เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55006 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 01 ม.ค. 06, 10:26

กิ๊กๆๆ  ขำจังเลย
ถึงว่าสิค่ะ นายเก่าของดิฉันสมัยเป็นอาจารย์จุฬาแท้ๆ ยังใช้แปรงลบกระดานขว้างเด็กวิศวเคมีตอนคุยแข่ง
อาจารย์เทาชมพู เคยชินแต่มารยาทผู้ดี เลยดุไม่เป็น  ว่าแล้วดิฉันต้องส่งสายสืบออกหาข่าว
ว่าอาจารย์มาจากสำนักไหน  เพราะเพื่อนสีเทาชมพูบอกดิฉันว่าลักษณะที่บรรยายไม่แมทช์
กับอาจารย์ที่นั่นสักคนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 00:33

Remember the butterfly?  
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 00:45

ไม่ผิดหรอกครับ อาจารย์
หลายๆครั้งผมรู้สึกว่าอาจารย์เป็นอาจารย์ที่ดุ และเข้มงวดกับลูกศิษย์มากครับ
อีกหลายครั้งอาจารย์ก็เป็นรุ่นพี่(ที่จริงน่าจะเรียกว่ารุ่นคุณน้ามากกว่า) ใจดีจากรั้วมหาวิทยาลัยเดียวกันครับ

แต่เดี๋ยวนี้ เวลาเห็นชื่ออาจารย์เทาชมพู ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ชื่ออาจารย์ ข้อมูลที่อาจารย์โพสต์ไว้ก็ทำให้ผมรู้สึกอุ่นใจอย่างบอกไม่ถูกได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 01:09

ไม่จริ๊งงงงงงงงงงงงงงง
ทุกข้อเลย
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 01:33

ว๊า ผมก็หลงเข้าใจผิดซะตั้งนานแหนะครับ
แล้วที่อาจารย์เทาฯ คิดว่าจริง ควรจะออกมาเป็นยังไงเหรอครับ

เอาดอกกล้วยไม้มาฝากอาจารย์เทาฯ อีก 1 ช่อครับ
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 11:21

Nicolo Paganini เป็นนักไวโอลินที่ผมชื่นชอบมากครับ
อยากทราบประวัติเขาไปหาอ่านได้ใน www.wikipedia.org นะครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 11:22

กิ๊กๆๆ ขอขำต่อเนื่องลึกเข้าไปในปีใหม่เถิดค่ะ อาจารย์พูดถึง
บัตเตอร์ฟง บัตเตอร์ฟลายอะไรก็ไม่รู้
เรื่องบางเรื่องของศกเก่า ผ่านมาแล้วผ่านไป..ไม่ว่ากันนะคะ
ดูซี...มีรูปเด็กน้อยเชสซิ่งตัวอะไรก็ไม่รู้ เหมือนแมลงปอจังค่ะ
และแล้ว...ขอไปขำต่อให้สะเด็ด

คุณติบอท่าทางจะแฮงค์ค้างข้ามปี ก่อนคุณไปเข้า graduate school ต้องฝึก
analytical skill ใน GRE ยกใหญ่  

ดูความเห็นในกระทู้เก่า จาก  ค.ห. 60 ถึงเกือบ 80 นั่น  แล้วลองใช้วิจารณญาณดู
สำหรับดิฉันพึ่งอยู่บนบอร์ดได้ 4 เดือน พอตอนอ่านกระทู้เก่าๆ แล้วต๊กกะใจว่า
ทำไมอาจารย์ถึงมีความอดทนสูงขนาดนี้  
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=24641

แต่จะว่าไปคู่ตุนาหงัน...เอ้อ.. คุณหม่อมไปกัดต่อใน ค.ห. 40++....and sought
moral support from the fellow members.
 http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/K2790271/K2790271.html
A little wonder, (s)he has a strong opinion against some particular subject
and shouldn't have said  sth out loud in  public.
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 20:06

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ

แค่อยากจะบอกคุณ paganini ค่ะว่า ดิฉันก็เป็นผู้อยุ่ในวงการดนตรีคลาสสิคเหมือนกัน  และ paganini นี่เป็นนักไวโอลินที่ชื่นชอบเหมือนกันค่ะ  อีกทั้งเขายังเกิดวันเดียวกับดิฉันด้วย เลยชื่นชอบเป็นพิเศษค่ะ555
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:34

