เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 106945 'เสด็จ' ในเรื่องสี่แผ่นดิน
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 26 ต.ค. 05, 11:27

เข้าใจว่ายังมีพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ อีกพระองค์หนึ่งคือ สมเด็จฯ เจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา ที่มีหม่อมแต่เพียงผู้เดียว หม่อมของท่านคือหม่อมแผ้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 26 ต.ค. 05, 11:41

ถูกของคุณ UP ค่ะ  
ลืมพระองค์ท่านไป  เพราะไปนับจากหนังสือ จุฬาลงกรณราชสันตติวงศ์ ที่ระบุพระนามพระโอรสธิดาเป็นหลัก  
ในเมื่อเจ้าฟ้ากรมหลวงนครราชสิมาไม่ทรงมีพระโอรสธิดา ก็เลยไม่เจอชื่อหม่อมแผ้ว

ก่อนนี้ดิฉันเข้าใจว่ามีเจ้าฟ้ากรมหลวงลพบุรีราเมศรอีกพระองค์หนึ่งที่มีพระชายาองค์เดียวคือพระองค์เจ้าหญิงเฉลิมเขตรฯ
มาทราบทีหลังว่าท่านมีหม่อมอีกคนชื่อหม่อมลดา แต่ไม่มีโอรสธิดา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 18 พ.ย. 05, 09:11

สี่แผ่นดิน เล่าถึงเหตุการณ์เมื่อครั้งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จกลับจากยุโรป
มีละครรำ เรื่องอิเหนา ที่ฝ่ายในได้จัดขึ้นถวายในงานรับเสด็จ
พลอยได้ตามเสด็จไปที่โรงละครที่สวนศิวาลัย

ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ บรรยายว่า
บรรดาท่านที่ออกรำในคืนนั้น ล้วนแล้วแต่สูงด้วยเกียรติและอายุ  ตัวที่เยาว์วัยที่สุดคือท่านชายองค์เล็กที่แสดงเป็นสียะตรา  ที่จริงก็คือหลานย่าของท่านผู้แสดงเป็นอิเหนา

ละครรำในคืนนั้น ผู้แสดงเป็นอิเหนาคือคุณท้าววรจันท์  สียะตราคือหม่อมเจ้าธานีนิวัต(กรมหมื่นพิทยลาภพฤฒิยากร). โอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นพิทยาลาภพฤฒิธาดา
B
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 148

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 20 พ.ย. 05, 06:40

ดิฉันเข้าใจว่ายังมีรัชกาลที่ 7 ที่เป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ 5 อีกพระองค์ ที่มี "คู่สมรส" พระองค์เดียวด้วยนะคะคุณเทาชมพู คุณ UP
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 20 พ.ย. 05, 17:21

1. เพิ่มความเห็นที่ 90,92,93,95 ครับ
เคยอ่านเจอในหนังสือเล่มหนึ่ง ระบุว่า สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ทรงมีหม่อม 1 คน แต่ต่อมาเลิกรากันไปเพราะพระราชบิดาและพระประยูรญาติไม่ทรงเห็นด้วยครับ
2. ไม่แน่ใจว่ากรมหลวงพิชิตปรีชากรทรงมีหม่อมและชายากี่คนครับ ทราบแต่เฉพาะหม่อมสุ่นเท่านั้น
3. กรมหมื่นวรวัฒน์ศุภากร (สะกดผิดถูกตรงไหนบอกด้วยครับ) ทรงมีหม่อมและชายาเท่าใดครับ ทราบแค่ว่าไม่มีเชื้อสายสืบลงมา และหม่อมเจ้าฉวีวาดเคยทรงเป็นชายาก่อนที่จะย้ายไปเขมรครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 21 พ.ย. 05, 10:44

ขอบคุณค่ะคุณ B   คุณ UP กับดิฉันมองข้ามไปได้ยังไงกันเนี่ย

ตอบคุณศรีปิงเวียง
ผู้หญิงคนนั้นยังไม่ทันเป็นหม่อมค่ะ  มีข่าวว่าเริ่มพบปะกัน   ก็ถูกตัดไฟเสียแต่ต้นลม
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 03 ส.ค. 06, 12:51

