เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 31617 หนังสือน่าอ่าน ใครเคยอ่านบ้างคะ
Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 30 ธ.ค. 05, 00:03

ค่ะ...เด๊ยวการีนจะรีบไปหาอย่างรวดเร็ว
เอ...แต่ต้องรอให้ปีหน้าก่อนนิ
...
เคยอ่านแต่ สามชาย ค่ะ..คล้ายๆกันไหมเนี้ย
แล้วก็เคยได้ยินแต่เรื่องประชาธิปไตยบนเส้นขนานและความน่าจะเป็นบนเส้นขนานค่ะ
คล้ายๆกันอีกแล้วนะค่ะ
หนังสือดีมีมากมายเลยค่ะ
ใครมีเรื่องอะไรดีๆอีกมาบอกกันบ้างนะค่ะ
จะได้ไปหาอ่าน...
ขอบคุณค่ะ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 30 ธ.ค. 05, 00:38

คุยกับพี่ที่เป็นนักอ่านหนังสือที่ทำงานถึงนวนิยายต่างๆ พี่เขาเห็นเหมือนกับคุณการีนว่างานเขียน
ของอาจารย์คุณหญิง ว. วินิจฉัยกุล ทุกเรื่อง ใช้ภาษาที่งดงาม ไพเราะ ไม่หลุดหยาบคายออกมา

ก็คงไม่น่าแปลกใจ เพราะท่านเป็นครูบาอาจารย์ และ (อาจ) ไม่ได้เดินดินกินข้าวแกงแบบเราๆ
(a dream-like life) ท่านเลยไม่เคยได้ยินภาษาตลาด ก็นับว่าเป็นบุญของผู้อ่าน ที่จะได้จดจำ
ความงามของภาษาไทยไปใช้ และสืบทอดของดีๆงามๆเอาไว้ค่ะ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 01 ม.ค. 06, 00:57

ค่ะ....อยากให้หลายๆคน โดยเฉพาะวัยรุ่นได้อ่านหนังสือของท่านจังเลยค่ะ
เดี๋ยวนี้...ทุกคนสนใจการอ่านมากขึ้นก็จริง แต่โดยมากมักอ่านไปตามกระแส อ่านแต่เฉาพะหนังสือดังๆ ถ้าเป็นนิยาย ก็มักเป็นวรรณกรรมแปล หรือพอกเกตบุ๊คต่างๆ ซึ่งการีนเห็นว่าหนังสือเหล่านี้ก็มีประโยชน์ค่ะ แต่โดยการใช้ภาษา หนังสือเหล่านี้จะใช้ภาษาสมัยใหม่ ภาษาคะนอง และออกไปทางวัยรุ่น ซึ่งมันก็เป็นผลกระทบมากๆกับการใช้ภาษาทั้งพูดและเขียนของคนสมัยใหม่ ถ้าผู้ใหญ่หลายๆท่านเห็นคงปลงตก หรือไม่ก็คงต้องว่ากล่าวสั่งสอนกันซะหน่อย...(อย่าว่าใครเขาเลยค่ะ...การีนเองยังพูดภาษาไทย ร.เรือ ไม่กระดกลิ้นเลย...กำลังปรับปรุงตนเองอยู่) ถ้าเป็นอย่างนี้กันตลอดไป เห็นว่าคนไทยอาจใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้องเป็นแน่แท้

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 11:30

พี่ Nuchan บอกแล้ว ฮ่าๆๆๆ ว่าพม่าเสียเมืองเป็นหนังสือที่ dramatic อย่างยิ่ง อ่านแล้วเห็นภาพเหมือนดูหนังเลย

น้องการีนครับ เห็นด้วยครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 11:37

คุณ paganini ค่ะ

วันนี้กลับไปอ่านละเอียดอีกรอบหนึ่ง ไม่รู้ว่าอาจารย์หม่อมหรือ sources ของท่านจะปนดรามา
ลงไปบ้างหรือเปล่า ใจก็ไม่อยากจะคิดว่าบัลลังก์และราชวงศ์พม่าจะบาแบเรียนได้ขนาดฝังคนเป็น