คุณฝ้ายครับ
ผมอยู่นอกวงการครับ แต่รักดนตรียิ่งเสียกว่าคนในวงการบางคนอีกนะครับ อิอิอิ
ถ้า Paganini เกิดวันเดียวกะคุณงั้น คุณก็คือ Vanessa Mae น่ะสิ
ถ้ามีลูกค้าแล้วเดี๋ยววันหลังจะเริ่มโพสต์เรื่องราวเกี่ยวกับ Paganini ให้อ่านเล่นๆกันนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:56

ดิฉันว่าคุณติบอ ดุกว่าดิฉันอีกนะคะ

คุณ Nuchan คะ   อยู่ไปสักปี ถ้าไม่เบื่อเสียก่อน  คุณอาจจะเจอเอะไรรสชาติเข้มข้นไม่แพ้ที่ดิฉันเจอก็ได้

อย่างที่บอกละค่ะ  Sick people wander freely on the Internet, sooner or later, you'll come across them.

It's inevitable.

ตอนที่ดิฉันพบเขา(เธอ)ใหม่ๆ ก็ช็อคไปเหมือนกันว่ามีคนที่จงเกลียดจงชังเราขนาดนี้อยู่ในโลกด้วย

ทั้งที่ไม่เคยรู้จักกันเลย

แต่พอรู้ว่าเป็นใครทำอะไรอยู่ที่ไหน  แกะรอยได้ตามเว็บต่างๆรวมทั้งเว็บ Gaythai ก็...อ้อ...อ๋อ...อืมม์  เป็นงี้นี่เอง

เออ ประหลาดดีแฮะ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:02

อาจารย์คะ แต่ที่นึกไม่ถึงคือเขาจะระรานเพื่อนร่วมบอร์ดไปทั่ว ไม่เว้นแม้กระทั่ง upstairs,
the place we should not reach or touch, especially in public.
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:12

สวัสดีค่ะ
   ดิฉันก็แวะมาเรื่อนไทยบ่อยครั้ง มาอ่านกระทู้ต่างๆ ที่ คุณเทาชมพูเขียน ได้ความรู้มากมายเลยค่ะ แล้วก็ร่วมวงสนทนาด้วย เป็นบางครั้ง แล้วแต่กระทู้เรื่องค่ะ ถ้าพอร่วมวงฝอยด้วยได้ คำฝอยก็จะลอยลมบน คุยด้วยนาน  หลังๆ นี้หายหน้า เพราะว่างานมันรุม ค่ะ เล่นเอาเซซวน เสียหลัก แวะมาวันนี้เห็นเรืองนามแฝง ชื่อที่ดิฉันใช้ในเว็ปก็แปลมาจาก ชื่อจริงค่ะ ที่แปลว่า ดอกคำฝอย ก็ชอบทั้งชื่อ ตัวและความหมาย มันเป็นต้นไม้ใบหญ้าดีค่ะ กะว่ามีลูกเมื่อไหร่ จะให้ชื่อว่า ฝอยฝา เนียม หรือไม่ก็ อบเชย มันฟังดูสมุนไพรไทยดีค่ะ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 00:41

อ้าวคุณคำฝอย สวัสดีครับไม่เห้นซะนาน

พี่ๆน้องๆครับถ้ามีการป่วนก็อย่าไปสนครับ ถ้าไม่สนก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นหรอกครับ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 01:50

ตะแง่วๆๆ
ท่าทางการีนจะเกิดไม่ทัน เอ้ย มาไม่ทันตอนที่เรือนไทยหลังนี้ มีตัวป่วนนะค่ะ

และก็ที่มีหลายๆท่านบอกว่า ท่านอาจารย์เทาชมพูดุนั้น (ขออนุญาตเรียก อาจารย์ อีกคนนะค่ะ) การีนก็เห็นว่า"น่าจะดุ"จริงๆนะค่ะ (ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน)

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 02:03

น้องการีนครับ อาจารย์ใจดีมากๆ พี่เล่นที่นี่มานานนนนนนนนนแล้วไม่เคยโดนอาจารย์ดุซักแอะเลยอ่ะครับ  อันนี้พูดจริงๆ

ถ้าอาจารย์ท่านะมีอะไรที่ทำให้น้องหวั่นเกรงละก็ ภาษาอังกฤษเรียกว่า Charisma น่ะครับ  ประมาณว่ามีอะไรบางอย่างที่คนรู้สึกว่าเกรงๆ ไม่กล้าจะปฏิบัติอะไรโดยไม่คิดซะก่อน  ทำนองนี้หรือเปล่าครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 14
  พิมพ์