เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55019 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 09:11

แล้วสมาชิกเก่าในนามใหม่คนนี้ เดิมนั้นชื่ออะไรล่ะครับ?
violoncello
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 15:17

สวัสดีทุกๆคนครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวในบ้านหลังนี้ด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 16:49

เดาว่าคุณติหลาอรสา เป็นคนเดียวกับสมาชิกที่ชื่อแปลว่านางในวรรณคดีเรื่องนี้
สวัสดีค่ะ  ดีใจที่กลับมาเรือนไทยอีกครั้ง  
ติหลาอรสา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

เป็นนักเขียน นักแปล นักอ่าน นักนอนและนักกิน

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 17:52

หวัดดีค่ะ คุณเทาชมพู
ก็ลูกสาวท้าวดาหาคนเดิมแหละค่ะ

คุณหมูน้อยในกะลา  เดิมชื่อว่า ดาหาชาดาค่ะ
ชื่อใหม่นี่ก็เป็นชื่อนางบุษบาตอนบวชเป็นชีหนีรักไปอยู่ป่าค่ะ
เเก้วริมรั้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 18 ก.ย. 06, 16:55

ขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ด้วยคนค่ะ เเม้วัยจะไกลคำว่าว่า "น้อง" ไปเยอะมากเเล้ว เเต่เพิ่งจะกล้าเข้ามาเลียบเคียงตั้งกระทู้ถามท่านผู้รู้ในเรือนหลังนี้ ดีใจมากค่ะที่ได้รับคำตอบด้วย ส่วนความรู้ที่ได้เรียนได้อ่านมานั้นเมื่อเข้ามาพบว่าเป็นเเค่เพียงอณูเล็กๆ ในฟ้ากว้างเท่านั้นเอง ยิ่งเวลาได้อ่านกระทู้ที่มีการโต้ตอบกันไปมารู้สึกสนุก เเละบางกระทู้ยังกะอ่านวิทยานิพนธ์ ประมาณนั้นเชียว
เป็นคนหลงอดีตเหมือนที่คุณ pipat ว่าไว้ในกระทู้หนึ่ง ขอนัอมรับด้วยความเห็นด้วยค่ะ ตอนนี้เลยอยู่ติดเรือนไม่ไปไหน
ดอกแก้ว การะบุหนิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 18 ก.ย. 06, 19:06

ใครๆเข้ามารายงานตัว กันเพียบ ก็เลยเข้ามาส่งเสียงบ้าง ...วนเวียนอยู่รอบๆบ้านนี้นานแล้ว หาทางเข้าไม่เจอ จนเจ้าของบ้านมาเปิดประตูให้เลยได้เข้ามานั่งฟัง เขาคุยกัน หน้าใหม่ยังไม่คุ้นเคยแต่ก็ คุ้นๆกับบางคนบ้างแล้วค่ะ

เป็นคนชอบอ่านหนังสือ ก็อ่านมาเรื่อยๆ แต่ก็หลงลืมไปมากเพราะไม่ได้อ่านซ้ำๆ มีงานให้ทำหลายอย่างเลย จับแพะชนแกะไปเรื่อย  แต่ชอบอ่าน ชอบฟังเรื่องที่ไม่เคยพบมาก่อน....

จะแวะเข้ามาบ่อยๆนะคะ
AMETHYST
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 21 ก.ย. 06, 19:46

ด้อม ๆ มองๆ อยู่นาน ตรงชานเรือน...

ก็เลยแวะเข้ามาเยี่ยมเยือน... ทำทาย

หวังว่าคงเป็นอยู่อย่างสุขสบาย

ฝากไออุ่นมายังมิตรสหาย... ณ เรือนไทย...
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 01 พ.ย. 06, 11:28

มากราบลา บอกลา และบ๋ายบายเรือนไทยครับ
จะไปเรียนภาษาไทยแปดสาแหรกครับ
จบแล้วคงไม่กลับมาแล้วละครับ
แต่จะจดจำไมตรีที่แต่ละท่านมีให้ นึกถึงแล้วสุขใจ

ขอบคุณครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 01 พ.ย. 06, 12:14

เรียน คุณพิพัฒน์ และสมาชิกทุกท่าน ที่เคารพ

จริง ๆ ผมไม่อยากจะให้คุณพิพัฒน์ต้องลาเรือนไทย เพราะเรื่องเหล่านี้นะครับ

จริงอยู่ แม้ผู้ก่อการจะกล่าวหาคุณพิพัฒน์ว่าเป็นต้นเหตุ หรือจะว่าอะไรสาดเสเทเสียก็แล้วแต่
แต่ผมมองว่า จริง ๆ แล้วไม่ใช่

ที่ผมโพสต์หย่าศึกนี้ เจตนาจริง ๆ คือ พยายามให้ทั้งสองฝ่ายยุติก่อน
แล้วให้สมาชิกเป็นคนตัดสินกัน(ไม่ได้คาดคิดว่าเรื่องจะแรงถึงขนาด อ.เทาชมพูท่านจะลาไป)
ใครเห็นด้วยกับผู้ก่อการ ก็ว่าไปตามเรื่อง
ใครไม่เห็นด้วย ให้คว่ำบาตรเสีย(เช่น ไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับเว็บใหม่ดังกล่าว ไม่พูดคุยสนทนากับผู้ก่อการ)
โดยผมพยายามใช้สำนวนให้เป็นกลางที่สุด

แต่กลายเป็นว่า เนื้อความดังกล่าว ทำให้หลายคนเข้าใจว่าผมสนับสนุนผู้ก่อการ ที่ใช้สำนวนดุจมีดโกนอาบน้ำผึ้งโจมตีโดยอ้างความสุภาพและความชอบธรรม ขาดสัมมาคารวะ
คล้าย ๆ กับว่าแต่ก่อนเป็นคนโปรดยังมาทำยังงี้ได้ ต้องชำระแค้นให้ตายไปข้างกันทีเดียว

ต้องขอขอบพระคุณคำชี้แจงของสมาชิกท่านหนึ่ง ที่ทำให้ผมทราบอะไรมากขึ้น และผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ครับ

ทุกคนย่อมมีวิจารณญาณในการตัดสินว่า ผู้ก่อการทำถูกหรือผิด

หากคุณพิพัฒน์ลาเรือนไทยไป หลาย ๆ คนที่ติดตามอ่านคงเสียดาย (ยกเว้นผู้ก่อการเท่านั้นแหละ)
จะหาใครที่ใช้สำนวนเจ็บ ๆ อย่างนี้ยากแน่
เรือนไทย คงได้ร้างไปจริง ๆ อีกนาน

ขอความกรุณากลับมาที่เรือนไทยอีกครั้งนะครับ
หากเรื่องอะไร ๆ คลี่คลายลงไปแล้ว

ไม่เห็นใครแน่นอน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 25 พ.ย. 06, 16:53

เข้ามาสวัสดีสมาชิกเรือนไทยทุกๆท่านอีกครั้ง หลังจากเรือนถูกปิดมานานพักใหญ่ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 06, 16:55 โดย หมูน้อยในกะลา » บันทึกการเข้า
สไบแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 26 พ.ย. 06, 21:10

เข้ามาแนะนำตัวค่ะ ติดตามเรื่องราวต่างๆมากมาย ใช้เวลาอ่านอยู่นานค่ะ คิดว่าเรือนไทยหลังนี้ เป็นเรือนหลังใหญ่ที่สุดแสนจะร่มเย็นอบอุ่น มีพี่น้องพร้อมหน้า เลยอยากจะเข้ามาอาศัยพักพิง เก็บเกี่ยวแลกเปลี่ยนความรู้กับทุกท่านค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ เห็นเป็นลูกเป็นหลานก็แล้วกันค่ะ ยินดีรู้จักทุกท่านค่ะ
พุด
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 27 พ.ย. 06, 09:48

jeernat
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 28 พ.ย. 06, 19:03

มาแนะนำตัวเช่นกันครับ แอบอ่านมาสักพักแล้ว ฝากตัวด้วยนะครับ
Gotz21
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

SaWasSdEe

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 28 พ.ย. 06, 19:14

ไม่ได้เข้าบอร์ดซะนาน กราบสวัสดีอาจารย์เทาชมพู และ สมาชิกอาวุโส ทุกท่านด้วยขอรับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 23 ก.ค. 07, 14:27

กลับเอากระทู้เก่ามาอ่านอีกครั้ง
ผ่านไปกว่าครึ่งปีแล้ว    เรือนไทยก็ยังหนังเหนียว กลับมาตั้งได้อีกครั้ง
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14
  พิมพ์