เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 55014 อันว่า นามปากกาในเรือนหลังใหญ่นี้
pipat
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1802

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 11 พ.ค. 06, 22:45

ลางสังหรณ์มีจริงแฮะ
เอ หรือว่ารังสัอำมะหิต

ที่สุดก็รู้สาเหตุ มีมือสังหารแอบวางแผนจะมาชวนเราไปจัดการจอมโจรลบกระทู้กระมัง

นู๋เฟื่อง น่าจะเปิดหนึ่งห้องเรียน แปะการ์ตูนของเธอให้โลดไปเลยนะ มีมาได้ไม่ซ้ำกันสักตัว

ผมไม่มีนามปากกาครับ เรียนศิลปะ ใช้ปากกาคนเขาจะค่อนขอดเอา
ยิ่งเดี๋ยวนี้ จบกัน
มีแต่นาม กุญแจblind

55555555555+5
เฟื่องแก้ว
พาลี
ตอบ: 327

เลขานุการ

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 00:11

พี่พัฒน์ เปิดห้องการ์ตูนจริงๆ แล้วจะหนาว
เพราะเพื่อนร่วมอุดมการณ์กับเฟื่องน่ะ เพียบเลยนะ

แต่ส่วนใหญ่ จะเข้าทำนอง "หยบกิ๊ก" (ใครแปลออกมั่ง)
ถ้าเปิดขึ้นมาจริงๆละ ฮู้ย คงแห่มา Coming out กันตรึม
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 00:24

.
เคยเจอเรื่องนี้ป่ะ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 00:37

.
บรรื๋ออยยย์
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 12 พ.ค. 06, 00:52

โห ดูภาพการ์ตูนของคุณลุงpipat โพสต์รูปสิครับ
(ขออนุญาตเรียกคุณลุงนะครับ เพราะคุณpipat ยกให้ผมเป็นหลานไปแล้วนะครับ อิอิ)
ถ้าทำผมนอนไม่หลับ พรุ่งนี้แอบงีบระหว่างฝึกงาน จะถูกดุมั้ยเนี่ยะ

ปล.1 ใครเคยเป็นมั่ง รู้ว่าหลับไปแล้วจะไม่ค่อยกลัวผีเท่าไหร่ แต่ก็นอนไม่หลับซะทีเพราะกลัวผีขึ้นสมอง

ปล.2 ที่ผมต้องขออนุญาตเรียกคุณpipat ว่าคุณลุง เพราะหาเส้นแบ่งของคนไทยที่แบ่งคำว่า "พี่ น้า อา" ออกจากกันไม่ค่อยได้น่ะครับ แหะๆ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 09:55

สวัสดีหลังวันวิสาขบูชาครับ  
1. ถึงคุณเฟื่องครับ จากความเห็นที่ 120
ผมว่า V ไม่น่าจะใช่วชิราวุธวิทยาลัยครับ ผมว่าน่าจะเป็นชื่อย่อมากกว่าครับ
2. ถึง พี่ติบอ ครับ
ขอภาวนาให้พ่อปู (แม่ปูสงสัยจะแบกไข่หนักเกินไป ผมขออนุญาตเปลี่ยนเป็นพ่อปูนะครับ เนื้อเยอะดี แต่ไม่มีไข่) สุขภาพร่างกายแข็งแรงสดใส งานเสร็จสมบูรณ์ครบถ้วนกระบวนความครับ

"ปล.2 ที่ผมต้องขออนุญาตเรียกคุณpipat ว่าคุณลุง เพราะหาเส้นแบ่งของคนไทยที่แบ่งคำว่า "พี่ น้า อา" ออกจากกันไม่ค่อยได้น่ะครับ แหะๆ "

เรื่องนี้จริงครับ เพราะมีหลายกรณีที่ผมยังงง ๆ อยู่
เช่น จะเรียกคุณนทีสีทันดรว่าพี่หรือน้าดี จะเรียกคุณพิพัฒน์ว่าลุงหรือปู่อันใดจะเหมาะสมกว่า ฯลฯ ครับ
แต่กระนั้น ผมก็ชอบใช้ระบบ วิสาสะ ปรมา ยาติ ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 13 พ.ค. 06, 10:13

เมื่อตอนที่ผมอายุได้ครึ่งหนึ่งของที่มีอยู่ในตอนนี้
เราไปนั่งกินกะเตี๋ยวกันที่ริมถนนแห่งหนึ่ง
เด็กในร้านพูดไปพร้อมกับเช็ดโต๊ะไปว่า

น้า..เอาอะไร (นี่อยู่หน้าเพื่อนผม)
ใหญ่น้ำ เขาบอก

ลุง...เอาอะไร ตอนนี้มันอยู่ตรงหน้าผม
........................
ผมคงแก่มาแต่เด็กแล้วกระมัง 55555
ไอ้เพื่อนผมที่มันเรียกน้า น่ะ อายุมากกว่าผมตั้งหลายเดือน
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 01:12

เห็นอาจารย์เทาชมพูไล่เด็กใหม่มาแนะนำตัวที่นี่
เลยนึกได้ว่า วันก่อนเข้ามากระทู้นี้แบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย กินข้าวต้มกระโจมกลาง ขอโทษหมูน้อยฯ เจ้าของห้องด้วย

ผมหลงเข้ามาในเรือนไทยนี้ เหมือนหลายๆ คน เพราะตามเรื่องอะไรสักอย่าง  ดูเหมือนจะเกี่ยวกับรัชกาลที่ 4 กระมัง
สมัครสมาชิกก็เพราะอยากเรียนถามท่านทั้งหลาย ที่แปะรูปเก่าๆ ว่าไปได้แต่ใดมา เผื่อจะไปตามเก็บบ้าง

