เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5473 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 00:35

ขออณุญาตรบกวนถามว่า ยุคสมัยร.๔นั้น เราจะถือว่ามีพระเจ้าอยู่หัว๒พระองค์ในเวลาเดียวกันใช่หรือไม่ครับ ถ้าถือว่าใช่ก็แสดงว่าในราชวงศ์จักรี นี้ ก็มี ๙ รัชกาล ๑๐ พระองค์ ใช่ไหม?ผมใคร่ทราบประวัติโดยย่อของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวด้วยได้ไหมครับ และท่านมีบทบาทในการบริหารประเทศมากน้อยเพียงใด ,ท่านมีวัดและตราประจำพระองค์ด้วยไหมรวมถึงราชสกุลที่สืบต่อมาด้วยครับ, หากไม่รบกวนมากเกินไปถ้ามีรูปตราประจำพระองค์ และพระบรมฉายาลักษณ์ก็ใคร่ให้นำมาลงให้ดูด้วยครับ ตั้งแต่โตมาเคยได้เห็นแค่ครั้งเดียว(และจำไม่ได้แล้ว)  .....ขออีกนิดเถอะครับ แล้วเวลาให้ราชาศัพท์ หรือการคำ ต่างๆสำหรับพระองค์นั้นใช้เหมือนหรือต่างจากพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวครับ เพราะพระองค์ก็เป็นพระเจ้าอยู่หัวเช่นกัน....
ขอรบกวนเพียงเท่านี้    ขอบคุณครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 01:01

อ่านเรื่องกษัตริย์สมัยกรุงรัตนโกสินทร์ตอนต้นได้ที่
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=18&Pid=4924

ร. 4 ทรงสถาปนาให้สมเด็จพระอนุชา คือสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯ เป็นกษัตริย์เทียบเท่าพระองค์ หรือ
Second King ตามที่ฝรั่งเรียก (กระนั้นก็ตาม ตำแหน่ง 2nd king จะสูงกว่าวังหน้า แต่ก็ไม่ถึง full rank King)
เวลานับจำนวน นับแต่ King  ไม่นับ 2nd king จึงไม่ถือว่าที่ผ่านมามีกษัตริย์ 10 พระองค์

รอมืออาชีพมาช่วยตอบนะคะ  
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 01:12

สวัสดีครับ ไม่นึกว่าจะมีคนนอนดึกเช่นกัน  ขอบคุณมากครับพรุ่งนี้จะรีบมาอ่านแต่เช้า(รึเปล่าหนอ)เลย
ปล.ขอแก้คำว่า อณุญาต เป็น อนุญาต ครับ..
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 10:47

ลองไปดูเวปนี้ละกันนะคับ รูปสวยดีคับhttp://www1.mod.go.th/opsd/sdweb/phapinkao/phapinkao1.htm
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 05:33

ผมขอมองอีกมุมแล้วกันนะครับ

การที่ ร.๔ ทรงโปรดฯ ให้ พระปิ่นเกล้าฯ ซึ่งเป็นพระอนุชาเป็น the second King ก็อาจมีประเด็นอื่นนอกจากที่พระองค์ทรงตรัสว่า ดวงชาตะของพระปิ่นเกล้าฯ แรง จะได้เป็นกษัตริย์ด้วยเหมือนกัน

ประเด็นดังกล่าวคือ
๑. พระปิ่นเกล้าฯ มีกำลังทหารส่วนพระองค์อยู่มาก (แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า พระองค์จะชิงราชบัลลังค์นะครับ) เพื่อความสงบของบ้านเมือง (ถ้าเกิดมีอะไรเปลี่ยนแปลง) ร.๔ จึงสถาปนาให้พระปิ่นเกล้าฯ ทรงเป็น พระมหากษัตริย์พระองค์ที่ ๒

๒. ตามธรรมเนียมโบราณ พระมหากษัตริย์ไทยจะสืบราชสมบัติกันจากพี่ ไปน้อง ถ้า ทรงไม่มีพระอนุชา พระราชโอรสพระองค์แรกที่ประสูติจากพระมเหสีก็จะได้สืบราชสมบัติต่อ ดังนั้น ก็ไม่เป็นการเสียหายอะไรที่ ร.๔ จะสถาปนาพระปิ่นเกล้าฯ ให้เป็นพระมหากษัตริย์เสียตั้งแต่ตอนนี้ และอาจเป็นการดีเสียด้วย เพราะถ้า ร.๔ เสด็จสวรรคต ช่วงเปลี่ยนแผ่นดินบ้านเมืองจะได้ไม่เกิดปัญหา (แต่สายการสืบราชสมบัติจะตกไปเป็นของทางพระปิ่นเกล้าฯ)

ผมมองว่าลึกๆ ก็น่าจะมีประเด็นการเมืองมาเกี่ยวด้วยครับ

แต่สิ่งที่ ร.๔ ทรงคาดการณ์ไว้กลับตรงกันข้ามครับ คือ พระปิ่นเกล้าฯ ทรงสวรรคตก่อน ร.๔ ทำให้การสืบราชสมบัติเปลี่ยนมาเป็นพระราชโอรสของ ร.๔ (คือ ร.๕) และช่วงเปลี่ยนแผ่นดินเป็นสมัย ร.๕ ระยะต้นๆ นั้น เกิดความระแวงกันทางการเมืองระหว่าง ขุนนางตระกูลบุนนาค (ผู้สำเร็จราชการ) พระราชโอรสในพระปิ่นเกล้าฯ(ตำแหน่งวังหน้า) และ ร.๕

และปัญหาเรื่องการสืบสันติวงศ์นี้เอง ที่ทำให้ ร.๕ ทรงริเริ่มตำแหน่ง "สยามมกุฎราชกุมาร" ให้เป็นตำแหน่งของรัชทายาท พร้อมกับยกเลิกตำแหน่งวังหน้า ซึ่งทั้งหมดนี้แสดงให้เห็นว่า ร.๕ ทรงมีประสบการณ์กับปัญหาดังกล่าวมาแล้วเมื่อครั้งพระองค์ทรงครองราชย์ใหม่ๆ

ุ----------------------

ดังนั้น ในมุมมองของผมนะครับ ผมว่าขณะนี้ราชวงศ์จักรีมี ๙ รัชกาล ครับ ไม่นับพระปิ่นเกล้าฯ เพราะทรงเป็น พระมหากษัตริย์พระองค์ที่ ๒

ส่วนประเด็นอื่นๆ คงต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นๆ มาช่วยอีกแรงครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ธ.ค. 05, 05:47

แถมเรื่อง "พระราชพิธีสถาปนา เฉลิมพระนามาภิไธย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร" จากเว๊บของ "กาญจนภิเษก" ครับ โดยจะมีความเป็นของพระยศนี้ด้วยครับ

http://kanchanapisek.or.th/kp6/BOOKK/chapter7/tk7-2-4.htm  
หน้า: [1]
  พิมพ์