เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 29020 The Nutcracker Suite
นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 17:24

กำลังฟังเพลินเชียวค่ะ บัลเลต์เรื่องนี้ ฉากสีสันตระการตานะคะ เด็กๆชอบชมบัลเลต์เรื่องนี้กันมากทีเดียว

ขออนุญาตแทรกนอกเรื่องนิดหนึ่ง  อาจารย์คะ หนูโพสต์ตอบเรื่องการทำตัวอักษรในช่องพิมพ์ตอบกระทู้ให้ใหญ่ขึ้น ไว้ในกระทู้เฉพาะกิจถึงคุณอ๊อฟ ที่อาจารย์ตั้งไว้น่ะค่ะ เกรงว่าอาจารย์จะไม่ทันเห็นค่ะ
Jill
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

โรงเรียนสารสาสน์วิเทศบางบอน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 20:24

งั้นก็ขออนุญาตินั่งล้อมวงด้วยคนนะคะ..คงไม่ได้ทำให้คุณเทาชมพูเดือนร้อนนะคะ..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 02:26

ขอบคุณในความเอื้อเฟื้อค่ะคุณนนทิรา     คุณอ๊อฟช่วยแก้ไขให้ฟ้อนท์ของดิฉันใหญ่ อ่านง่ายแล้วค่ะ
ดิฉันจะแนะนำวิธีของคุณให้เพื่อนๆทราบกันต่อๆไปนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 02:37

งานเลี้ยงจบลง แขกเหรื่อลากลับ   เจ้าของบ้านพาลูกๆซึ่งเหนื่อยอ่อนจากงาน ขึ้นนอน  บ้านตกอยู่ในความมืดและเงียบสงัด    

พักใหญ่ต่อมาคลาร่าตื่นขึ้น นึกห่วงตุ๊กตานัตแครกเกอร์ที่ยังคงถูกทิ้งอยู่ใต้ต้นคริสต์มาสในห้องโถง     เธอก็ย่องลงมาหยิบตุ๊กตา   แล้วก็เผลอหลับไปบนเก้าอี้ยาวโดยมีตุ๊กตาอยู่ในวงแขน

เสียงนาฬิกาตีบอกเวลาเที่ยงคืน   ต้นคริสต์มาสและของขวัญอื่นๆเริ่มเคลื่อนไหวมีชีวิตขึ้นมา  

ต้นคริสต์มาสเริ่มสูงขึ้นๆ  จนกระทั่งดันบ้านทั้งหลังให้ยกขึ้นหลุดลอยหายไป เหลือแต่คลาร่ากับตุ๊กตานัตแครกเกอร์
เสียงเคลื่อนไหวของอะไรอย่างหนึ่ง เป็นฝูง  แห่กันเข้ามาใกล้    มันคือหนูที่ออกหากินตอนกลางคืน

ไม่ใช่หนูน่ารักอย่างมิคกี้เม้าส์  แต่เป็นหนูตัวใหญ่น่าเกลียดน่ากลัว  นำขบวนโดยราชาแห่งหนู
คลาร่าตื่นขึ้นมา  เธอตื่นตระหนก พยายามวิ่งหนี แต่ฝูงหนูก็เข้าล้อมเธอไว้
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 02:44

ฟังกำลังเพลินค่ะ อย่าเสียอารมณ์กับ the sicko.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 02:53

จริงค่ะ คุณ Nuchan  ดิฉันควรแคร์เพื่อนๆมากกว่าคนที่ไม่ใช่เพื่อน
ในตอนนั้นเองตุ๊กตานัตแครกเกอร์มีชีวิตขึ้นมา เช่นเดียวกับตุ๊กตาทหารที่เป็นของขวัญคริสต์มาส  
บรรดาตุ๊กตาก็เข้าป้องกันคลาร่าจากพวกหนู

ราชาหนูนำพวกเข้าตะลุมบอนกันพวกนัตแครกเกอร์     เกิดการต่อสู้กันชุลมุนวุ่นวาย  
ราชาหนูแทงนัตแครกเกอร์ด้วยดาบจนล้มลง    

