เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 16331 แปลงร่างงงงง
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 23:53

ไม่ได้เข้ามาอุลตร้าแมน ซุปเปอร์แมน หรือสาวน้อยมหัศจรรย์หรอกนะครับ
เพียงแต่รู้สึกว่าช่วงนี้ในบอร์ดมีตัวป่วนมาแปลงร่างไปๆมาๆอยู่เรื่อยเลย
ก็เลยจะขอพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสซะหน่อยจะดีกว่า แทนที่จะมานั่งดุด่าว่ากล่าวเหมือนรดน้ำลงหิน นายติบอคนนี้ก็ขอเปิดกระทู้ใหม่ซะให้สร้างสรรค์ไปเลยแล้วกันนะครับเรื่องว่าด้วยการแปลงร่างนี่แหละ แต่ขอเป็นในวรรณคดีนะครับ

ก็เอาเป็นว่าใครจำได้ว่าตัวละครในวรรณคดีเรื่องไหนเคยแปลงเป็นตัวอะไรไปทำอะไร ก็รบกวนช่วยเล่าๆกันลงมาในนี้แล้วกัน

เพราะที่ผมนึกออกตอนนี้ก็มีแค่ตัวเดียวล่ะ คือ นางเบญจกาย (ชื่อสะกดถูกหรือเปล่าหว่า) ที่ถูกใช้ให้แปลงร่างเป็นศพนางสีดาลอยจากเกาะลงกาไปยังท่าน้ำของพระราม แต่ก็ถูกหนุมานจับไต๋ได้ ว่าศพอะไรลอยทวนน้ำเข้ามา

เอ๊า เขียนแค่นี้แระกันพวกแปลงร่างกันบ่อยๆจะได้สำนึกกันซะที ว่าที่นี่คนอ่านวรรณคดีเขาจำกันได้แน่ๆ เพราะบุคลิกมันเหมือนเดิมแทบจะไม่ผิดเพี้ยน ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเท่าไหร่เลยเน่อยังจะมาหลอกเขาอีก

มุสาจริงๆ

ปล. ที่เปิดกระทู้นี้ส่วนตัวผมก็ไม่ใช่คนดีเด่ อะไรหรอกนะครับ แต่มีความรู้สึกว่าบอร์ดเรือนไทยเป็นบอร์ดสำหรับทุกคนที่แต่ละคนก็มีสิทธิ์ของตนเองในการโพสต์ หรือพูดคุยครับ แต่ถ้าใครคนใดคนหนึ่ง มีจุดประสงค์ที่ไม่ดีในการเข้ามาใช้บอร์ด และไม่ได้รู้สึกสำนึกผิดเลยหลังจากถูกตำหนิในการกระทำที่เรียกได้ว่า "รุกล้ำ" สิทธิ และความเป็นส่วนตัวของผู้อื่นในการอยู่ร่วมกันครั้งแล้ว ครั้งเล่า ชาวเรือนไทยเองก็ควรจะลุกขึ้นมาตอบโต้ในการกระทำของคนที่เข้ามาก่อกวนบ้างเพื่อให้เรือนไทยของพวกเราทุกคนน่าอยู่ต่อไปนะครับ

ปล. 2 ครั้งที่แล้วผมรู้สึกผิด ที่ผู้ใหญ่ก้เตือนลงมาว่าผมไม่ควรจะไปยุ่งกับคนที่เข้ามาป่วนบอร์ด แต่ก็ไม่ได้เข้ามาลุกขึ้นปกป้องบอร์ดของเราทุกคนเอาไว้ ไหนๆครั้งนี้ผมก็ขอออกเสียงอีกคนแล้วกันนะครับ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 00:00

ยังไม่นอนอีก
ติบอ
นิลพัท

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 00:14

กำลังจะไปแล้วครับพี่ พอดีพรุ่งนี้ผมมีเคสต้องพรีเซนต์หนะครับ เลยมาซ้อมพรีเซนต์ก่อนนอนอีกรอบ แล้วก็หารูปเพิ่มนิดหน่อยครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 01:02

วันนี้คุณติบอ มาแรงนะครับ อิอิ "แปลงร่าง" นึกว่า "แปลงร่าง (แบบ) งง งง"

