เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 15392 ลูกหลานของ ขุนหลวงเอกทัศและขุนหลวงหาวัด ไปอยู่ไหนแล้ว
sound engineer
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ทำงาน บ.ทอป ออดิโอ จก.

เมื่อ 23 ธ.ค. 05, 12:17

อ่านเรื่อง ทวิราช แล้วสงสัยจริงว่าลูกหลานของกษัตริย์ ตอนเสียกรุงเขาหายไปไหน โดนกวาดต้อนไป หรือ ออกมาเป็นสามัญชนสมัยกรุงธนบุรี
วามิส
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 21:53

"คนไทยเรารู้จักกับพม่าใกล้ชิดที่สุดเมื่อ 200 ปีที่แล้ว เพราะต้องเสียกรุงให้แก่พม่าและถูกจับเป็นเชลยมากมาย ดูเหมือนจะสองแสนกว่าคน คนไทยที่ต้องไปพม่าครั้งนั้น ถึงเดี๋ยวนี้ได้กลายเป็นพม่าไปหมดแล้ว ถึงยังมีที่รู้ตัวว่าเป็นไทยบ้างก็พูดไทยไม่ได้
   ที่เมืองมัณฑเลมีถนนสายเล็กๆ สายหนึ่งซึ่งมีคนไทยอาศัยอยู่และอยู่อย่างพม่าทุกอย่าง คนไทยเหล่านี้แยกตัวอยู่ต่างหาก และดูเหมือนจะเป็นที่เคารพนับถือของผู้ที่สืบเชื้อสายมาจากคนไทยอื่นๆ มีคนเคยบอกผมว่าบ้านคนไทยบนถนนสายนั้น เป็นบ้านผู้ที่สืบเชื้อสายจากเจ้านายในราชวงศ์พลูหลวงแห่งกรุงศรีอยุธยา
   ก็ออกจะน่าเชื่อถืออยู่ เพราะเมื่อได้เห็เมื่อหลายปีมาแล้วนั้นท่านนั้งปั้นตุ๊กตาชาววังขาย
   โชคชาตาของพระราชวงศ์กรุงศรีอยุธยาต้องมาตกอับถึงที่สุดเนื่องมาจากต้องเสียกรุงให้แก่พม่า คนไทยจำนวนไม่น้อยคงจะอยากรู้ว่าโชคชาตาของพระราชวงศ์กรุงอังวะที่ตีกรุงเก่าได้นั้นเป็นอย่างไรต่อไป ถ้าท่านอดใจอ่านเรื่องนี้ต่อไป บางทีก็จะแลเห็นกรรมเวรบ้าง"
ผมขอคัดลอกเอามาจากหนังสือ 'พม่าเสียเมือง' ของ พลตรี ม.ร.ว.คึกฤทธิ์  ปราโมช
ตามความคิดผมก็คงจะเป็นอย่างที่ท่านว่าแหละครับคือเป็นสามัญชนชาวพม่าไปหมดแล้ว จะมีที่รู้ตนว่าเป็นเชื้อสายพระราชวงศ์บ้านพลูหลวงก็คงจะน้อยคนมาก ส่วนท่านที่อยู่ในเมืองไทยอันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆ ว่ายังมีอยู่หรือไม่ ทราบแต่ว่ามีเจ้านายของอยุธยาบางองค์ที่รอดพ้นการถูกกวาดต้อนของพม่า ที่ถูกพระเจ้ากรุงธนบุรีสำเร็จโทษไปก็มี ที่มีพระชนม์มาถึง ร.1 และทรงโปรดให้ชุบเลี้ยงถวายพระเกียรติอย่างดีก็มี เช่น เจ้าฟ้าพินทวดี พระราชธิดาพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ แต่ก็ไม่ปรากฏว่าทรงมีเชื้อสายสืบต่อแต่ประการใด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 ธ.ค. 05, 22:12

เรื่องนี้ไม่มีในตำรา   เป็นเรื่องบอกเล่าตามที่ได้ยิน

เคยไปสัมภาษณ์ผู้ใหญ่ระดับชาติ ในอดีตท่านหนึ่ง  ปัจจุบันอายุเกือบ ๙๐ แล้วแต่สุขภาพและความจำยังดีมาก
ท่านเล่าว่าบรรพบุรุษสืบเชื้อสายมาจากราชวงศ์บ้านพลูหลวง

แต่ความที่เปลี่ยนราชวงศ์มาแล้วถึง ๒ ราชวงศ์ คือจากบ้านพลูหลวงเป็นราชวงศ์ธนบุรี
จากราชวงศ์ธนบุรีเป็นราชวงศ์จักรี
บรรพบุรุษของท่านก็เลยไม่ได้แสดงตัวออกมาว่าเป็นเจ้านาย  

รู้กันแต่ในคนใกล้ชิด  เล่าต่อๆกันมาเพื่อรักษาความจริงไว้ไม่ให้สูญหาย

ท่านสมัครเข้ารับราชการ ในฐานะสามัญชน  แต่ว่าก้าวหน้าได้เป็นถึงเจ้าพระยา (หรือพระยา ดิฉันก็ไม่แน่ใจ)
ลูกหลานก็ยังมีเชื้อสายสืบต่อมาจนปัจจุบัน แต่ไม่มีใครเปิดเผยเรื่องนี้ต่อสาธารณชน

นอกจากเจ้าฟ้าพินทวดีแล้ว จำได้ว่ายังมีเจ้านายองค์อื่นอีกหลายองค์ ที่รอดจากกรุงแตกมาได้   ถูกสุกี้พระนายกองควบคุมไว้
เมื่อสมเด็จพระเจ้าตากสินตีค่ายของสุกี้แตก   ก็อัญเชิญเจ้านายเหล่านี้มาไว้ที่กรุงธนบุรี
ที่เป็นเจ้านายสตรีคงอยู่ในราชสำนักฝ่ายใน  และคงจะทรงชราและสิ้นพระชนม์ไปตามอายุขัย  ไม่มีเชื้อสาย
ส่วนเจ้านายที่เป็นชายก็น่าจะเป็นขุนนาง  ลูกหลานกลายเป็นสามัญชน

ขอโทษทีว่าจำชื่อหนังสือไม่ได้   ถ้ากลับไปค้นเจอเมื่อไรจะมาเล่าให้ฟังค่ะ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 ธ.ค. 05, 00:21

อ่านแล้วก็ทำให้เกิดธรรมสังเวช เห็นความไม่เที่ยงแท้ของโลก มีเกิด มีตั้งอยู่ แล้วก็ ย่อมเสื่อมสลายไป ผมว่าเรื่องบางอย่างรู้ดีกว่าไม่รู้ แต่เรื่องบางอย่างไม่รู้ดีกว่ารู้
มันอยู่ที่ว่ารู้แล้วจะมีประโยชน์มากน้อยเท่าใดและประการใด
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ธ.ค. 05, 15:55

วยธัมมาสังขารา
อับปมาเทนะ สัมปาเทถะ

ความเสื่อม เป็นธรรมชาติของการปรุงแต่ง
ท่านทั้งหลายจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด
หน้า: [1]
  พิมพ์