มีประสบการณ์มั่วซั่วหลายทาง แต่ก็วนเวียนอยู่กับศิลปวัฒนธรรม ตรงบ้างเบี่ยงบ้างตามโอกาส

ตอนนี้ตกงาน เป็นชาวเกาะ อาชีพหลักคือเลี้ยงลูกให้ภริยา กับฟังเพลงครับ อยากจะเขียนหนังสือสักเจ็ดแปดเล่ม ก็ให้รู้สึกว่าอ่านมาไม่พอสักที
ชื่นใจ
ชมพูพาน
ตอบ: 136

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 05:45

คุณหมูน้อยฯ อิฉันตามมายกมือด้วยคน ช้าไปหรือเปล่า...ไม่มั้งเนอะ
ขอยกมือสนับสนุนสองมือเลย

สวัสดีต้อนรับคุณพิพาท อ๊ะ พิพรรฒน์ (แม่เฟื่องเรียกนำ-โบ้ยซะเลย) อย่างเป็นทางการค่ะ
เห็นน้องติบอกับน้องศรีปิงเวียงเรียกคุณว่าลุง
เลยมานึกว่าจะเรียกคุณอย่างไรดี
เรียกพี่เหมือนที่แม่เฟื่องเรียก...เจ้าคุณน้องทั้งสองนั่น จะยกฐานะอิฉันจากพี่เป็นน้าแน่เลย บรื๋ออออออออออ.............

ว่าแล้วก็เผ่นดีกว่า

ป.ล. โดดเรียนมาค่ะ นี่แอบอยู่ข้างตุ่มใต้ถุนเรือน ครูจะได้ตามไม่เจอ

ชื่นใจ
ชมพูพาน

นักศึกษาปริญญาเอก University of East Anglia England

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 05:50

ป.ล.เพิ่มเติม

คุณ pipat อย่าเข้าใจแม่เฟื่องผิดนะคะ
แม่เฟื่องแค่เรียกคุณดังๆ ว่า พี่พรรฒน์ อิฉันเลยเลียนแบบ

แต่พิพาทนี่ ...ครือออ...อิฉันอ่านหนังสือฝาหรั่งไม่ค่อยจะแตกค่ะ-โปรดเมตตา  

เผ่นจริงละ เห็นครูถือไม้เรียวมาลิบๆ
pipat
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 09:46

จำได้ว่า แถวๆ ความคิดเห็นต้นๆ ในห้องนี้แหละ
เขาไซโคว่า ผู้คุมกฏที่นี่ใจดี แต่มีบางคนไม่เห็นด้วย
เถียงกันใหญ่
ตานี้หนูชื่นใจขนาดต้องหนีไม้เรียวมาทักทายเพื่อนใหม่

อั๋ยหยา ข้อมูลสุดท้ายนี่ บวกกับเรื่องที่ท่านกำลังเล่าอยู่
นี่ผมมาผิดวิกไม้เนี่ย

เรือนไทยสยองงงง
(ฮิฮิ แซวเล่นหน่อยนะคร๊าบบ ....ครูไหวใจร้าย)
bookaholic
ชมพูพาน
ตอบ: 145

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 10:10

อายครับ  เป็นสมาชิกเก่า รุ่นคนอื่นเค้าเกษียณกันไปเกือบหมดแล้ว แต่เพิ่งได้ฤกษ์แนะนำตัว
ประกอบอาชีพที่ไม่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม ภาษา แต่ว่าดันไปชอบเรื่องที่ไม่ใช่อาชีพ
ชอบอ่านหนังสือเป็นชีวิตจิตใจ ก็เลยเอามาตั้งเป็นนามปากกา  มันจะได้ไม่ซ้ำกับคนอื่นเขาเวลาสมัครสมาชิก   ชื่อสะกดยาก คงไม่มีใครเอา
กรรมบันดาลให้เร่ร่อนอยู่ไกลบ้าน  หาโอกาสเข้ามาอ่านเท่าที่ทำได้  แต่นานๆจะได้ร่วมวงคุย  
ผมไม่มีตำราประวัติศาสตร์ติดตัวมา เลยหาข้อมูลไม่ค่อยได้
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 11:59

มาดำน้ำครับ และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 13:28

ผมนำน้ำหวานจากในครัวมาเสริฟต้อนรับ บรรดาสมาชิกทั้งใหม่และเก่า  รวมทั้งแขกขาจรที่เข้ามาเยี่ยมเรือนไทยของอาจารย์เทาชมพู ตามหน้าที่ของเด็กในเรือนครับ
ชื่นใจ
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 15 พ.ค. 06, 16:34

คุณพี้พ้าดดดดดดด (อิฉันร้องเสียงหลง...)
ด้วยความสามารถด้านการส่งภาษาไม่แตกฉาน
ทำเอาคุณเข้าใจอาจารย์เทาชมพูผิดไปซะแล้ว

ครูถือไม้เรียวที่อิฉันหมายถึงนี่ ไม่ใช่เจ้าของเรือนค่ะ
เป็นครูจริงๆ ของอิฉันตอนนี้แหละ
นักเรียนโข่งอย่างอิฉันก็หนีเรียนเป็นนา ...อย่าล้อเล่นไป
จนเดี๋ยวนี้ครูรู้แกวแล้วว่า จะตามหาอิฉันได้ที่ไหนน่ะค่ะ

เพี้ยง...อย่าเกิดกรณีพิพาทเนื่องจากความเข้าใจผิดนี้เลย สาธุ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์