เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
อ่าน: 54967 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
เด็กวิทย์ อยากเรียนวิศวะเหอๆ
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

กำลังจะขึ้น ม.4 สายวิทย์-คณิต

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 08 ก.ค. 06, 22:15

เย้ๆๆ เวปวิชาการได้สมาชิกใหม่มาเพิ่มอีกแล้ว.....
ยังไงก็ขอยินดีต้อนรับทุกคนนะค่ะ..
ช่วยกันเผยแพร่ความรู้ทางวิชาการ
และช่วยกันให้เวปวิชาการอยู่กับเราไปนานๆนะค่ะ  
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 28 ก.ค. 06, 23:20

แอบมานอนเล่นที่นี่ได้เดือนกว่าแระค่ะ..อิอิ

กราบสวัสดีทุกท่านด้วยคนค่ะ

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 11:19

เห็นมีสมาชิกใหม่เข้ามาเยี่ยมหลายท่าน จึงขออนุญาตดึงกระทู้นี้ขึ้นมาปัดฝุ่น แปะไว้อีกรอบครับ

จริงๆแล้วกระทู้นี้ ใจความและความตั้งใจจริงอยู่ที่ คหพต.ที่1 ครับ ส่วนที่เห็นยาวๆตรงขึ้นต้นกระทู้ นั้นเป็นเพียงน้ำลายหมูน้อยฯครับ แฮ่ะๆ

ตั้งกระทู้นี้ขึ้นก็เพราะว่า
1.เป็นการแนะนำตัวต่อกัน ความสัมพันธ์ จะได้กระชับขึ้น ความเป็นการเป็นงาน เอาจริงเอาจัง อาจคลายความอึดอัดลงบ้าง
2.เป็นกระทู้เพื่อบอกที่มาของนามแฝงของตัวเอง
3.เป็นการรวบรวมสมาชิกทั้งใหม่และเก่า ไว้ในกระทู้เดียว

หวังไว้ว่าสมาชิกใหม่(และเก่าที่ไม่เคยมาเยี่ยมกระทู้นี้) อาจจะนึกสนุก และลงชื่อแนะนำตัวกันบ้างนะครับ
เรากำลังรอพวกคุณอยู่..
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 14 ส.ค. 06, 21:32

เพิ่งมาใหม่ครับผม ผมหน้าตายับย่นยู่ยี่คล้ายๆสุนัขพันธุ์ pug ตอนแรกเลยคิดจะตั้งชื่อว่า pug น่ะครับ
แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยเข้ากับบรรยากาศเรือนไทย คิดอีกทีหน้าผากผมเหมือน ตัวอักษร ต. ก็เลยจะตั้งขชื่อว่า "ต." แต่ไม่เพราะ
ก็กลายมาเป็น "ติบอ" ในที่สุดครับพ๊ม
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 08:38

อยากเห็นหน้าไอ้สุนัขพันธุ์ PUG จัง
แล้วก็เปรียบเทียบกับของแท้
ว่าจะมีส่วนคล้ายกันมั้ย

ส่วนผม  ชื่อสั้นๆ ก็แค่พยางค์หน้า
แต่ตอนเพื่อนๆ เรียกดื่มอาหารเสริมรอบดึก
แล้วมาช้า  ไม่ทันใจ  ก็ขานเรียกยาวๆ แบบเนี้ยะ
ยิ่งดึกๆ แล้วไม่อยากกลับบ้าน  ก็ยิ่งเรียกหลายรอบ
ชวนกันอยู่นะ  ไม่ใช่ชวนกันกลับ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 09:19

สวัสดีครับผม

ไม่ได้โพสต์ข้อความเสียนานเลย แต่ก็ยังเข้ามาดูอยู่ตลอดนะครับผม

วันนี้วันดี ก็เลยเข้ามาทักทายพ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอา ทั้งหลายที่มาพักผ่อนกันบนเรือนหลังนี้ อย่างไรผมก็ขอยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่านนะครับผม อย่างไรก็คงได้คุยกันในโอกาสต่อ ๆ ไปนะครับผม

ใครอยู่เชียงใหม่ ทักทายกันได้นะครับผม

- ศศิศ -
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 09:28

ชื่อ tuka นี้มาจาก ตอนที่เริ่มเล่น เนตใหม่ๆเมื่อ สองปีก่อน((พอดีอยู่บ้านนอก อะค่ะ เลยเพิ่งรู้จัก อินเตอร์เนต)) เวปแรกที่เล่นเขาให้ใช้ชื่อภาษาอังกฤษ เลยตั้งชื่อนี้ มาจาก " ตูข้า "  เพื่อนๆเลยเรียก ตุก้า บ้าง ตุกะ บ้าง ..((ฟังดูเหมือนชนเผ่าไหนสักแห่ง..อิอิ))  จากนั้นมา ทุกเวปที่เข้าเล่น เลยใช้ชื่อเดียวนี่แหละค่ะ  ...จบข่าว...