ถ้าเป็นตำนานไทย "ขาประจำ" คือ "พระอินทร์" ครับ แปลงมาช่วยพระเอกเป็นประจำ เช่น เรื่องพญาแกรก เรื่องท้าวแสนปม เป็นต้น ถ้าไม่ได้พระอินทร์ คงไม่ได้เป็นพระราชาครับ อิอิ และที่พระอินทร์ต้องช่วยก็เพราะ "บุญญาธิการแรง" ครับ ทำให้พระอินทร์ร้อนอาสน์ นั่งไม่ได้ ต้องลงมาช่วย (อาสน์จะได้เย็นลง อิอิ) ตำนานสิงหนวัติกุมาร ตอนเมืองล่มก็มีพระอินทร์แปลงร่างมาบอกคุณยาย ไม่ให้กินปลายักษ์เผือก คุณยายจึงรอดตาย

นอกนั้นก็มีนางนาค ที่ชอบแปลงมาเป็นมเหสีของพระราชา (ตำนานพระร่วงลูกนาค)

ตำนานไทย ก็แปลงร่างกันเยอะครับ

ส่วนวรรณคดี อันนี้ ขอผ่านครับ อิอิ รอผู้รู้ท่านอื่นครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 11:47

เห็นด้วยกับคุณติบอ
อยากให้ตัวป่วนมีสำนึกอย่างคุณบ้าง
มันจะเป็นกำลังใจให้ดิฉันอยู่ที่นี่ได้อีกนาน

เข้าเรื่องดีกว่า

ในวรรณคดีมีนางยักษ์ค่ะ  ชอบแปลงเป็นหญิงสาวสวย เป็นประจำ
อย่าง
-นางพันธุรัต แม่เลี้ยงของพระสังข์ทอง
-นางยักษ์สารตราในเรื่องนางสิบสอง และพระรถ-เมรี
-นางผีเสื้อ แปลงเป็นหญิงสาวเมื่ออยู่กับพระอภัยมณีในถ้ำ

ในรามเกียรติ์  มีฉากสำคัญ ตอนอินทรชิตแปลงกายเป็นพระอินทร์มารบกับพระราม
ในตอนนั้นพระลักษมณ์ออกรบแทนก็ถูกศรสลบไป
หนุมานโดดขึ้นหักคอช้างเอราวัณ ก็ถูกตีสลบ
ตอนนี้มีบทพากย์  ที่อลังการมาก    อาจารย์ตอนม.ปลายให้ท่องจำทั้งตอน
บัดนี้จำได้ตอนเดียว

อินทรชิตบิดเบือนกายิน  เหมือนองค์อมรินทร์
ทรงคชเอราวัณ

แล้วก็มีท่องถึงลักษณะของช้างเอราวัณ ที่มีสามสิบสามเศียร  เศียรหนึ่งมีเจ็ดงา
งาหนึ่งมีเจ็ดสระ  สระหนึ่งมีดอกบัวเจ็ดกอ   กอหนึ่งมีเจ็ดดอก  ดอกหนึ่งมีเจ็ดกลีบ  กลีบหนึ่งมีนางฟ้าเจ็ดองค์
องค์หนึ่งมีบริวารเจ็ดตน
ขับระบำรำฟ้อนตอนพระอินทร์ประทับนั่งบนช้างเอราวัณไปไหนมาไหน
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 12:01

โอ้ย..ช่างขุดมาจากไหนกันคะนี่ แต่ละคน อะฮั้นละงงเป็นไก่ตาแตก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 15:26

อย่าเพิ่งงงค่ะ   มาอ่านทั้งบทกันดีกว่า  จะได้ช่วยคำนวณด้วยว่าทั้งหมดมีจำนวนเท่าไร

ฉบัง ๑๖
อินทรชิตบิดเบือนกายิน.............เหมือนองค์อมรินทร์
ทรงคชเอราวัณ
ช้างนิมิตฤทธิแรงแข็งขัน.........เผือกผ่องผิวพรรณ
สีสังข์สะอาดโอฬาร์
สามสิบสามเศียรโสภา............เศียรหนึ่งเจ็ดงา
ดั่งเพชรรัตน์รูจี
งาหนึ่งเจ็ดโบกขรณี.............. สระหนึ่งย่อมมี
เจ็ดกออุบลบันดาล
กอหนึ่งเจ็ดดอกดวงมาลย์............ดอกหนึ่งแบ่งบาน
มีกลีบได้เจ็ดกลีบผกา
กลีบหนึ่งมีเทพธิดา............... เจ็ดองค์โสภา
แน่งน้อยลำเพานงพาล
นางหนึ่งย่อมมีบริวาร............อีกเจ็ดเยาวมาลย์
ล้วนรูปนิรมิตมายา
จับระบำรำร่ายส่ายหา..............ชำเลืองหางตา
ทำทีดังเทพอัปสร
มีวิมานแก้วงามบวร..............ทุกเกศกุญชร
ดังเวไชยันต์อมรินทร์
ครื่องประดับแก้วเก้าโกมิน.......ซองหางกระวิน
สร้อยสายชนักถักทอง
ตาข่ายเพชรรัตน์ร้อยกรอง............ผ้าทิพปกตระพอง
ห้อยพู่ทุกหูคชสาร
โลทันสารถีขุนมาร..................เป็นเทพบุตรควาญ
ขับท้ายที่นั่งช้างทรง
บรรดาโยธาจัตุรงค์................เปลี่ยนแปลงกายคง
เป็นเทพไทเทวัญ
ทัพหน้าอารักษ์ไพรสัณฑ์............ทัพหลังสุบรรณ
กินนรนาคนาคา
ปีกซ้ายฤาษิตวิทยา..................คนธรรพ์ปีกขวา
ตั้งตามตำรับทัพชัย
ล้วนถืออาวุธเกรียงไกร..............โตมรศรชัย
พระขรรค์คทาถ้วนตน
ลอยฟ้ามาในเวหน....................รีบเร่งรี้พล
มาถึงสมรภูมิชัย
อารยบุตร
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 19:44

