เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3779 ทายปัญหาค่ะ
แมงกาชอน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 พ.ย. 00, 02:00

ปัญหานี้เอาไปไว้ที่สโมสรแล้วไม่มีคนเล่นด้วยเลย ขอเอามาเล่นบนเรือนไทยนะคะ

อะไรเอ่ย หึ่งๆไม่ใช่ผึ้งภุมรา
เอกะบาทา จเรจเร?

แมงกาจั๊ว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 13:09

อะไรล่ะ?
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 14:10

ขอตัวช่วยค่ะ  บอกใบ้มากกว่านี้สิคะ
แมงกาชอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ย. 00, 17:41

เป็นของเล่นค่ะ
ศุภศจี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 13:04

ลูกข่างหรือเปล่าคะ
อินทาเนีย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 15:10

ทายเหมือนคุณศุภศจีได้ป่าว?

ป.ล. : คุณศุภศจีชื่อเพราะจังครับ  ^_^

แมงกาชอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 พ.ย. 00, 18:53

ทายเก่งจังค่ะ
สงสัยต้องไปชอนหาปัญหาใหม่มาซะแล้ว
ศุภศจี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 13:44

ขอบคุณ คุณอินทาเนีย  มากค่ะ   สำหรับคำชม
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 13:46

แล้วทำไมลูกข่าง ต้องหึ่ง ๆ ด้วยละครับ ไม่ค่อยยินยอมพร้อมใจกับคำเฉลย

ผมมีของเล่นอันหนึ่ง (มีหลายอันด้วยละ)
เป็นทรงกระบอกกลวงเล็ก ๆ ขนาด เหรียญ 10 บาท ยาวประมาณ 1 นิ้ว
ทำด้วยดิน ปลายกระบอกด้านหนึ่งปิดด้วยกระดาษตึง ๆ แล้วเอาเชือกผู้ร้อย
ปลายเชือกอีกด้านคล้องกับปลายไม้เล็ก ๆ เป็นห่วง ที่ปลายไม้มียางสนเพื่อ
ให้ฝืด พอหมุนจะเกิดเสียงดังเหมือนจักจั่น จึงมีบางคนเรียนจักจั่น
จึงมีเสียงหึ่ง ๆ คล้ายแมลงแต่ไม่ใช่ผึ้ง แล้วก็มีก้านเดียวคือเอกะบาทา
คงเคยเห็นกันนะครับ ผมมีรูปอยู่ด้วย แต่ต้องไปหาก่อนครับ
คือผมมันเด็กดื้อ ไม่เชื่อคนอื่นง่าย ๆ อย่าโมโหนะครับ
คือผมอยากได้เหตุผลว่าทำไมเป็นลูกข่างครับ
แค่แวะมาคุยด้วยครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 พ.ย. 00, 22:03

เวลาลูกข่างหมุน จะมีเสียงหึ่งเหมือนกันครับอาจารย์ ส่วนทำไมถึงดังหึ่งๆ นั้น ผมก็ไม่ใช่นักฟิสิกส์เสียด้วย อาจารย์นั่นแหละต้องอธิบายให้พวกเราฟัง จุดที่ปลาย (ก้น?) ลูกข่างจดพื้น (ซึ่งจะเรียกว่า Fulcrum ได้รึเปล่าก็ไม่รู้) นี่ ถือเป็นเท้าครับ เพราะจดอยู่กับพื้นแล้วก็เคลื่อนไป (จเร- จเร) จะถือเป็นโมเมนตั้มเชิงมุม หรือจะมีแรงหนีศูนย์กลางและแรงสู่ศูนย์กลางมาเกี่ยวข้องด้วย หรือจะเป็นทอร์ก หรืออะไรก็ไม่รู้แหละ บอกแล้วว่าผมไม่ใช่นักฟิสิกส์

ของเล่นของอาจารย์ เห็นจะเป็นของสมัยใหม่ที่เข้ามาหลังปริศนาคำทายนี้ครับ เพราะคำทายนี้มีมานานแล้ว อีกอย่าง ถ้าให้ผมอธิบาย ก้านนั่น ไม่ได้แตะอยู่กับพื้น (หมุนไปรอบๆ?) ไม่ได้มีส่วนในการเคลื่อนที่ไปตามแนวระนาบของเทหวัตถุนั้น ไม่ถือว่าเป็นเท้าครับ

เอาคนเรียนวิชาการเมืองมาอธิบายกลศาสตร์ก็ออกมาประหลาดๆ อย่างนี้แหละ อย่าถือสาผมเลยครับ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 พ.ย. 00, 14:41

ของเล่นที่ผมว่านี่โบราณมากเลยครับ รับรองว่าเก่าแก่กว่าลูกข่าง
แต่เสียงหึ่ง ๆ พออธิบายได้แบบฟิสิกส์แน่ครับ แต่หมดเวลา จะต้องไปสอน
วันหลังมาต่อแล้วกันครับ
ขอโทษที เพิ่งมาอ่านเจอครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์