หรือกับการจับเจ้าพี่เจ้าน้องใส่ถุงแดง แล้วหวดด้วยไม้พลองที่กระดูกต้นคอ คือคนพุทธไม่น่าทำได้ลงคอ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 12:10

เอ ผมฟ้องอาจารย์เทาชมพูดีกว่า

อาจารย์ครับ พี่  Nuchan แกไม่ยอมอ่านประวัติศาสตร์ชาติไทยเลยครับ มัวแต่หาคน recommend อยู่นั่นแหละเลยเสียโอกาส หุหุหุหุ

ประเพณี ฝังคนตามเสาหลักเมืองน่ะ คนไทยเราก็ทำครับ แต่เลิกไปในสมัยไหนต้องให้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบ ใส่ถุงแดงแล้วหวดก็มีให้เห็นอย่างในเรื่องสุริโยทัยไงครับ  มันเป็นประเพณีของคนแถบๆนี้ครับ

คือว่ามันเป็นมาตรฐานของยุคนั้นๆน่ะครับ ในยุคนั้นสังคมนั้น เพื่อกำจัดเสี้ยนหนามต้องกวาดล้างให้เกลี้ยง
คนในสมัยก่อน ชีวิตมีค่าน้อยครับ ไม่ค่อยตระหนักถึงคุณค่าความเป็นมนุษย์กันเท่าไหร่ ความคิดแบบมนุษยนิยมที่ว่าชีวิตทุกชีวิตมีค่าเท่ากัน มนุษย์ทุกคนเท่าเทียมกันนี่เราได้มาจากวัฒนธัมตะวันตกน่ะครับ ซึ่งก็ไม่กี่ปีนี่เองแหละ

อย่างที่อาจารย์เทาชมพูบอกแหละครับ การอ่านงานเก่ารึเรื่องราวเก่าๆถ้าเราเอามาตรฐานของยุคปัจจุบันไปวัดเหตุการณ์ต่างๆ เราอาจจะสัสนไม่เข้าใจก็ได้ครับ

ปล. dramatic ของผมหมายถึงว่าเรื่องราวมันช่างกินใจ สะเทือนอารมณ์และความรู้สึกอย่างรุนแรงน่ะครับ ของเก่าเป็นไงก็ช่างแต่อาจารย์หม่อม ท่านเลือกที่จะเรียงลำดับเรื่อง เรียบเรียงถ้อยคำเพื่อสร้างความสะเทือนอารมณ์อย่างที่ว่าแหละครับ
นี่คืออัจฉริยภาพของคนคิดลึกที่ชื่อคึกฤทธิ์ ครับ
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 17:36

ปฐมลิขิต
คุณ paganini มาตะเภาเดียวกับพ่อพระเอกยี่เกหน้ามน เลยค่ะ ชมกันจริงจริ้ง ก่อนดิฉันจะชม
หนังสือเรื่องอะไร ขออนุญาตถอดหัวโขนความเป็นปรมาจารย์ด้านวรรณกรรมของท่านคึกฤทธิ์
ออกตั้งข้างๆก่อน   ไม่ได้มีข้อข้องใจอะไรหรอกค่ะ แต่สงสัยว่าชาวพุทธแต้ๆทำกันลงคอหรือ

ที่ติงว่าท่านปนดรามาหรือเปล่า ก็เพราะท่านเก็บ  secondary sources มาเล่าต่อ
(This info has been gathered, filtered, classified, analyzed, and interpreted by many hands)
ดูบันทึกของแหม่มแอนนาสิคะ The Romance of the Harem ทุกคนด่วนฟันธงว่าเป็นดรามา  
จะใส่สีตีไข่ให้ได้รสชาติทางวรรณกรรม ดิฉันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ก็อยากรู้ไว้เท่านั้นค่ะ  

