เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55018 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 03 ส.ค. 07, 01:52

สวัสดีค่ะ อาจารย์เทาชมพู คุณพระนิล คุณพิพัฒน์ คุณศรีปิงเวียง คุณเฟื่องแก้ว คุณหมูน้อยในกะลา คุณ ... โอย เยอะจังค่ะ
เอาเป็นว่า สวัสดีค่ะ ทุกๆ ท่าน
 ยิงฟันยิ้ม
มุดออกจากกองการบ้านมาได้ แวะมาทักทายค่ะ
แล้วก็ อาจจะขอหายไปอีกพักใหญ่ๆ เลยนะคะ
โอย การบ้านท่วมหัว เอาตัวไม่ ...  อ๊ะ ... เปลี่ยนใหม่
การบ้านท่วมหัว แต่ขอให้อิฉันเอาตัวรอดเถิดนะคะ

ขอคุณพระคุ้มครองใ้ห้ทุกท่านเป็นสุข สุขภาพแข็งแรงนะคะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 10 ก.ย. 07, 22:59

สวัสดีทุกๆท่านครับ
ขุดกระทู้นี้อีกครั้ง เพื่อรำลึกถึงความหลัง เมื่อครั้งเรือนไทยยังอยู่
แม้วันนี้...ก็ยังคงอยู่ มิรู้ลืม ยิ้ม

ไม่เห็นใครแน่นอน
Fairy
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 05 ต.ค. 07, 15:18

แวะกลับมาอ่านอีกครั้ง กระทู้เก่าในบ้านใหม่
รวมถึงชื่อใหม่ด้วยค่ะ ลืมรหัสผ่านเลยต้องสมัครใหม่ค่ะ  ร้องไห้

กราบสวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ น้อง ๆ ทุกคนนะคะ
(ตอนนี้ งานเยอะ ได้แค่แอบๆ อู้งานอ่านเวลาเซ็งๆ ค่ะ)
หนูน้อย
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

รับใช้แผ่นดิน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 15 ต.ค. 07, 19:43

กราบสวัสดีท่านอาจารย์เจ้าของเรือนค่ะ
แล้วก็สวัสดีเพื่อนพี่ๆ ทุกๆ คนในเรือนด้วย
ชื่อหนูนี่บอกได้เลยว่า สิ้นคิด!!!
ตอนตั้งนั่นมาจากบอร์ดของอาจารย์เก่านู้นนนน...เลย   แล้วก็โพสท์ในกระทู้รูปของคุณแอฟ ทักษอร ที่ถ่ายแฟชั่นครั้งแรกๆ (มั้ง)
แล้วรู้สึกว่าแอฟสวยจัง   เลยโพสท์ชื่อตัวเองไปว่า "หนูน้อยต้องมนตร์"
แต่ตอนหลังขี้เกียจเลยเหลือแค่ "หนูน้อย" เฉยๆ

แต่ก่อนเก่า ตอนต้องใช้เน็ตบ่อยๆ ก็เข้ามาที่นี่บ่อยค่ะ  ตอนหลังก็เหลือแต่เว็บบอร์ดอีกแห่งของท่านอาจารย์เจ้าของเรือนเท่านั้น (บอร์ดไหนก็หาเวลาเข้ายาก)
ยังทันเหตุการณ์ตัวป่วน  กับวีรกรรมของพี่สาวแสนสวยคนหนึ่งที่ช่วยท่านเจ้าของเรือนจับตัวป่วนได้
หนูดีใจที่เห็นบอร์ดที่นี่กลับมาคึกคักครื้นเครงอย่างเดิม
คิดถึงหลายๆ คนตะก่อนนู้นนะคะ   หลายๆ คนที่หนูจำชื่อไม่ได้แล้ว (ใครน๊า ที่เป็น ๓ หนุ่มเรียนวิดวะกัน ใช้ชื่อ ทุษยันต์ หรือ อะไรๆ ทำนองนี้นี่แหละกับครอบครัวด้วย ปลาทองจริงๆ ชั้น)

