เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11322 ตัวย่อที่น่าปวดหัว
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 21:57

ฮะแฮ่ม มาขอเปิดกระทู้ใหม่นะครับ ผมยิ่งชอบเล่นแล้วเผลอออกนอนกเรื่องอยู่ด้วย

เรื่องของเรื่องคือ เมื่อเดือนที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสเข้าทำงานกับคุณหมอหลายๆท่านมากขึ้นครับ
แล้วก็เลยได้เจอตัวย่ออะไรไม่รู้ ตัวเดียวกันหมดเลย แต่ดันความหมายแตกต่างกันออกไป

เช่น

ตัวย่อว่า MCA เป็นต้นครับ

คุณหมอท่านหนึ่ง เขียนชาร์ตว่าเกี่ยวกับอาการกระดูกหักของผู้ป่วยโดยใช้คำว่า MCA ซึ่งย่อมาจากคำว่า Motor Cycle Accident หรืออุบัติเหตุจากการขับขี่จักรยานยนต์

แต่คุณหมออีกที่เขียนตัวย่อว่า MCA Stenosis ซึ่งคำว่า Stenosis แปลได้ว่า "อาการตีบ" เพราะคำว่า MCA ของคุณหมอท่านนี้ย่อมาจากคำว่า Mid Cerebral Artery ซึ่งเป็นเส้นเลือดที่เลี้ยงสมองส่วนกลาง

ไหนๆวันนี้ก็มีเรื่องตัวย่อมาคุยกันแล้ว ก็เลยขอยกเรื่องตัวย่อที่ย่อกันได้ไม่รู้จักจบจักสิ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกมาคุนกันหน่อยแล้วกันนะครับ
ศานติ
ชมพูพาน
ตอบ: 190

อดีตศัลยแพทย์ช่องอกเส้นเลือด (เกษียณ) ปัจจุบันเป็นช่างไม้

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ธ.ค. 05, 23:42

จริงครับคุณติบอ ผมว่าทุกวงการมีเรื่องยุ่งเกี่ยวกับตัวย่อแต่ในวงการแพทย์แล้วยิ่งหนักมากและกระทบกระเทือนถึงความปลอดภัยของคนไข้ด้วย ยกตัวอย่างเช่นหมอเขียนใบสั่งยาหรือคำสั่งในฟอร์มปรอท ว่า  q.i.d  ชึ่งแปลว่าวันละ ๔ หน แต่เขียนหวัดไป ตัว i มองไม่ค่อยชัด เภสัชกรเห็นเป็น q d  เลยจ่ายยาเพียงวันละหน หรือ เห็น q d เป็น q.i.d.

ตอนนี้องค์การที่รับรองคุณภาพของโรงพยาบาลในสหรัฐฯ (Joint Commission on the Accreditation of Heathcare Organizations - JCAHO) เลยมีกฎห้ามคำย่อเป็นส่วนใหญ่ กับมีกฎเกี่ยวกับการเขียนตัวเลข เช่น ตัวเลขที่ไม่มีจุดทศนิยมห้ามเติม .๐ ลงท้าย  1 mg. เขียน 1.0 mg. ไม่ได้เพราะถ้าจุดทศนิยมไม่ชัดเจนหรือคนอ่านรีบจะกลายเป็น 10 mg. ไป คำว่า microgram ต้องเขียน mcg. จะใช้อักษรกรีกตัวมิวไม่ได้ เพราะมิวมองเผินๆอาจคล้าย m กลายเป็น mg. ไป (แรงขึ้น ๑๐๐๐ เท่า)

ตัวย่อศัพท์แพทย์ก็ยุ่งเพราะแต่ละแขนงมีของตัวเอง แล้วอาจจะซ้ำกับของแขนงอื่น บางคนตั้งขึ้นมาใช้เองเดี๋ยวนั้นเลย คนอื่นอ่านไม่รู้เรื่อง
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 01:05

ครับผม เห็นด้วยกับพี่หมอเป็นอย่างยิ่งเลยครับ
โดยเฉพาะ M.R. แปลอได้อะไรไม่ทราบกี่ความหมายก็ไม่รู้

เดี๋ยวก็ Mitral Regurgitation เดี๋ยวก็ Motality Rate เดี๋ยวก็ Mental Retardation เดี๋ยวก็ Medical Record ย่อไปย่อมา คนอ่านชาร์ตต่อมางงนะครับ ไม่รู้จะตัดสินใจเอาอันไหน บางที่มันก็ใช้ได้ทั้ง 2 อย่างซะด้วย แล้วบางทียังมี Megnetic Resonance ซะอีก

แถมอาจารย์หมอท่านนึง(ซึ่งไม่คล่องภาษาอังกฤษ)สะกด MR ของท่านให้นิสิตฟังว่า Motarity Rate อีกฟังแล้วเด็ก(ที่ไม่คล่องภาษาอังกฤษอีกเช่นกัน-อย่างผม)ก็เลยจดตามไปอย่างไม่รู้เนื้อรู้ตัว

ปล. ตัวย่อ PR น่ากลัวที่สุดนะครับ ในความคิดผม

Public Relation ของคนทั่วไปจะกลายเป็นอะไรในการตรวจหว่า ฮี่ฮี่

(แต่ขอเถอะ คนธรรมดาอย่ามาสะกดให้ตัว L หายไปแล้วกันจะน่ากลัวกว่าเดิมซะอีก)

ส่วนใครสนใจเรื่อง PR ทางการแพทย์ก็อ่านกระทู้นี้นะครับ
 http://66.102.7.104/search?q=cache:M7LO6fgcm00J:www.indiasurgeons.com/pr.htm+per+rectal&hl=th  
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 20:39

ขำๆ นะครับ (จะขำกันป่าวหว่า??) พอดีเคยเจอในวิชาการเนี้ยหละครับ โดยพี่ชิว

Ph.D. ย่อมาจากอะไรกันแน่?

