้อยู่สองชื่อ ชื่อจริงจะเอาไว้แสดงความเห็นอย่างเป็นทางการ
ส่วนอีกชื่อจะไว้แสดงความเห็นทั่วๆไป
แต่พอเรือนไทยเริ่มบังคับใช่ระบบสมาชิก ก็เลยใช้ชื่อจริงมาตลอด

เรือนไทยเข้ามาได้ยังไงลืมไปแล้ว แต่กระทู้แรกที่โพสรู้สึกจะเป็นกระทู้นี้ ตอนนั้นเลขกระทู้ยังเป็นเลขสองตัวอยู่เลย  
 http://www.vcharkarn.com/snippets/vcafe/show_message.php?Cid=18&Pid=4590&ooc=4

ปล.
สารบัญกระทู้เก่าๆเข้าไปดูไม่ได้เลยต้องอาศัยsearch เอาเท่านั้น
ถ้าทีมโปรแกรมเมอร์มีเวลา ช่วยดูหน่อยนะครับ

แต่google search นี่ ยังหาเจอแล้วเปิดขึ้นมาดูได้ด้วย  เก่งจริงๆ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 01:13

Charisma ใน ค.ห. 29 ไม่น่าจะผิดนะคะ
The word charisma is often used to describe an ability to charm or influence people.

1) ดึงดูด
2) มีเสน่ห์
3) คนบางคนพอเอ่ยปากขอให้เราทำอะไรให้ ว่าจะไม่ทำให้แล้วเชียว แค่สบตา เหมือนต้องมนต์สะกด ยอมทำให้
เหมือนเขามีบารมี การแปลว่า "น่าเกรงขาม" ก็ไม่น่าจะผิด

ว่ากันว่า George Bush Jr. จากพรรค GOP ชนะเลือกตั้งครั้งที่ 2 ทั้งๆที่มีแผลเต็มตัวกรณีบุกอิรัค
ก็เพราะเขามี charisma ทำให้ได้เปรียบคู่แข่ง
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 01:52

ผมก็รู้สึกคุ้นเคยกับความหมายที่ คุณ NUCHANA  กล่าวมาแต่ว่า
ในความเห็นที่ 29

>>ถ้าอาจารย์ท่านะมีอะไรที่ทำให้น้องหวั่นเกรงละก็ ภาษาอังกฤษเรียกว่า Charisma น่ะครับ ประมาณว่ามีอะไรบางอย่างที่คนรู้สึกว่าเกรงๆ ไม่กล้าจะปฏิบัติอะไรโดยไม่คิดซะก่อน

ไม่น่าจะใช่ตามความหมายที่ผมเข้าใจ
เพราะ Charisma ทำให้คนชอบ คนคลั่ง แต่ไม่น่าทำให้คนเกรงใจ

ไม่รู้ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 02:40

เปิด dictionary มาช่วยสนับสนุน (อีกเสียง) ว่าคุณภูมิเข้าใจถูกค่ะ

CHARISMA (n-uncount): you say that someone has charisma when they can attract, influence, and inspire people by their personal qualities. Example: He has neither the policies nor the personal charisma to inspire people.

นี่ยกมาจาก dictionary ทั้งดุ้นเลยค่ะ ก็น่าจะใช้ในความหมายที่ 3 ที่คุณ nuchana ว่าไว้ใน คหพ 77 ได้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 08:57

ตกลง ดิฉันมี หรือไม่มี charisma กันคะเนี่ย    
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 09:46

"อยากได้ก็รับไป"
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=42937&page=1
(ค.ห. 21) 55555+ อาจารย์อย่าว่าอะไรนะคะ พักนี้ไม่ค่อยได้หัวเราะ ได้ทีเลยเอาเสียหน่อยค่ะ

ดิฉันกำลังอ่านนิยายเล่มหนึ่ง ฉากสมัย ร. 7 พอนางเอกซึ่งเป็นดรุณีแรกรุ่นสบตากับพระเอกผู้สูงวัยกว่า
ก็ชะงัก โดนไฟช็อตอย่างจัง หลบตาวูบไม่ทัน แล้วอย่างนี้เรียกว่า charisma ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 09:59

คงไม่เกี่ยวกับอยากหรือไม่อยากมั้งคะ
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 01 ก.พ. 06, 10:27

สมาชิกเก่ามาก โผล่หน้ามารายงานตัวครับ อาจารย์เทาชมพูไปตามกลับมาบ้านหลังนี้

น่อง B เหอ - ใช่น่อง B คนที่ผมรู้จักหรือเปล่าเนี่ย?