อื้มมมม...คิดถึงที่นี่จริงๆ

Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 21 ต.ค. 07, 00:24

กลับมารายงานตัวอีกครั้งคะ เฮอะๆๆๆ

คราวนี้จะกลับมาเยือนเรือนไทยแห่งนี้เป็นประจำอีกครั้งคะ หลังจากหายไปนาน.........
หายไปนาน เพราะ เกียจคร้าน เบื่อหน่าย แต่บัดนี้ได้เวลาอันสมควรแล้ว

การีนแวะมาฝากหัวใจมิตรรักนักเขียนนักอ่าน แลผู้ทรงภูมิแห่งเรือนไทยอีกครั้งคะ

ยิงฟันยิ้ม

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
hya..
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 22 ต.ค. 07, 01:36

สวัสดีครับทุกท่าน ..

แค่หญ้าคาหญ้าขนคนชื่อหญ้า..
ไม่มีศักดิ์วาสนาหาไม่ได้
มีชีวิตอยู่วันวันมันร่ำไป
เคราะห์ดีร้ายใครใครใส่ใจมอง

มาสะสมความรู้เพราะครูพัก
เราก็ลักจำไปใส่สมอง
พอเราลืมสักพักก็มาจอง
มาจดจ้องครูพักก็ลักจำ

ได้ความรู้ครูไปก็ไม่มาก
บ้างเรื่องยากมากไปไม่ถลำ
เรื่องไม่ยากมากข้อก่อเป็นกำ
หัวคะมำกรรมคนแก่ยักแย่ตาม

เรื่องอ้อยสร้อยร้อยรสในบทรัก
ละชอบนัก นี่!กระซิบหากครูถาม
หัวข้อไหนใครบ้างช่างว่างาม
ให้บอกตามคนแก่ดีแน่เอย ..... นะจะบอกให้ .. ยิงฟันยิ้ม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 06 พ.ย. 07, 23:44

เชียร์ด้วยคนค่ะ

คุณ V_Mee ให้ทายว่า V ย่อมาจากวชิราวุธ หรือเปล่าน๊า

ของพี่พัฒน์ ไม่ทายล่ะ เดี๋ยวทายถูก อิอิ

เพิ่งเข้ามาเจอกระทู้พาดพิงครับ

ขอเฉลยนะครับ  V_Mee เป็นอักษรย่อของชื่อและนามสกุลครับ
ตัว V นั้นมาจากชื่อย่อซึ่งพระเดชพระคุณ พระปัญญานันทภิกขุ ได้กรุณาตั้งให้เมื่อแรกจะไปเรียนชั้นอนุบาลครับ 
ส่วน Mee นั้นเป็นตัวย่อของนามสกุลครับ

เรื่องที่ทายกันว่า V มาจากวชิราวุธ นั้น  ขอสารภาพตามตรงครับ  พระบรมนามาภิไธยนั้นเป็นของสูง  ที่ข้าทูลละอองธุลีพระบาทตัวน้อยๆ เช่นผมต้องเทิดทูนไว้เหนิอเกล้าฯ  จึงไม่บังอาจแม้แต่จะคิดเลยครับ 
ศรา_อีปราส
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 12 พ.ย. 07, 15:48

เอ่อ ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนาครับ
ปลายตุลา
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 22 พ.ย. 07, 11:43

ตกใจ เข้ามาดู
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 23 พ.ย. 07, 23:50

ตามมาอ่านต่อด้วย ...งานเยอะจริงๆค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 01 มี.ค. 08, 22:32

สิม่างถิ่มปานได๋  สายใยยังมีอยู่  มีปู่ย่าตายาย  ลุงอาว์อาแม่ป้า  พร้อมหน้าลูกหลาน 
มีพ่อเฮือนแม่ชาน  มีจอมบ้านคองสิบสี่  สุขทุกข์คั่นมีมา  แต่ว่าคนอยู่พร้อม  อันนีจึ่งแม่น "เฮือน"