ประวัติศาสตร์ไทยมีสอนในโรงเรียน ครั้งล่าสุดคือ ม. 3 ส่วน ม. ปลายที่เราเรียนที่ตึก ค.ญ. ร.
ก็ไม่เห็นจะมีสอนนี่นาจำได้ว่าพระเจ้าตาก ทรงสติฟั่นเฟือน และถูกจับใส่กระสอบ
ทุบด้วยท่อนจันทน์ แต่ครูผู้สอนก็ไม่เคยบรรยายใหฟังว่า เป็นถุงสีแดงนะ และห้าม
เลือดกษัตริย์ไหลนองลงพื้น เวลาทุบ แค่เล็งตรงกระดูกคอต่อ โป๊กเดียวแน่นิ่ง ตรงนี้
อาจารย์หม่อมบรรยายได้เหมือน ราวกับเราลงไปอยู่ในถุงแดงเอง...อึดอัด สยอง อึ่ยย์

ดิฉันอ่านนิยายครั้งสุดท้ายช่วงอายุ 14-15 อ่านแบบหลบๆซ่อนๆ นั่งเฝ้าร้านและเอานิยาย
แอบใส่ใต้ตู้กระจก เวลาอ่านต้องเช็ดตู้กระจกให้ใส เพื่อที่จะมองทะลุลอดได้ อ่านได้หน่อย
ต้องเหลือบตาขึ้นมามองหน้าร้าน เพื่อไม่ให้เป็นที่ผิดสังเกต ตอนนั้นอ่านปุลากงเสร็จ ตามด้วยรักเร่
ซึ่งสนุกมาก

แต่พอถึงเรื่องฟ้าจรดทราย อ่านเท่าไรก็อ่านไม่สำเร็จ  จากนั้นขวัญผวา จะอ่านเรื่องไหน
ต้องดูให้ดีๆก่อน พี่ๆก็บอกว่าฝีมือกระจอกอ่านมิเชลยังอ่านไม่จบ ช่วยไม่ได้ค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:10

การประหารแบบที่คุณ Nuchan เรียกว่าบาแบเรียน เพราะจับใส่ถุงแดงหวดด้วยไม้พลอง
ของไทยเราเรียกว่าสำเร็จโทษเจ้านายค่ะ  คนสามัญไม่มีสิทธิ์ตายด้วยวิธีนี้  เป็นการประหารแบบถวายพระเกียรติว่าเป็นพระราชวงศ์  
มีมาตั้งแต่อยุธยาจนถึงรัชกาลที่ ๓ เป็นสมัยสุดท้าย

เจ้านายองค์สุดท้ายที่ถูกสำเร็จโทษคือหม่อมไกรสร กรมหลวงรักษรณเรศร์ พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก   ด้วยข้อหาทำผิดต่อแผ่นดินหลายประการ

อย่างคุณ paganini ว่า  ถ้าเอาแนวคิดปัจจุบันไปวัด   คนโบราณที่เขาคิดคนละอย่างกับเรา  ก็ป่าเถื่อนทั้งนั้น  
การประหารด้วยกีโยตีน  จับพระราชาและราชินีฝรั่งเศส  ตลอดจนเจ้านายและขุนนาง  มัดมือไพล่หลังคุกเข่า  เอาหัวพาดตรงร่องแล้วปล่อยใบมีดคมกริบหล่นลงมาตัดหัวขาดกระเด็น  ท่ามกลางเสียงประชาชนโห่ร้องราวกับชมมหรสพ มันก็บาแบเรียนไม่น้อยกว่าเรา

ส่วนเรื่องฝังคนทั้งเป็น  เป็นตำนานที่มีมาทั้งไทย มอญ และพม่า  มันก็คือการประหารหมู่ (massacre)แบบหนึ่ง นั่นเอง
ฝรั่งผิวขาวกับอินเดียนแดงก็ประหารหมู่กันและกันมาเยอะ แล้วเมื่อก่อตั้งสหรัฐ  ก่อนจะเป็นอเมริกาที่ยิ่งใหญ่และไม่บาแบเรียนอย่างในปัจจุบันนี้
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 22:47

