เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 16053 Winter Wonderland
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:44

เมื่อคืนนี้หนาวจัด  อุณหภูมิลดต่ำลงถึง - 16 องศาฟาเรนไฮท์  ต่ำกว่าจุดเยือกแข็งลงมามาก
พอหิมะใกล้ตก  อากาศจะหนาวจัด

ตื่นขึ้นมา พบว่าหิมะครั้งที่สองมาถึงแล้ว
หลังจากหิมะแรกละลายไปเกือบหมด
ละอองหิมะปลิวว่อนไปทั้งท้องฟ้า  ตั้งแต่เช้ามืด
จนสี่โมงเย็นก็ยังไม่หยุดตก
เมืองทั้งเมืองถูกฉาบอยู่ใต้ไอศกรีมกะทิ อย่างหนาแน่น
แต่เมื่อหิมะตก อากาศจะอุ่นขึ้นนิดหน่อย
แล้วไปหนาวจับใจอีกครั้งเมื่อหิมะละลาย

ดิฉันนั่งรถออกไปถ่ายรูป มาให้ดูกันค่ะ
ภาพแรกคือบริเวณมหาวิทยาลัย  ถ่ายจากเนิน
ที่นี่มี ๒ แคมปัสค่ะ คือบริเวณอาคารเก่าและอาคารใหม่
ที่เห็นนี่เป็นแคมปัสใหม่
ความจริงก็ไม่ใหม่นักหรอก  หลายสิบปีแล้ว
แต่ส่วนเก่ามันร้อยกว่าปี  ส่วนสร้างทีหลังเลยได้ชื่อว่าใหม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:48

อาคารนี้คือ Unicersity Center ตั้งอยู่บนเนิน  
ถ้าเทียบบทบาท ก็คล้ายๆกับสโมสรพระเกี้ยว

ส่วนลูกกรงที่เห็น คือทางลงบันไดทางลงอุโมงค์ใต้ดินลอดถนน เพื่อเดินไปสู่แคมปัส ส่วนที่เห็นในภาพแรก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:50

อีกมุมหนึ่งของ University Campus
ตอนหิมะกำลังตก  
ดูรูปไป  ห่มผ้าห่มไปด้วยก็ได้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:53

ตึกหลังนี้คือหนึ่งในตึกที่ดิฉันเคยเรียน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:56

ตึกเก่าในตอนหิมะตก  ถ่ายจากในรถ
ถนนหนทางขาวโพลนไปหมด
ตอนนี้ถนนกำลังสวย  ถ้าหิมะละลายมัน
จะกลายเป็นโคลนสกปรก
หิมะตกคลุมรถอย่างนี้ละค่ะ  เจ้าของต้อง
ออกมากวาดหิมะจากรถเหย็งๆทีเดียว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 06:58

ถนนในถิ่นที่อยู่อาศัย ถ่ายจากในรถ เหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 07:01

ถนนที่อยู่อาศัย อีกสายหนึ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 07:03

.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 07:05

บ้านหลังนี้หรือหลังอื่นๆในเมือง
พอหิมะหยุดตก  เจ้าของจะต้องลงมากวาดหิมะตรงทางเดินหน้าบ้าน
ปล่อยไว้ไม่ได้  เทศบาลส่งหมายเตือน
และต้องกวาดให้สะอาด ไม่ให้ใครมาลื่นล้มหน้าบ้าน
ไม่งั้นเจ้าของบ้านถูกฟ้องเรียกค่าเสียหาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 07:10

มุมใกล้สวนสาธารณะ เกล็นเมียร์พาร์ค
ลงจากรถ ลุยหิมะไปถ่ายรูปมาค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 07:13

บ้านน้อยหลังนี้น่ารักมาก เมื่อคลุมด้วยหิมะ
(คุณอ๊อฟคะ  คุณเพิ่มเนื้อที่ให้โพสต์ภาพหรือยัง
รูปนี้ยังไม่ถึง ๑๐๐ kb แต่โพสต์ไม่ได้ค่ะ
แต่โพสต์เกิน ๔๐ ได้  ดิฉันเลยไม่รู้ว่าเพิ่มได้ถึงขนาดไหน)
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 19:52

ช่วงวินเทอร์ รีเซสชัน มีรถเมล์วิ่งในเมืองไหมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 21:29

ในเมืองมีรถประจำทางวิ่งตลอดปีค่ะ  ไม่ว่าหน้าหนาวหรือหน้าร้อน  แต่ว่ามาชั่วโมงละคัน
ไปรอที่มุมถนน จะผ่านมาทุกหนึ่งชั่วโมง  วิ่งจนค่ำมืด
มีคุณยายแก่ๆโดยสารอยู่คนสองคนอย่างมาก

ใกล้คริสต์มาส  บ้านต่างๆในเมืองมีการตกแต่งบ้านรับเทศกาล
ด้วยการแขวน พวงมาลาใบฮอลลีบ้าง ประดับไฟสี หรือไฟราว พันเข้ากับลวดเป็นรูปต่างๆ เช่นซานตาคลอส ต้นสนหรือกวาง
โชว์ให้คนผ่านไปมาเห็น

ทางเทศบาลเขาจะให้รางวัลบ้านที่แต่งคริสต์มาสได้สวยที่สุดค่ะ

เก็บภาพบ้านที่ตกแต่งรับคริสต์มาสมาให้ดูกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 21:32

บ้านนี้แต่งสนาม  นอกจากเลื่อนซานตาคลอสและกวางเรนเดียร์
ยังแถมด้วยเรื่อง Wizard of Oz  
มองเห็นแม่มดบนหลังคาไหมคะ

โปรดสังเกตการก่อสร้างบ้าน สองชั้น
ชั้นล่างไม่ได้อยู่บนพื้นดิน แต่สร้างลึกลงไปในดินครึ่งหนึ่ง
นั่นแหละค่ะชั้น basement
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ธ.ค. 05, 21:36

นี่ก็อีกหลังหนึ่ง ตกแต่งสนามไว้เป็นสวนคริสต์มาส
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์