ต้องอย่าลืมนับรัชกาลที่ 7 ด้วยนะคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
learn147
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 16 ก.พ. 10, 10:52

ดิฉันเข้าใจว่ายังมีรัชกาลที่ 7 ที่เป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ 5 อีกพระองค์ ที่มี "คู่สมรส" พระองค์เดียวด้วยนะคะคุณเทาชมพู คุณ UP
เข้าใจเหมือนกันครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 16 ก.พ. 10, 12:05

ทราบว่าเป็นเช่นนั้น  แต่ก็มีเรื่องเล่าว่าก่อนที่รัชกาลที่ ๗ ได้ทรงพบรักกับสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีนั้น  พระองค์เคยมีพระราชหฤทัยปฏิพัทธ์กับเจ้านายสตรีในราชสกุลองค์หนึ่งอยู่ก่อนด้วย   แต่ต่อมาภายหลังก็ทรงเหินห่างจากเจ้านายพระองค์นั้นไป   อยากทราบว่าเป็นเจ้านายสตรีองค์ไหน  อ่านหนังสือของหม่อมเจ้าพูนพิศมัยก็คงทราบ   รูดซิบปาก
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 28 ก.พ. 10, 22:47

ต่อครับผม

เสด็จนั้น  มีมากมายหลายพระองค์ก็จริง  ทรงมีวุฒิแตกต่างกันไป  แม้แต่อาหารที่ตั้งเครื่องก็มีรสไม่ตรงกัน  เช่น  เครื่องที่บน  (สมเด็จพระพันปีหลวง)  มักจะแก่หวานจัด  เครื่องพระตำหนัก  (สมเด็จพระพันวัสสา)  ก็ลดหวานลงมีผักมากขึ้น  ไม่สู้จะมีไขมัน  เครื่องพระนาง  (สมเด็จพระปิตุจฉาเจ้าสุขุมาลย์มารศรี  พระราชเทวี)  ก็มักจะเค็มนำ  แต่ก็จะต้องมีหมูหวานยืนเครื่องทุกพระองค์  ...

เสด็จบางพระองค์ไม่เหมือนใคร

แม่เคยพาผมไปเฝ้าเสด็จพระองคืหนึ่งซึ่งแต่งพระองค์สะอาดเรียบร้อยที่สุด  ตำหนักก็สะอาดหาที่ติมิได้

ระหว่างที่กราบเสด็จอยู่นั้นได้ยินเสียงเสด็จทรงทักแม่  แต่ผมมัวแต่ก้มหน้ามิได้มองอะไร

พอเงยหน้าขึ้นมาก้แลเห็นและได้ยินเสด็จรับสั่งกับเสาตำหนักว่า  "ชื่ออะไรจ๊ะ"

ผมเป็นเด็กโง่  จึงไม่ทูลตอบ  แต่คอยฟังว่าเสามันจะทูลเสด็จว่ามันชื่ออะไร

เท่านั้นแม่ผมก็ซัดเผียะเข้าที่ขาและดุด้วยเสียงกระซิบว่า  "เจ้านายทรงรับสั่งถามด้วยทำไมไม่ทูล"

ผมก็ร้องเยขึ้นตามประสาเด็กโง่  แต่ก็ได้มองเห็นทั้งน้ำตาว่า  เสด็จทรงชี้นิ้วไปที่กระโถนเงินบ้วนพระโอษฐ์  และกระดิกนิ้วพระหัตถ์เป็นเชิงตักเตือนแล้วรับสั่งว่า

"แม่แดงก็ทำลูกแรงเกินไป  เด็กตัวเล็กเท่านี้จะให้แกรู้อะไรมาก"

ผมก็ตกตะลึงว่ากระโถนของเสด็จชื่อเดียวกับแม่ผม

ต่อไปแม่ก็ทูลเสด็จแบบคนเข้าเฝ้า  เสด็จก็รับสั่งตอบเป็นปกติได้เรื่องราว  แต่ก็รับสั่งกับของใช้ที่วางอยู่ในห้องที่ประทับทุกครั้งไป

-----  จบแล้วคับ  -----

นี่แหละค่ะ ที่ดิฉันอยากรู้จริงๆคือเสด็จพระองค์นี้เป็นพระองค์ใด......คือคาใจมานานมากแล้วค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์