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 15 ส.ค. 06, 12:19

ดีใจที่คุณศศิศ กลับมาบ้านเราครับ

หายไปนาน มาคราวนี้มีเรื่องเล่าอะไรมาฝากอาจารย์และน้องๆบ้างไหมครับ    
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 16 ส.ค. 06, 17:49

สวัสดีทุก ๆ ท่าน และยินดีต้อนรับสมาชิกทุก ๆ ท่านครับ
(ส่วน เจ้านี่ ผมไปจิ๊กมาจากเน็ตครับ)

ไม่เห็นใครแน่นอน
[-Constantine-]
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 22 ส.ค. 06, 22:30

สุดยอดครับหมูน้อย ผมแม้จะเป็นขาจรในเรือนหลังนี้ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
อ้อ
มัจฉานุ
**
ตอบ: 53

นักศึกษาปริญญาโท หลักสูตรการศึกษามหาบัณฑิต การสอนฟิสิกส์ ที่มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 10:46

กราบสวัสดีอาจารย์เทาชมพูที่เคารพ

และสวัสดีค่ะทุกๆท่าน
แอบฟังและนอนหลับอยู่ในเรือนไทยหลังนี้
ด้วยความสุข  

นามแฝงว่า อ้อ เป็นชื่อจริงที่ใช้เรียกชื่อเล่นค่ะ

ขอบคุณอาจารย์นิรันดร์ ที่แนะนำเว็บดีๆให้

กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 23:23

ชื่อกุ้งแห้งเยอรมันเพราะชอบกุ้งแห้งค่ะ กุ้งแห้งที่คุณยายซื้อตอนนั้นอร่อยมาก
ตอนเล็กๆก็ผอมมากด้วย
เพื่อนเลยเรียกชื่อนี้สลับกับชื่อเล่นของจริง
แต่ตอนนี้พยายามคืนร่างกลับไปอย่างเดิมค่ะ
จะสำเร็จหรือไม่ ยังไม่ทราบ
เลยเลือกเป็นนามแฝงในเว็บนี้ไปพลางๆ
OBORO
ชมพูพาน
ตอบ: 158

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมเจอร์ฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 16:24

สวัสดีครับ พึ่งเข้ามาเรือนไทยได้ไม่นานเพราะความบังเอิญจริง เพราะกระทู้ที่สะดุดตาของคุณเทาชมพู  ทำให้อดที่จะเข้ามาอ่านไม่ได้เพราะปกติแล้วจะวนเวียนอยู่ที่ห้องฟิสิกส์เป็นส่วนใหญ่  ซึ่งที่นั่นผมก็รับหน้าที่เป้นผุ้ฟังผุ้อ่านที่ดีซะมากกว่า คงจะเป็นเพราะว่าความรู้น้อยไม่อาจจะไปเสนอความคิดในเรื่องที่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรนักก็ได้  วันนี้ขอมาแนะนำตัวในเรือนไทยที่แสนอบอุ่นและเต็มไปด้วยไอแห่งมิตรไมตรีเหล่านี้  ส่วนนามปากกาที่ใช้ก็เป็นชื่อของนางเอกการ์ตูนที่ทำมาเป็นภาพยนตร์ เรื่อง เนตรสยบมาร ซึ่งส่วนตัวมีความประทับใจในการ์ตูนและภาพยนตร์เรื่องนี้ก็เท่านั้นเอง จึงได้ยืมมาเป็นนามปากกา  ท้ายนี้ขอเป็นอีกคนที่จะร่วมแบ่งปันและรับความรู้จากเรือนไทยหลังนี้ครับ
ติหลาอรสา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

เป็นนักเขียน นักแปล นักอ่าน นักนอนและนักกิน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 00:00

สวัสดีทุกคนค่ะ
เป็นสมาชิกเก่าที่หายหน้าตาไปนาน
จำพาสเวิร์ดไม่ได้
จำอีเมล์เดิมก็ไม่ได้
เขาเลยไม่ให้เข้าอยู่ตั้งนาน
วันนี้ตัดใจมาลงทะเบียนใหม่
แต่ลงทะเบียนชื่อเดิมก็ไม่ได้
ต้องจำแลงมาในชื่อใหม่
อย่างไรก็ตามหัวใจยังดวงเดิมค่ะ  
ไม่นึกว่าจะเจอคุณ Peking Man ด้วยแฮะ
ดีใจจัง  

สมาชิกเก่าในชื่อใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ติหลาอรสา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 60

เป็นนักเขียน นักแปล นักอ่าน นักนอนและนักกิน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 00:23

อุยโหย
ปล่อยไก่กะต๊ากไปหมดเล้า
คุณ peking man มาตั้งแต่เดือนมกรา
อยู่หน้าหนึ่งโน่น
นี่มันหน้าสี่
ว้าอายจังแฮะ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์