เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3962 วังตะไคร้ กับ วังสวนผักกาด
sound engineer
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ทำงาน บ.ทอป ออดิโอ จก.

เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 13:59

ปี2545 ผมมีโอกาสเข้าไปทำงานในวังสวนผักกาด เนื่องในวันครบรอบ 100ปี พระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตร สุขุมพันธ์ฯ ได้คุยกับคนใช้เก่าแก่ท่านหนึ่ง(แม่นม) ถึงได้รู้ว่า ที่แท้วังตะไคร้ ที่ นครนายก กับ วังสวนผักกาด ก็มีเจ้าของพระองค์เดียวกัน แถมห้างพันธ์ทิพย์นี่ก็ของตระกูลนี้ครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 14:29

ม.ร.ว. พันธุ์ทิพย์ บริพัตร คือชายาของ พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจุมพฏพงศ์บริพัตร
พระโอรสของสมเด็จเจ้าฟ้านครสวรรค์ฯ

พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าจุมพฏพงศ์บริพัตร ทรงอยู่ในบัญชีรายชื่อผู้อยู่ในข่ายสืบสันตติวงศ์
ลำดับต่อจากสมเด็จพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภูมิพลอดุลยเดช (ขณะนั้น)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 17:02

ขอเล่าต่อจากที่คุณพี่นุชนาเล่ามานะครับ
พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุมภฏพงศ์บริพัตรทรงเป็นพระโอรสพระองค์ใหญ่ สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต และม.จ.ประสงค์สม (พระธิดากรมมหิศร) ต่อมา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบันทรงสถาปนาพระอิสริยยศเป็น กรมหมื่นนครสวรรค์ศักดิ์พินิต ทรงมีพระธิดา 1 พระองค์ กับม.ร.ว.พันธุ์ทิพย์คือ ม.จ.มารศรีสุขุมพันธ์
หลังจากกรมหมื่นนครสวรรค์ศักดิ์พินิตสิ้นพระชนม์ ม.ร.ว. พันธุ์ทิพย์จึงดูแลวังสวนผักกาดต่อตราบจนถึงแก่อนิจกรรม
ป.ล. ไว้โอกาสหน้าจะเพิ่มเติมนะครับ และดูเหมือนคุณ V_Mee จะเคยกล่าวถึงครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 17:32

เชิญอ่านเพิ่มเติมที่ ค.ห. 12
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Pid=28062  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 23:01

จขกท
ทำไมถึงว่า 100 ปีล่ะคะ 100 ปีแห่งอะไร? พระองค์ทรงประสูติประมาณปี 2424 อ่อนเดือนกว่า ร.6
ไม่กี่เดือน และสิ้นพระชนม์ พ.ศ. 2480+ ที่ชวา
sound engineer
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ทำงาน บ.ทอป ออดิโอ จก.

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ธ.ค. 05, 10:32

นั่นนะซีครับ หรือว่าผมจำผิด แต่งานปี45น่ะถูกต้องครับ สมเด็จพระเทพฯเสด็จทรงดนตรีไทยด้วย ผมยังจำได้เลยว่า วันนั้นฝนตกชนิดไม่ลืมหูลืมตาเลย แล้วข้างหลังวังนี่ยังได้ยินเสียงรถไฟสายตะวันออกด้วย ผมเดินชมตำหนักเกือบทุกหลังเลยครับ เพราะผมรับผิดชอบเรื่องระบบเสียงในงาน จำได้แต่ว่า งานชื่อparipatra's day อะไรทำนองนี้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์