*ทศกัณฐ์ แปลงร่างเป็น บุรุษผู้รูปงามที่สุดในสามโลก (พระรามเห็นสับสนทางเพศไปชั่วขณะ)
*หนุมาน แปลงร่างเป็น สุนัขผู้เน่าเฟะชวนอ้วก
*ระเด่นบุษบาหนึ่งหรัด ยังเคยแปลงร่างเป็น บุรุษผู้งามอรชรนามอุณากรรณ (อันนี้ไม่ได้แปลงเอง ฝีมือพระอัยยกาผู้เป็นเทพเล่นตลก)
*สังข์ทอง แปลงร่างจากหอยกลายเป็นคน (อันนี้มั่ว55+)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:46

อันที่จริงหัวข้อที่คุณติบอตั้งมา  ตอบได้เยอะมาก  
ถ้าเรียบเรียงจับประเด็นได้ดีๆ  นำไปเป็นวิทยานิพนธ์ปริญญาโททางอักษรศาสตร์ได้เชียวละค่ะ

การแปลงตัวอีกแบบหนึ่งที่พบกันในวรรณคดีไทย คือการแปลงจากสัตว์เป็นคน หรือคนเป็นสัตว์

อย่างแรก  ในเรื่อง ไกรทอง
จระเข้ชาละวันแปลงเป็นมนุษย์ผู้ชายเมื่ออยู่ในถ้ำแก้วใต้น้ำ   นางจระเข้วิมาลาก็เช่นกัน  
เรื่องกากี  พญาครุฑ  แปลงเป็นมาณพหนุ่มมาเล่นสกากับท้าวพรหมทัต
อย่างหลัง    เถรขวาดแปลงเป็นจระเข้   ในขุนช้างขุนแผน
พลายชุมพลที่ไปปราบเถรขวาดก็แปลงเป็นสัตว์สารพัดชนิด ต่อสู้กับเถรขวาด

ผีแปลงเป็นคน
-เปรตนางวันทอง แปลงเป็นหญิงสาวสวยมาห้ามทัพพระไวย
-ผีในต้นกล้วยตานี แปลงเป็นหญิงสาวเรียกว่านางตานี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:49

เรื่องนางบุษบาแปลงเป็นอุณากรรณ    ดิฉันไม่แน่ใจว่าเป็นการ"ปลอม" หรือ "แปลง"
เพราะดูๆแล้วก็ยังเป็นบุษบาเหมือนเดิม  เพียงแต่ใส่เสื้อผ้าแต่งตัวเป็นผู้ชายเท่านั้นเอง
แต่ใน"ดาหลัง" นางเอกคือบุษบากาโหละ  "แปลง" เป็นชายจริงๆ  เรียกว่ากลายเพศไปเลย
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:53

ค.ห. 6
ความรู้ใหม่ค่ะ ที่ว่ารามเกียรติ์มีกาพย์ฉบัง 16 ด้วย ใครแต่งค่ะ มันส์ดีจังเลย
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:01

การแปลงร่าง นี่ จะรวมจากการใช้มนต์ ด้วยไหมครับผม

อย่าง ลูกเสือ กับ ลูกโค  พระฤๅษีก็ชุบให้เป็นมานพหนุ่มน้อย นามว่า "หลวิชัย" และ "คาวี"

พอจะจัดเข้ากลุ่มนี้ได้หรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องอื่น ๆ ที่มีการแปลงร่าง ก็มี