คลาร่าถอดรองเท้าออกขว้างราชาหนู ถูกมันอย่างจัง ล้มลงขาดใจ

พวกหนูเห็นหัวหน้าเสียทีก็พากันล่าถอยออกไปจากที่นั้นโดยแบกศพของราชาหนูออกไปด้วย  

เหลือแต่คลาร่าซึ่งกอดนัตแครกเกอร์ร้องไห้คร่ำครวญด้วยความอาลัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 11:52

น้ำตาของคลาร่าหยดลงถูกนัตแครกเกอร์   ตุ๊กตาก็ฟื้นคืนชีวิตขึ้นมา
คำสาปเสื่อมมนตร์ขลังลงนับแต่ราชาหนูตาย    นัตแครกเกอร์กลายเป็นเจ้าชายรูปงาม

ในเวอร์ชั่นที่นักมายากลพาหลานชายมาด้วย   เจ้าชายหน้าเหมือนหลานชายของเขาเป๊ะๆ
ด้วยความยินดีปรีดาอย่างที่สุด  คลาร่ากับเจ้าชายนัตแครกเกอร์ก็เต้นรำกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 11:56

เรื่องยังไม่จบแค่นี้ เป็นเพียงฉากเริ่มต้นของความอลังการของบัลเล่ต์

เลื่อนสวยงามลำหนึ่งแล่นเข้ามาในฉาก    เจ้าชายชวนคลาร่าออกเดินทางไปท่องเที่ยวในดินแดนแห่งเทพนิยาย

ดินแดนแห่งแรกที่ไปถึงคือแดนหิมะ   ราชาและราชินีแห่งหิมะมาต้อนรับคลาร่าและเจ้าชาย
ด้วยความชื่นชมยินดีในความกล้าหาญของคลาร่าที่ช่วยเจ้าชายให้พ้นคำสาป

เกล็ดหิมะกลายเป็นนางระบำแสนสวย  ในชุด Dance of the Snowflakes
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 11:58

ราชาและราชินหิมะต้อนรับคลาร่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 12:00

ภาพวาดนี้ชื่อ Dance of the Snowflakes
ได้แรงบันดาลใจจากบัลเล่ต์เรื่องนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 12:02

อีกแบบหนึ่งของ Dance of the Snowflakes
ที่มีรูปแตกต่างกันไป เพราะดิฉันเก็บภาพมาจากบัลเล่ต์ของหลายคณะ ต่างยุค  ต่างประเทศ กันไป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:23

ในช่วงครึ่งหลังนี้ไปจนจบเรื่อง เป็นความอลังการของเพลงและลีลาบัลเล่ต์ ที่ไชคอฟสกี้สร้างความตรึงตาตรึงใจให้ผู้ชมมาจนทุกวันนี้
พระราชาและราชินีหิมะ เชื้อเชิญคลาร่าและเจ้าชายนัตแครกเกอร์ไปเยือน "อาณาจักรของหวาน" ซึ่งในเมืองนั้น  ของหวาน ของว่าง และดอกไม้ต่างๆ ล้วนมีชีวิต

ผู้ที่มาต้อนรับนางเอกของเรา ก็คือนางฟ้าแสนสวย Sugar Plum Fairy  เพลง Dance of the Sugar Plum Fairy เป็นเพลงคลาสสิคของไชคอฟสกี้ที่คุ้นหูกันที่สุดเพลงหนึ่งในแนวเดียวกัน

โดยเฉพาะเมื่อวอลท์ ดิสนีย์สร้างการ์ตูน Fantasia ขึ้น   เขานำเพลงในชุดนัตแครกเกอร์ไปประกอบงานการ์ตูนธรรมชาติแสนสวย    เพลงชุดนี้ก็ยิ่งระบือลือเลื่อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:25

นีคือชูการ์พลัมแฟรี่ เหมือนกันค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:27

ชุดนี้ไม่แน่ใจว่าเป็น Dance of the Flowers หรือ Snowflakes
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 22:29

ขบวนของหวาน  และชูการ์พลัมแฟรี่ ออกมาต้อนรับคลาร่า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์