"นิลกังขา" เป็นนามปากกาของผม สมัยหนึ่งนานมาแล้ว เมื่อเริ่มริอ่นลุกขึ้นมาเขียนหนังสือใหม่ๆ (นิตยสารฉบับแรกที่ใจดีให้ผมมีงานลงตีพิมพ์ ปิดไปเรียบร้อยแล้วครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการที่ผมเข้าไปเขียนให้หรือเปล่า)

ถ้าจะแปลกันจริงๆ นิลกังขา คงพอมั่วๆ แปลได้ว่า ความสงสัยสีดำ มั้ง? อย่าถือสาเลย สมัยยังวัยรุ่นอยู่ตอนตั้งนามปากกาตัวเองนามนี้ ผมนึกว่าเท่น่ะ ...

อาจจะเป็นเพราะผมเป็นคนช่างกังขาอย่างหนึ่ง และเรียนจบมาจากคณะที่เขาเรียกว่าสิงห์ดำอย่างหนึ่ง เลยรวมกันเป็นนิลกังขา ครับ

ยินดีรับใช้ครับ
นายสายธาร
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 01:27

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ เพิ่งสมัครวันนี้เองครับ หลังจากที่ แอบเข้ามาฟังอยู่เงียบ ๆ เป็นเดือน ๆ ตอนนี้มีตัวตนกะเค้าบ้างแล้วครับ
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 02 ก.พ. 06, 10:01

บัวดิน
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

แม่บ้าน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 10 ก.พ. 06, 12:15

หวัดดีค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 07:15

ขออนุญาตตามมาฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนค่ะ

ตามมาเป็นศิษย์อาจารย์ผู้เยี่ยมวรยุทธทั้งหลาย
โดยเฉพาะ อาจารย์เทาชมพู
(ซึ่งอาจจะเคยเป็นศิษย์-อาจารย์กันมาแล้วจริง ๆก็เป็นได้
อันนี้ เฟื่องสันนิษฐานเอานะคะ แหะๆ )

ชื่อเฟื่องมาจากบุคลิกส่วนตัว สติสตังออกจะเฟื่องๆ หน่อยน่ะค่ะ
เพื่อนๆ จะออกปากทุกคนว่า ดิฉันเป็นคนมีจินตนาการที่เฟื่องสุดบรรยาย

ส่วนแก้ว คือ แก้วตาดวงใจ เป็นที่รัก (ของคนที่รักเฟื่อง)
และมาจากชื่อเรียกไม่เป็นทางการของสถาบันอันเป็นที่่รักด้วยค่ะ
ตอนนี้ เลยใช้เป็นนามแฝงและนามปากกายามเขียนเรื่องสั้นด้วย
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 07:26

ปล. อาจารย์เทาชมพู ไม่ดุค่ะ แต่ไม่กล้าแหยม แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 08:56

นึกว่าชื่อคุณเฟื่องแก้วมาจากนิยาย/ละคร เรื่อง "ในฝัน " เสียอีกค่ะ
เฟื่องแก้ว
พาลี

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 11 ก.พ. 06, 09:27

ทูลิปสวยจัง สีโปรดดิฉันเลย

ไม่เคยอ่านในฝันเลยค่ะ เชยไหมคะ
ชอบอ่านนิยายแนวทมยันตีค่ะ แต่แนวโรสลาเรนไม่ค่อยได้อ่าน
เพิ่งซื้อ "เงา" มาอ่าน น่ากลัวจังค่ะ พระเอกเหมือนพระยมฝรั่งไปนิดหนึ่ง

ตอนนี้ หนังสือใหม่ๆ หน้าปกสวยๆ ทั้งนั้นเลยนะคะ
น่าซื้อ น่าเก็บ น่าอ่าน
ดิฉันฝากเพื่อนซื้อมาจากเมืองไทยเกือบ 20 เรื่อง
เลือกเรื่องที่อยากอ่านมาทั้งนั้นเลยค่ะ สนุกๆ ทั้งนั้น
(ส่วนใหญ่เป็นเรื่องที่ตีพิมพ์ครั้งที่ 3 หรือ 4 ขึ้นไปแล้ว)
กำลังอ่าน ตามลมปลิว อยู่ค่ะ นางเอกชื่อ พราว

ดิฉันใช้นามแฝงว่า พราว เหมือนกันในบางเว็บบอร์ด
แต่เพิ่งได้อ่านเรื่องนี้เมื่อสองวันก่อนเองค่ะ

ตีสามแล้ว กราบลาไปนอนก่อนนะคะ อาจารย์
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 14
  พิมพ์