ขออนุญาต  ตานสะเหลด

เรือน  ถึงจะรื้อทิ้ง  ก็รื้อได้แค่เรือน  แต่สายใยความผูกพันระหว่างกัน  มีความเคารพรักกันตามจารีตประเพณี(เรียกครองสิบสี่)  มีสุขทุกข์แบ่งปันกันอย่างพร้อมหน้า  ไม่หนีจากกัน  นี่ถึงเรียกว่า "เรือน"
คำว่า เฮือน หรือเรือน  ชาวอิสาน หมายถึงบ้าน  ที่อยู่อาศัยร่วมกัน  ถ้าคำว่า "บ้าน"  ชาวอิสานจะหมายความว่า  หลายเรือนมารวมกันเป็นกลุ่มหนึ่ง เรียกว่าบ้านหนึ่ง  การต้องอยู่ร่วมกันอพยพไปด้วยกัน  มีความเคารพกันตามหน้าที่  บางครั้งไม่มีแม้แต่อาคารที่อยู่อาศัยต้องเร่ร่อน  เรียก "ไทยครัว"  ดังนั้น  นิยามความเป็นเรือน หรือบ้าน  แท้จริงจึงไม่ได้อยู่ที่อาคารแต่เป็นความผูกพันครับ

ขอขอบพระคุณ  "เรือนไทย"  เรือนที่แบ่งปันกัน  ด้วยความเคารพกันโดยสำนึก  เป็นที่พักพิงแห่งหนึ่งที่ให้หลายสิ่งที่ไม่สามารถจะนับ หรือชั่ง ตวงวัดได้  แต่มันวัดได้ด้วยความเต็มที่หัวใจ  ขอบพระคุณท่านอาจารย์และทุกท่านที่เป็นส่วนทำให้เรือนไทยเป็น เรือนที่ค่าด้วยความเอื้อเฟื้อและอบอุ่น

ผมนายกล้วย  ชื่อเล่นที่ทุกคนเรียกตามฐานของผู้เรียก  บักกล้วย  อ้ายกล้วย  หมอกล้วย บักหล่ากล้วย..อิอิ  ด้วยความที่มักง่าย เลยใช้ชื่อเพียง Bana ตก na ไปตัวนึง  ชาวอิสาน  ทำมาหากินระหว่างบ้านพี่เมืองน้องสองบ้านสองเมือง  แต่โดยหลักเป็นเกษตรกรเต็มตัวครับ  แต่ชอบใฝ่รู้ชอบศึกษาและเดินทาง....อิอิ  และชอบหัดเล่นเนตด้วยแม้จะเวลาไม่เยอะก็ตาม  ขอปวารณาตัว  ถูกผิดยินดีให้อาจารย์และท่านทั้งหลายว่ากล่าวตักเตือนได้ขอรับ  ขอบพระคุณมากครับ..... ยิงฟันยิ้ม
chai1960
มัจฉานุ
**
ตอบ: 67

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 04 มี.ค. 08, 12:12

เสียดายนะที่ไม่ได้อ่านกระทู้นี้ก่อนสมัครสมาชิก
มิฉะนั้นคงจะได้ตั้ง "นามปากกา" กับเขาบ้าง... ฮืม ฮืม ฮืม