อุทัยเทวี  ...
ยอพระกลิ่น...
พระญาคางคาก (ชาดกทางล้านนาและอีสาน)
ฯลฯ

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:14

ตอบคุณ Nuchan
บทพากย์เอราวัณ แต่งขึ้นเป็นตอนหนึ่งต่างหาก ไม่ได้รวมในบทละครรามเกียรติ์
เป็นพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย
ค่ะ

ตอบคุณศศิศ
"ชุบ" เป็นอีกกรรมวิธีหนึ่งของการเปลี่ยนร่าง   ไม่เหมือนกับ "แปลง"
" แปลง" เป็นการเปลี่ยนร่างชั่วคราว   แต่" ชุบ" เป็นการเปลี่ยนแบบถาวร

การ "ชุบ" จะชุบต้นแบบจากสัตว์หรือสิ่งของก็ได้ ให้เป็นคน
อย่างชุบสัตว์เป็นคน  ในหลวิชัย-คาวี
ชุบนางกบ เป็นหญิงสาว คือฤๅษีชุบนางมณโฑ ในรามเกียรติ์
ชุบสิ่งของเป็นคน  พระฤๅษีวาดรูปโอรสพระราม แล้วชุบให้เป็นเด็ก  ชื่อพระลบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:15

ตำนานผาแดง-นางไอ่  ลูกชายพญานาคแปลงเป็นกระรอกขาวไงคะ
ถือเป็นการแปลงจากสัตว์เป็นสัตว์อีกชนิด
ติบอ
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:36

ขอบพระคุณครับ อาจารย์เทาฯ และพี่ๆอีกหลายท่านที่มาตอบกระทู้นะครับ

ที่จริงผมอ่านเรื่องแปลงร่างผ่านหูผ่านตามาก็หลายเรื่องพอดู(แต่ส่วนมากก็ลืมๆไปแล้วล่ะครับ)

แต่ที่จำติดหัวอยู่ก็คงหนีไม่พ้นของคุณสุวรรณนะครับ ที่แปลงไปแปลงมาบทจัดทัพของเธอตัวละครก็ออกมาเป็นตัวเดิมตั้งแต่ต้นจนจบ

ว่าแล้วก็ขอยกข้อความที่อ.เทาชมพูเคยโพสต์ไว้มาแล้วกันนะครับ
(ผมขี้เกียจพิมพ์หนะครับ)

จำจะยกโยธาคลาไคล
ตามองค์พระอภัยเชษฐา
ว่าพลางนางแปลงกายา
เป็นองค์สุดาเยาวมาลย์

รี้พลให้กลายเป็นโยธา
ไอยราแปลงเป็นคชสาร
พาชีแปลงเป็นอาชาชาญ
พระพรหมานแปลงเป็นท้าวธาดา

ไกรสรให้แปลงเป็นสิงหราช
สกุณชาติให้แปลงเป็นปักษา
พระราเมศแปลงเพศเป็นรามา
พยัฆาแปลงเป็นพยัคฆี

พระยาครุฑแปลงเป็นสุบรรณจร
วานรแปลงเป็นกระบี่ศรี
นาคาเป็นพระยาวาสุกรี
โกสีย์แปลงเป็นท้าวหัสนัยน์

พระสุริยันนั้นเป็นทินกร
ศศิธรเป็นดวงแขไข
เจ้าพลายงามแปลงนามเป็นหมื่นไวย
ชาละวันนั้นให้เป็นกุมภา

พระอิศวรแปลงเป็นพระศุลี
ทรพีแปลงเป็นมหิงษา
เทเวศรแปลงเพศเป็นเทวา
กินราแปลงเป็นกินรี

พระยาหงส์แปลงองค์เป็นเหมราช
พระดาบสแปลงชาติเป็นฤๅษี
โคกลายกายาเป็นคาวี
มฤคีแปลงเป็นมฤคา

มยุเรศกลายเพศเป็นยูงพลัน
ทศกัณฐ์นั้นแปลงเป็นยักษา
อุณากรรมนั้นเป็นบุษบา
ปันหยีแปลงกายาเป็นอายัน

ขุนแผนแปลงกายเป็นพลายแก้ว
สียะตราเพริศแพร้วเป็นย่าหรัน
คนธรรพให้แปลงเป็นคนธรรพ์
นางพิมกลายกายพลันเป็นวันทอง

ต่างตนสำแดงแผลงฤทธิ์
ทศทิศไหวจบสยบสยอง
โยธาเหลือหลายก่ายกอง
คับคั่งทั้งท้องสนามใน

จากความเห็นที่ 107 ในกระทู้นี้ครับ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=19&Pid=12498  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์