เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 23101 กระทู้เฉพาะกิจ ถึงคุณอ๊อฟ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 11:02

ขอบคุณคุณ Dominio ครับ

1. การ vote ไม่ได้ผิดครับ ตั้งใจให้เป็นแบบนั้นครับ
ผู้ไม่ใช่สมาชิกโหวต 1 ครั้ง กระทู้นั้นได้ 1 คะแนน
สมาชิกระดับ vMember (ชื่อที่มีโลโก้ ต่อท้าย) โหวต 1 ครั้ง กระทู้นั้นได้ 2 คะแนน
สมาชิกระดับ v Honoured Member (ชื่อที่มีโลโก้ ต่อท้าย) โหวต 1 ครั้ง กระทู้นั้นได้ 3 คะแนน
ไปเรื่อยๆ จน
สมาชิกระดับ v Team (ชื่อที่มีโลโก้ ต่อท้าย) โหวต 1 ครั้ง กระทู้นั้นได้ 6 คะแนน

ส่วน ข้อ 2 และ ข้อ 3 จะดำเนินการจัดแก้ครับ ขอบคุณครับ ที่แนะนำ
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 12:29

แม้น่าจะมีชมรมคนนอนดึกนะ ได้โปรดถนอมสุขภาพด้วยนะครับ
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 12:49

แหม คุณครู..ชิต หยุด 3 วัน ก็ around the clock เป็นของธรรมดา วันก่อนเพื่อนบนบอร์ด
ส่งซิกให้เข้าแชท สว่างไม่รู้เรื่องค่ะ

จาก ค.ห. 16 คุณอ๊อฟ ไม่ต้องตอบหรอกค่ะ แต่ขอเสนอความคิดว่าเวลาฟังผล vote
หากให้ น.น. ไม่เท่ากัน ก็ยึดถือเป็น popular vote result ไม่ได้นะสิค่ะ
Well, as you like it!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 12:50

กำลังจะเข้ามาโพสต์
เจอคำตอบคุณครูชิต เลยต้องค่อยๆถอยออกไป
ที่นี่ เพิ่งสี่ทุ่มสามสิบเจ็ดนาทีค่ะ  
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 13:07

หิมะละลายหรือยังค่ะ อ้อ..อาจารย์ไม่ออกทัวร์ จะพักที่เมืองนี้ตลอดศก เลยเหรอค่ะ
ครู...ชิต
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

TEACHER IN SISAKET ,S AREA 2 EDUCATION OFFICE

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 13:31

ต้องขออภัยด้วยนะครับ อาจารย์เทาชมพูและทุกๆท่าน  เพราะเมื่อคืนผมก็คาดว่าน่าถึงตี 3 โดยประมาณอย่างไม่รู้ตัวนะครับ เหตุผลน่าจะแบบเดียวกับ คุณ Dominio  ผมติดตามอ่านผลงานอาจารย์เทาชมพูอยู่เช่นกันครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 15:13

เรียนถามคุณอ๊อฟว่าเวลาไป copy and paste ทำอย่างไรจึงจะหลีกเลี่ยง back slash ได้คะ เช่น
I'll be home for Christmas

บางคนก็ post ได้ โดยไม่ติดมาค่ะ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 ธ.ค. 05, 23:13

ขออีกอย่างนึงได้มั้ยครับ
sms อะครับ จะดีมากถ้าเวลามี sms ใหม่แล้วให้มีหน้าต่างใหม่โผล่มาบอกอะครับ
เพราะว่าส่วนใหญ่เลือกแบบ log in ตลอด แล้วก็ลืมไปดู sms ใหม่ครับ
ขอบคุณครับ

อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ธ.ค. 05, 23:05

ขอบคุณทั้ง 2 คนครับ

เรือง apostrophe เป็นปัญหาของเรามาระยะนึงแล้วครับ คาดว่าน่าจะเป็นเพระ encoding ที่ แต่ละคนใช้ต่างกัน ส่วนไอเดียของน้องเนยสด ดีมากเลยครับ ทั้งสองเรื่องเข้าไปอยู่ใน todo list ของทีมโปรแกรมเมอร์เรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณครับ
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 00:23

ผมต้องขอขอบคุณมากกว่าครับ
ที่ช่วยอำนวยความสะดวกให้ผู้ใช้ครับ
(มาดึกอีกแว้ว...)    