chai1960 เกิดจาก chai หรือ ชัย อันเป็นชื่อเล่น ส่วน 1960 เป็นปี ค.ศ. ที่เกิด
ชื่อนี้เกิดจากสมัครสมาชิกที่ไหนก็จำไม่ได้แล้ว
ตั้งใจสมัคร chai แต่ก็มีคนใช้แล้วเลยสมัคร chai2 chai3...ตามลำดับก็มีคนใช้หมดเลย... ฮืม ฮืม ฮืม
ชื่อโหลจริง ๆ ใส่เลขไปเป็นโหล หาจนเบื่อเลยใส่ปีเกิดลงไป...อ๊ะ...ได้ผล
ก็เลยได้ชื่อนี้มาใช้ตั้งแต่ตอนนั้น...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบมาเปิดร้าน ตำส้ม ใกล้ ๆ เรือนไทยหลายวันแล้ว เห็นคนเยอะดี
เพิ่งรู้ว่าท่านเจ้าเรือนใจดี เอ่ยปากเชื้อเชิญในหลายกระทู้ให้เข้ามาในเรือน
ถ้าอย่างนั้นขอเข้าไปทำงานในครัวดีกว่า
ต่อวงจรปิดเข้ามาดูในครัว ง่วงก็งีบหลับได้สบายจริง ๆ ไม่ได้ส่งงานก็ไม่โดนทำโทษ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ประวัติศาสตร์เหมือนสายน้ำมีทั้งช่วงที่ไหลรินฉ่ำใสและช่วงที่ถาโถมทำลาย
dhandhapani
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 04 มี.ค. 08, 14:33

สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ตามอ่านมาได้ระยะหนึ่งแล้ว (โดยเฉพาะกระทู้ยอดนิยม) ที่มาของชื่อนี่มาจากบุคคลผู้เป็นที่เคารพรักค่ะ ท่านจากไปนานพอสมควรแล้ว แต่เรายังคิดถึงไม่เสื่อมคลาย ตั้งเพื่อเป็นที่ระลึกและเตือนใจตัวเองก่อนเขียนข้อความค่ะ   อายจัง
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 05 มี.ค. 08, 09:27

เนื่องจากวันนี้นอนไม่หลับ  ยิงฟันยิ้ม เลยมาอ่านกระทู้นี้ ย้อนอดีตแล้วก็รู้สึกว่าเรือนไทยหลังนี้ โดนทั้งแดด ทั้งฝน และพายุพัดหลังคาปลิวหายไป แต่ก็ยังมีหลายๆ ท่านช่วยเจ้าเรือนสร้างเรือนขึ้นมาใหม่ได้  เจ๋ง

VIVA   CASA   THAILANDICA  ! ! !

เรือนไทยจงเจริญ ! ! !  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับ และยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกใหม่ๆ ทุกท่านครับ (ขอย้อนหลังตั้งแต่ปีที่แล้วครับ  แลบลิ้น อิอิ)
Emmi
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 08 มี.ค. 08, 14:28

เจอกระทู้นี้ เลยขอแวะตอบบ้างค่ะ

จะว่าไป Emmi นี่ก็มาจากชื่อเล่นจริงๆ ที่ชื่อ เอ็ม แถมต้องเขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า M อีกต่างหาก
อยู่เมืองไทยหน่ะง่ายค่ะ แต่พอมาอยู่อเมริกา พอบอกฝรั่งว่า M กลับกลายเป็นเกิดเครื่องหมายคำถามบนใบหน้าในบันดล
แล้วฝรั่งก็จัดแจงเขียนใหม่ให้เสร็จสรรพ ว่า Em ดูๆ แล้ว ไม่ชอบใจเลยค่ะ เพราะอ่านเหมือน อีเอ็ม

แถมฝรั่งบางคนก็จัดแจงเติมชื่อต่อท้ายให้เสร็จสรรพว่า เอ็มมี่ ที่จริงควรเขียนว่า Emmy แต่ด้วยความไม่ชอบตัว y ลงท้ายเป็นการส่วนตัว
กอรปกับเจอจากคำว่า mi จากเนื้อเพลงฝรั่ง (แอบเข้าใจว่าเป็น my แล้วแผลงเป็น mi ความหมายเดิมค่ะ)

สรุปสุดท้ายก็เลยได้ Emmi ค่ะ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14
  พิมพ์