เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55013 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 02:49

ใครว่าดุคะ แกล้งทำเสียงเครียดๆไปอย่างนั้นแหละค่ะ
ดิฉันพึ่งไปออกค่ายที่โรงเรียนบ้านสามขา จ. ลำปาง มา
เด็กๆยังล้อมหน้าล้อมหลัง ตัวจริงยิ้มแย้มและเป็นหัวหน้าเด็กค่ะ
อาจารย์ค่ะ ขออนุญาตโพสต์สักครึ่งวัน ให้คุณชื่นใจได้เห็นค่ะ
เพื่อแก้ข้อครหา แต่รู้ตัวว่านิสัยพูดตรงเกินไป

สมัยนี้ใจเย็นกว่าตอนวัยรุ่นประมาณ 100 เท่า เมื่อก่อนช่วงฤดูร้อน
เคยอยู่นอกเมืองบนภูเขาเหนือเพริ์ลฮาร์เบอร์ วันหยุดไม่มีรถเมล์วิ่ง
แต่ดิฉันมีเรียนวันเสาร์ ต้องเดิน 8 ไมล์ลงเขา ไม่เคยท้อถอย เดินก็เดิน
หิวน้ำแค่ไหน น้ำอึกหนึ่งก็ไม่ขอใครดื่ม เคยชินกับการพึ่งตนเอง
บางทีจึงรู้สึกรำคาญ ที่เด็กๆไม่ยอมทำการบ้านเอง มัวแต่รอรับส่วนบุญ

ถ้าคุณ Andreas ผ่านมา ลองถาม ดร. Nattawan ที่ CDC ดูได้ว่า
นี่ใช่ตัวตนจริงของดิฉัน (ในอดีต) หรือไม่ เป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่ ม.1  
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 10:10

คาดตาด้วยหรือครับ คุณ Nuchana อิอิ
เดิน ๘ ไมล์ ! เกือบๆ ๑๓ กิโลเมตรเลยหรือครับ
ไปกลับ ก็ ๒๖ กิโลเมตร เดินกี่ชั่วโมงครับเนี่ยะ ฮืม

ตอนนี้ผมก็เดินไปเรียนทุกวันเหมือนกัน ขึ้นเขาลงเขา ไปครึ่งชั่วโมง กลับครึ่งชั่วโมง คิดว่าไปกลับคงประมาณ ๕ กิโลเมตรได้ครับ ละลายไขมันดีนักแล

พินิจจากรูปแล้ว ดูท่าทางไม่น่าจะดุนะครับ แต่เป็นคนจริงจัง ตั้งใจทำอะไรต้องทำให้ได้ (หรือเปล่าครับ?? ก็ตอบตามข้อมูลที่ให้ไว้ข้างบนนั่นแหละครับ อิอิ) อ้าว ออกวิชาทำนายลักษณ์ไปแล้ว

ยินดีที่รู้จักครับ คุณชื่นใจ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 10:40

ยินดีที่ได้รู้จักคุณชื่นใจเช่นเดียวกันครับ
ส่วนเรื่องพี่นุชนา ผมขอยืนยันด้วยคนครับว่าผู้หญิงสวยมักดุ (ส่วนพี่นุชนาดุมากๆครับ)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 11:20

ล้อเล่นน่ะค่ะ รูปไปหยิบยืมโต๊ะข้างๆมา หลอกหน่อยทำเชื่อ
เวลาเดินลงเขา เราก็ชะม้ายชายตาหาเหยื่อ เดี๋ยวเขาก็จอดรับเอง โดยไม่ต้องเอ่ยปากขอหรอกค่ะ

เชิญรับประทาน Sunday brunch ด้วยกันค่ะ หน้าตาเกรียมไปหน่อย เดี๋ยวจะนำ Dargeeling tea
มาเสริ์ฟด้วยค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 12:46

เอ หน้า 61 เป็นใครน้า ?
ต่อจากความเห็นที่ ๕๔
ที่ว่าเกี่ยวกับแม่น้ำปิงนี้ คือ
๑ เกิดที่จังหวัดที่ติดแม่น้ำปิง
๒ อยู่ที่จังหวัดที่ติดแม่น้ำปิง
๓ เคยลอยกระทงที่แม่น้ำปิง (แต่ไม่เคยว่ายน้ำปิง)
ป.ล.
๑ อย่างเปลี่ยนนามปากกาตัวเองจังเล้ย...
๒ ทำไมต้องคาดตาอย่างกับที่ออกในมาลัยเสี่ยงรักด้วยครับ
๓ ความเห็นที่ ๖๔ มีแต่ผักชี ผักอื่นไม่มี ไม่รู้หายไปไหน
๔ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ของบ้านทรายทอง เสียดายไม่ได้ชักชวนใครให้มาดูงานที่โรงเรียน(การแสดง ๓ ภาษา) ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 15:38