นนทิรา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 77

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 02:52

หายหน้าจากเรือนไทยไปนาน เข้ามาเยี่ยมคราวนี้ เรือนไทยเปลี่ยนโฉมไปจนแทบจำไม่ได้ หน้าตาสดใส ลูกเล่นแพรวพราวขึ้นเยอะเชียวค่ะ เยี่ยมมากเลยค่ะคุณอ๊อฟและทีมงานท่านอื่นๆ

อาจารย์เทาชมพูคะ หนูไม่ทราบว่า อาจารย์ใช้ Browser ตัวไหนอยู่ แต่ถ้าเป็น Firefox ก็ปรับขนาดตัวอักษรได้ง่ายค่ะ โดยไปที่ View > Text Size > Increase ถ้ากด Increase ไปเรื่อยๆ ตัวอักษรก็จะใหญ่ขึ้น และตัวอักษรในช่องสำหรับพิมพ์ตอบกระทู้ก็จะใหญ่ขึ้นตามไปด้วย

ส่วนถ้าเป็น Internet Explorer ก็ต้องตั้งค่านิดหน่อยค่ะ โดยสร้าง Style Sheet เอง  วิธีแบบนี้ หนูเอามาจาก gazib.com ค่ะ อาจารย์ลองตามไปดูตามลิงค์นี้นะคะ (ถ้าอาจารย์มีปัญหากับลิงค์ เดี๋ยวหนูมาอธิบายวิธีที่กระทู้นี้ได้ค่ะ จะไปก๊อปมาแปะเลย เกรงว่าจะเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์)
 http://www.gazib.com/zone_technical/internet/2543/it430001.asp
วิธีนี้ สามารถใส่ font size ให้เกิน 16pt ได้ค่ะ ใส่เป็น 20pt ก็เห็นชัดดี
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 13:27

ขอบคุณครับ คุณนนทิรา เราก็พยายามพัฒนากันไปเรื่อยๆตามกำลังหน่ะครับ

ขอบคุณที่แวะกลับมาเยี่ยมเยียนกันครับ สมาชิกที่มีหมายเลขสมาชิกวิชาการ (vID) 2 หลักนี่ ถือเป็นสมาชิกรุ่นบุกเบิกเลยนะครับเนี่ย ยินดีต้อนรับกลับสู่เรือนไทยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ธ.ค. 05, 18:22

คุณอ๊อฟคะ

กรุณาโชว์ IP ของผู้ตั้งกระทู้ด้วยค่ะ  

อย่างกรณีคุณ drag

ดิฉันคิดว่าควรจะซ่อนเฉพาะ vteam และ honoured  member เท่านั้น  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 22 ธ.ค. 05, 10:27

คุณอ๊อฟคะ
ขอรายงานผลการใช้เครื่องหมาย apostrophe ค่ะ
หากโพสต์ตอนดึกๆ ในกระทู้ Winter Wonderland เช่น ค.ห. 41 จะเป็น apostrophe ถูกต้อง
แต่หากมาโพสต์ตอนเช้า จะไม่ได้ค่ะ เช่น I'd better not

ทำไมเวลาถึงมาเป็น factor ค่ะ?
อ๊อฟ
ชมพูพาน

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 22 ธ.ค. 05, 10:55

ขอบคุณครับคุณเทาชมพู มันเป็น bug ของโปรแกรมครับ จริงๆมันควรจะต้องแสดงครับ และดำเนินการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

ส่วนเรื่อง 'apostrophe' เรียนคุณ Nuchan ตรงๆว่า ตอนนี้ก็ยังคงพยายามหาคำตอบอยู่ครับ เพราะที่พวกเราเองทดสอบ ก็ไม่เคยปรากฏ \' เลย ตอนแรกก็คาดว่าว่าน่าจะเป็น encryption หรือ ฟ้อนต์ที่ user แต่ละคน ที่ตั้งค่าไว้ต่างกัน (ยังไงก็แล้วแต่ ต่อให้เป็น case นี้ก็ควรจะมีวิธีจัดการได้)(พวกเราใช้ ฟอนต์ tahoma (Tools->Internet Options->Fonts->Thai)) แต่ตามที่คุณ Nuchan บอก อาการมันขึ้นอยู่กับ เวลาโพสต์ด้วยนี่ พวกเราชักจะงงขึ้นไปใหญ่ครับ จะพยายามครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
  พิมพ์