ปริญญาเอกนั้น ฝรั่งเขาเรียกว่า Ph.D. ซึ่งย่อมาจาก Doctor of Philosophy ฟังดูแล้วน่าเกรงขามซะจริง ๆ แต่ก็ดันมีคนอุตริไปแปลงคำนี้เป็นคำอื่นจนได้ เช่น

Ph.D. = Permanent head Damage (ศีรษะได้รับความเสียหายอย่างถาวร)

Ph.D. = Patiently hoping for a Degree (รอจบปริญญาอย่างอดทน)

Ph.D. = Please hire. Desperate. (โปรดจ้าง กำลังสิ้นหวัง)

Ph.D. = Professorship? hah! Dream on! (ตำแหน่งศาสตราจารย์เรอะ? หึ! ฝันไปเถอะ!)

แค่นี้ยังไม่พอ ยังมีคำเต็มแผลง ๆ อีกเป็นกระบุง เช่น Pizza hut Driver, Pretty heavy Diploma, Potential heavy Drinker, Probably hard to Describe ฯลฯ (ลองแปลดูเองสิครับ)

Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 21:32

555+

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 22:19

จำได้อย่างเดียวค่ะ
เมื่อก่อนนี้  ตัวย่อ ผกค. ถ้าลงในหนังสือพิมพ์ละก็  แปลว่าผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์
เป็นคำที่น่ากลัวมาก
แต่ถ้าเดินเข้ากระทรวงหรือกรม  เป็นผกค. มีแต่คนนับถือ
คือตำแหน่งผู้อำนวยการกองคลัง
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ธ.ค. 05, 05:28

ผมว่าตัวย่อก็อาจทำให้ใครบางคนชื่อยาวขึ้นก็ได้นะครับ อิอิ

ม.ร.ว. น.อ. พญ. รศ. ดร. คุณหญิง ฮืม? (ของคนเดียวนะครับ อิอิ ไม่รู้จริงๆ จะมีคนที่ได้ใช้ยาวแบบนี้หรือเปล่า ?) อะไรประมาณเนี้ยะครับ (เรียงถูกหรือเปล่าไม่รู้) อันนี้ก็สร้างความปวดหัว (นิดๆ) ให้กับคนเขียนได้เหมือนกัน    
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 ธ.ค. 05, 23:08

สำนักงาน ตงฉินตก งาน

คัดจากป้ายผ้า หน้าโรงอาหารกลาง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ รังสิต
จอมยุทธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ก็คือทางไปสู่อนาคต

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 ธ.ค. 05, 23:45

กกต. = คณะกรรมการโกงการเลือกตั้ง...

ปปง.  = คณะกรรมการป้องกันเเละปกปิดการงาบเงิน...

ปชป.  = ประชาธิปด

ทรท.   = ทำร้ายไทย

สสร.    = สภาเสือกไปทุกเรื่อง

ส.ว.       = สมาชิกวุ่นวายเเห่งสภา

ส.ส.       = สมาชิกสเล่อเเห่งสภา
GFK
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

นักศึกษา ปริญญาตรี คณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชา วิศวกรรมการบินและอวกาศ (Department of Aerospace Engineering) มหาวิทย

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 ธ.ค. 05, 10:33

Ph.D. = Permanent head Damage (ศีรษะได้รับความเสียหายอย่างถาวร)

555+    
ปุยฝ้าย
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 20:47

555 ขำ Ph.D.ๆ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 16:48

ลองพิจารณาดูจากตัวย่อเหล่านี้นะครับ
ส.บ.ม.ย.ห. = สบายมาก อย่าห่วง
อย. =  อาหย่อย = สำนักงานคณะกรรมการอาการและยา
ก.ก. = กิโลกรัม  = กุ๊กกิ๊ก = กูเกิล
จขกท = เจ้าของกระทู้
นกข = นิลกังขา(ตอนแรกเข้าใจเป็น นางไก่เขียว นกกินไข่ ฯลฯ)
ก.ศ.ร. = เกศโร ต่อมา ก.ศ.ร. แผลงเป็น ก.ส.ร. (ไม่ใช่ อ.ส.ร.)
น.ม.ส. = นางแมวสาว (พระมารดาท่านชายภีศเดชเชื่อเช่นนั้น)
ซ.ต.พ. = ซึ่งต้องพิสูจน์
อ.บ.ต. = เอาบ่แต๊

ไม่เห็นใครแน่นอน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 18:03

ผมเคยเดินผ่านย่านสีลมเห็นเสื้อยืดแขวนไว้บนหน้าอกเขียนว่า

I got a Ph.D. (pretty huge D_ CK)  

ที่เว้นไว้ไปเติมกันเอง

ใส่ไปเดินที่ไหน คนคงว่าไอ้นี่โรคจิตชอบคุยโวนะ
หุหุหุหุ
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ม.ค. 06, 19:46

ส่วนมากพวกนั้นมักจะ "เล๊กกกจิ๊ดเดียว" นะครับ พี่ปากกา อิอิ
หน้า: [1]
  พิมพ์