ถ้าวิธีนั้นเรียกว่าการสำเร็จโทษเจ้านาย แล้วการสำเร็จโทษคนทั่วไป เดาว่าใช้เพชรฆาต
เงื้อดาบฟันคอ ให้เลือดสาดสดๆ กระเซ็นกระซ่านเช่นนั้นหรือค่ะ
paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 02 ม.ค. 06, 23:06

พี่นุชนาอย่างพึ่งน้อยใจนะครับ แค่แซวตามประสาพี่ๆน้องๆ อิอิอิ
แบบว่าพี่เป้นที่รักไงเลยน้องๆรุมถล่มซะ

แน่นอนครับ สมัย ร.5 ยังมีการประหารโดยใช้ดาบตัดคอเลยครับ มีรูปให้ดูด้วยเป็น snapshot เลยนะจังหวะที่เพชรฆาตตัดหัวแล้วหัวหล่นจากไหล่ทีละช็อตๆ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 01:24

อือๆ
เป็นอันว่า...ความคิดที่ว่า"ป่าเถื่อน"ของคนสมัยก่อนนั้น อาจวัดไม่ได้จากพิธีกรรม ฝังหมู่ หรือประหารแบบตีศีรษะ ตัดหัว ทำนองนั้นใช่ไหมค่ะ เพราะถ้าวัดคำว่า "ป่าเถื่อน"แบบของคนปัจจุบัน คงจะเป็นเรื่องกระล่อน หลอกหลวง พูดอีกอย่าง ทำอีกอย่างมากกว่า...ว่าไหมค่ะ

Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 01:30

เออ...ขอถามเรื่อง เจ้าฟ้าเหม็น กรมขุนกษัตรานุชิต ได้ไหมค่ะ
เห็นว่าเป็นพระโอรสของพระเจ้ากรุงธนบุรี ที่เป็นหลานของ ร.1
ด้วยใช่ไหมค่ะ...และก็ถูกสำเร็จโทษสมัย ร.2 อยากทราบความเป็นมาค่ะ ได้เรียนในวิชาอารยธรรมไทย แต่สงสัยจะหลับในไป เลยจดมาครึ่งๆกลางๆ และอยากทราบต่ออ่ะค่ะ

หรือ จะหาอ่านได้จากหนังสือเล่มไหนไหมค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 11:18

การสำเร็จโทษแบบไทย  ล้วนมีเหตุผลที่มาในตัวของมันค่ะ  จะเรียกว่ามีวัฒนธรรมก็ได้
คือมาจากความเชื่อว่าพระโลหิตเป็นของสูง  ห้ามตกต้องพื้นดิน  จึงไม่ใช้วิธีประหารแบบตัดคอ
ถุงแดงเป็นที่ซับเลือดหากว่าจะออกจากพระกาย  ส่วนไม้ที่ทุบตรงคอต่อ ใช้ไม้จันทน์ซึ่งเป็นไม้หอม ถือว่าเป็นของสูงเช่นกัน  ไม่ใช่ไม้พลองกระบองสั้นอะไรตามใจชอบ   ส่วนพม่าใช้ไม้อะไรดิฉันไม่ทราบ

เรื่องเจ้าฟ้ากรมขุนกษัตรานุชิต รอท่านอื่นมาตอบดีกว่าค่ะ  ดิฉันไม่มีหนังสืออยู่ใกล้มือ
Karine!!
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:18

แง่มๆ
ค่ะๆ

Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 03 ม.ค. 06, 22:37

วันนี้ไปพบหนังสือเรื่อง "พระจอมเกล้าฯ พระผู้เปิดประตูอารยธรรมสู่อารยประเทศ" บนชั้นที่บ้านค่ะ

หนังสือกล่าวว่าหม่อมไกรสรเป็นฝ่ายกีดกันไม่ให้ ร. 4 รับราชสมบัติ และประจบประแจง ร. 3 มาก
เอ..แล้วอย่างนี้จะต้องโทษประหารใน ร. 3 หรือ ร.4 กันแน่ค่ะ เผอิญหนังสือไม่ได้โฟกัสมาที่เจ้านายองค์นี้
เลยมีข้อมูลไม่มากค่ะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์