อาจารย์ช่วยกรุณา ลบ 61 ให้ดิฉันด้วย ก็จักเป็นพระคุณยิ่ง เดี๋ยวโต๊ะข้างๆเขาจะว่าเอาน่ะค่ะ
วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 18:04

มารายงานตัวอีกคน  ตามประสาคนเพิ่งได้สมัครสมาชิกค่ะ
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 22 ม.ค. 06, 21:08

อ้าว... มาไม่ทัน คหพ ที่ 61 ตกข่าวเลยค่ะ  

อ้างอิง คหพ ที่ 63 สรุปได้ว่าสวยมากหนะสิคะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 00:26

ตั้งใจจะโพสต์ให้คุณชื่นใจดูโดยเฉพาะ เพื่อแก้ต่าง ค.ห. 60 น่ะค่ะ เลยขออาจารย์โพสต์ไว้ครึ่งวัน
ต้องรีบเอาลงก่อนเจ้าของรูป นั่งข้างๆโต๊ะมาเห็นเข้าค่ะ อิอิ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 00:40

อ้าว เป็นงั้นไปนะครับพี่นุชนา
ผมก็หลงนึกว่าใช่อยู่ตั้งนาน

ปล. อาหารในความเห็นที่ 64 นี่กินแล้วมีสิทธิ์เป็นมะเร็งในลำไส้ใหญ่ได้ง่ายๆนะครับเนี่ยะ มีเขม่ามาก เนื้อสัตว์มาก แถมกากใยน้อยอีกตะหาก
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 00:48

ไม่บอก หลอกให้งงค่ะ อุตส่าห์คาดตา
สอบให้เสร็จเร็วๆ จะพาไปฉลองร้านเวียดนาม ทีนี้ได้ครบ 5 หมู่แน่ค่ะ ร้านอยู่นวมินทร์ เยี่ยมมาก
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 23 ม.ค. 06, 01:55

เอิ๊ก...เอิ๊ก...คุณนุชนาคะ เอาเป็นว่าอิฉันบุญไม่ถึงก็แล้วกัน
อีกอย่างครึ่งวันที่ว่า แถวนี้อาจจะดึกซะจนอิฉันมัวแต่หลับอุตุ ...เลยอดเลย  
ออกญาธรรมาธิกรณ์
อสุรผัด
*
ตอบ: 24

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 ม.ค. 06, 02:29

อ่อ อธิบาย นะครับอาจารย์
ออกญาธรรมาธิกรณ์ ยศเต็มอย่างสมัยนี้คือ เจ้าพระยาธรรมาธิกรณาธิบดี เป็นราชทินนามของข้าราชการที่เป็นเสนาบดีกระทรวงวังครับผม

ต่อมาก็มีราชทินนามคล้ายกันคือ พระยาอนุรักษ์ราชมณเทียร ปัจจุบันก็คือ ตำแหน่งเลขาธิการพระราชวังครับผม

ด้วยเพราะกระผมสนใจในเรื่องราชสำนักมากพอสมควร จึงใช้ยศว่า ออกญา ราชทินนามว่า ธรรมาธิกรณ์ ครับผม  

*ดูชื่อมักใหญ่ใฝ่สูงจริง อย่าคิดจริงจังมากเลยครับผม*
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 23:51

บอกว่าจะมาเล่าเพิ่มเติมแต่ก็ไม่ได้มีโอกาสเลยครับ วันนี้ก็มาซะดึก
พอดีไปพบว่า อ. สันติ เศวตวิมล เคยใช้นามปากกาว่า นที สีทันดร เหมือนกันซะนี่ เป็นเรื่องบังเอิญจริงๆ นวนิยายที่คนสมัยนี้จะรู้จักก็คือเรื่อง พรหมพิลาป ที่เอามาทำเป็นภาพยนตร์เรื่อง คืนบาปพรหมพิราม
ปล.ผมไม่ได้หุ่นเหมือนอ.สันติ นะครับ แต่ก็ชอบชิมอาหารอร่อยๆเหมือนกัน ไม่แน่ว่าอนาคตอาจหุ่นเหมือนอ.สันติก็ได้
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 30 ม.ค. 06, 23:58

ต้องเติมคำใน คคห.ที่ 74 หน่อยครับ นวนิยายที่อ.สันติเขียนซึ่งคนสมัยนี้มักรู้จักกันก็คือเรื่องพรหมพิลาป

ปล.ตอนนี้เรียนจิตเวชอยู่ครับ เลยมาแก้ซะก่อน เดี๋ยวมีคนหาว่าผม flight of idea
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 14
  พิมพ์