เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 16087 Rocky Mountains High
กอประกาญจน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 16:30

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่กรุณาโพสต์รูป Colorado ให้ดูค่ะ ดิฉันฝันว่าจะพาคุณแม่ไปเที่ยวรัฐนี้สักครั้ง เนื่องจากคุณแม่เคยไปเรียนที่ Colorado เมื่อประมาณสี่สิบปีที่แล้วค่ะ ไปเรียนที่เมือง Greeley (ไม่ทราบสะกดถูกหรือเปล่า) อยู่ 5 ปี อยากพาคุณแม่ไปดูว่าทุกวันนี้ยังเมืองเปลี่ยนไปจากสมัยคุณแม่ไปเรียนมากหรือเปล่า

ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสได้ไปก็ขอชื่นชมรูปไปก่อนค่ะ เห็นทีสุดสัปดาห์นี้คงต้องไปรื้อ slide ภาพเก่าๆ ของคุณพ่อคุณแม่มาดูเสียแล้ว    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 16 ก.พ. 06, 16:50

เมืองขยายออกไปมากค่ะ  จากสมัยที่คุณแม่คุณเรียน เดาว่าประมาณ 1966 ประชากรมีไม่เกินสองหมื่น เดี๋ยวนี้ขยายเป็นแปดหมื่นกว่า
แต่ดีอยู่อย่างคือเมืองเขาไม่รื้อแล้วสร้างใหม่ทับลงไปอย่างบ้านเรา
ใช้วิธีขยายออกทางชานเมือง
บ้านเก่าๆรอบมหาวิทยาลัยจึงยังอยู่  แต่ก็เก่าและโทรมลงไป
ตอนนี้เมืองสงวนส่วนนี้ไว้เป็น historical district

ขอฝากความคารวะไปถึงคุณแม่ของคุณด้วยค่ะ
คุณแม่คงจะเป็นรุ่นที่ได้ทุน AID ไปเรียนกันหลายคนที่นั่น  เอ่ยชื่อมานักเรียนไทยรุ่นหลังๆคงได้ยินชื่อ
มีมีตติ้งศิษย์เก่ากันหลายครั้ง ไม่ทราบว่าท่านเคยไปหรือเปล่าคะ
ท่านเรียนอยู่ตั้ง ๕ ปีคงรู้จักนักเรียนไทยที่นั่นหลายรุ่น

ถ้าคุณจะพาคุณแม่ไปเที่ยว รำลึกความหลังก็ไม่ยากหรอกค่ะ  
sms มาหาดิฉัน คลิกที่เครื่องหมายต่อจากนามแฝง
แล้วจะแนะนำค่ะ
กอประกาญจน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 10:57

กราบขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูที่กรุณาค่ะ ดูท่าดิฉันคงยังไม่ได้พาคุณแม่ไปเร็วๆ นี้ค่ะ แต่หากฝันใกล้เป็นจริงคงจะต้องรบกวนขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ

มานึกย้อนดูแล้วคุณแม่คงไปตั้งแต่ปี 1959 หรือ 1960 ค่ะ ได้ทุนรัฐบาลไปค่ะอาจารย์ แต่คุณแม่ไม่เคยไปพบปะศิษย์เก่าเลยค่ะ พอจบกลับมาได้สักปีก็แต่งงานและย้ายไปทำงานที่ต่างจังหวัดค่ะ ได้ติดต่อแต่กับอาจารย์บางท่านและครอบครัวที่ท่านเคยไปพักอยู่ด้วยเท่านั้น  นานๆ จึงมีโอกาสได้พบเพื่อนเก่าร่วมรุ่นที่กรีลีย์บ้างโดยบังเอิญค่ะ

หากโอกาสอำนวย ดิฉันคงได้พาคุณแม่ไปงานพบปะศิษย์เก่าบ้างค่ะ (ถ้าคุณแม่ยอมไป ท่านอายุมากแล้ว ไม่ค่อยชอบไปที่คนเยอะๆ ค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 17 ก.พ. 06, 12:23

ถ้าปี ๑๙๖๐ คุณแม่คุณน่าจะเป็นรุ่นแรกๆของนักเรียนไทยที่ไปเรียนที่นั่น
ทันดร.เอกวิทย์ ณ ถลาง  และดร.อุบล เรียงสุวรรณ หรือเปล่าคะ

แนะนำให้คุณเปิดเข้าไปอ่านกระทู้ที่ทำลิ้งค์ให้   ถ้าเอารูปให้คุณแม่ดู  ท่านคงจำความหลังได้แน่ๆค่ะ

หิมะแรก
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=20&Pid=41646

Winter Wonderland
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=20&Pid=42149  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 18 ก.พ. 06, 14:25

(to be deleted ka)
คุณ กอประกาญจน์ ช่วยเปิด sms หน่อยนะคะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์