เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 18886 หิมะแรก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 05:47

ได้รูปแล้วค่ะ  เสียดายที่ต้องย่อลงเล็กมาก ไม่งั้นเกิน ๔๐ kb.
ไม่รู้ว่ากระทู้คุณ Vun เขาทำได้ยังไง  รูปใหญ่เบ้อเริ่มเลย
คุณอ๊อฟ  ขอเพิ่มจาก Max 40 kb เป็น 100 kb ได้ไหมคะ

หิมะแรก-
ถ่ายจากหน้าอพาตเม้นท์ มองเห็นอาคารเก่าของมหาวิทยาลัย
ที่นี่เคยเป็นที่รับปริญญาในฤดูใบไม้ผลิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 05:48

ภาพที่สอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 05:49

ถ่ายจากในรถยนต์
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 05:58

สวยดี่ค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าหิมะแรก มาช้าขนาดนี้ จากรูป 15 แสดงว่าอาจารย์ได้ 2 ใบ
ตามที่คุณ paganini และติบอใบ้หวยจริงๆนะสิค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 11:32

ดิฉันคงจะเบลอจริงๆ  นับชั่วโมงผิด ที่นี่ช้ากว่ากรุงเทพ ๑๔ ชั่วโมงค่ะ  ไม่ใช่ ๑๒

เช็คอุณหภูมิอากาศแล้วชักตกใจ   คืนนี้ลงต่ำมาก  ถึงลบสิบเจ็ดองศา ซ.
ปกติไม่เคยลงต่ำกว่าศูนย์  มีหิมะบางๆวันเดียวก็ละลาย
นี่แดดออกจ้าทั้งวัน ค่ำลงหิมะยังจับแน่นไม่ละลายเลย
หน้าหนาวปีนี้คงหนาวจัด  

เอารูปมาฝากสมาชิกเรือนไทยอีกค่ะ
เป็นตอนที่หิมะตกใหม่ๆ  ออกไปถ่ายรูปจนเกือบได้หวัดกลับมา
สังเกตเห็นทางเดินหน้าบ้านที่หิมะตกขาวไปหมดไหมคะ
เป็นความรับผิดชอบของเจ้าของบ้านแต่ละคนที่ต้องกวาดหิมะหน้าบ้านตัวให้หมด
ถ้าคนเดินผ่าน ลื่นล้ม  เขาฟ้องเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของบ้านได้ทันที
ค่าเสียหายที่นี่แพงมหาศาลเสียด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 11:35

ตอบ ค.ห. ๑๘
ถ้านับตั้งแต่ปริญญาตรีก็เกิน ๒ แล้วค่ะ

ขับรถไปก็เห็นถนนหนทางเป็นแบบนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 11:39

นี่คือสวนสาธารณะกลางเมืองชื่อเกลนเมียร์พาร์ค  
ดิฉันมานั่งเล่นที่นี่ในฤดูร้อน  มีสระกว้างพร้อมด้วยหงส์ลอย ต้นไม้เขียวสด
พอถึงฤดูหนาว มีแต่เป็ดป่า  สระกลายเป็นน้ำแข็งไปเกือบหมด
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 12:06

อาจารย์ยังไม่ง่วงหรือค่ะ ดิฉันเร่งปิดงบปลายปี ก็ทั้งวันทั้งคืนเหมือนกันค่ะ เบื่อทีก็ไถลที

คำว่า lagoon และ creek เขาใช้ต่างกันอย่างไรค่ะ
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 12:22

ได้ครับคุณเทาชมพู ทีมงานกำลังปรับปรุงให้ครับ สำหรับ vTeam ให้ปรับเป็นส่งรูปได้ 100 KBytes  ครับ เสร็จแล้วผมจะแจ้งอีกทีนะครับ

จากรูปดูเหมือนจะหนาวมาก แต่สวยจังเลยครับ คิดถึงหิมะ    
(ตอนนี้ผมอยู่ภาคใต้ ฝนตกไม่ยอมหยุดมา 6 วันแล้วครับ เฮ้อ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 13:11

ดิฉันพยายามถ่างตาไม่ให้ง่วงค่ะ เพื่อจะได้นอนหลับรวดเดียวจนเช้า  ไม่งั้นก็ตื่นกลางดึก ตาเป็นนกฮูกแล้วไปง่วงเอาบ่าย

ขอบคุณคุณอ๊อฟค่ะ    เอาเป็นว่าเปลี่ยนตัวเลขในช่องโพสต์จาก Max 40 kb เป็น Max 100 kb เมื่อไรดิฉันก็รู้เอง
ฝนตกยังไม่หนาวเป็นบ้าเป็นหลังเท่าหิมะตก นะคะ  

lagoon  หน้าตาเป็นยังงี้ค่ะ  มักอยู่ติดทะเล มีทางเปิดถึงกันให้น้ำไหลเข้าออกได้  แต่มีสันดอนหรือแนวปะการังคั่นอยู่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 13:12

นี่ก็ลากูน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 13:15

ส่วน creek คือลำห้วย
แต่อย่าถามว่า ต่างจากลำธารยังไง  
ไม่รู้รายละเอียดมากขนาดนั้นว่าเขาวัดกันที่ขนาด
หรือว่าเหมือนกัน ต่างกันแต่ใครจะเรียกยังไง
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 20:38

แฮะๆ ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ จริงๆดิฉันหมายถึง รูปที่ 21...มีสระกว้างพร้อมด้วยหงส์ลอย
บางที่เรียก creek พอจำไปเรียกอีกที่ เขากลับเรียกชื่ออื่นอีก สรุปแต่ละที่ เรียกชื่อไม่ค่อยจะเหมือนกัน
ดูเหมือนไม่มีใครเรียกว่า pond เสียเท่าไรเลยค่ะ  
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 21:03

ช่วงเช้ากรุงเทพฯวันนี้อุณหภูมิ 20 องศา C (68 องศา F) ค่ะ
วิทยุรายงานว่าเหนือกรุงเทพฯขึ้นไป แถวลพบุรี เพชรบูรณ์ สัก15 องศา
ในตอนเช้า พอบ่ายๆหน่อย ก็ 32

หวังว่าฮีตเตอร์ในอพาร์ตเมนท์ของอาจารย์ เป็นแบบไฟฟ้า
(อ่านกระทู้ท่านอากาศฯ เลยเสียวๆค่ะ)
อาจารย์เดรส วอร์มนะคะ เดี๋ยวเป็นหวัดแล้วจะถ่ายรูปไม่สนุก  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 ธ.ค. 05, 00:01

ฮีตเตอร์ไฟฟ้าค่ะ  ปรับอุณหภูมิไว้ที่ ๗๕ องศา ฟ.
วันนี้แดดออกสว่าง  อุณหภูมิขึ้นสูงสุดคือลบสาม ซ. (หรือ ๒๕ องศา ฟ.)
เมื่อคืนนี้หนาวววววมากกกก   ดูทีวี ช่องพยากรณ์อากาศ เขาเรียกว่า bitterly cold คืนนี้ก็หนาวพอกัน

วันนี้หนาวจัดเพราะหิมะเริ่มละลายนิดหน่อย  แต่ส่วนใหญ่ยังจับแข็งอยู่บนพื้นดิน  
เคราะห์ดียังไม่มีลม  

อาจารย์โทรมาชวนไปกินอาหารกลางวัน  จำใจต้องปฏิเสธ
เพราะว่าทำท่าจะเป็นหวัด  แสบคอและคัดจมูก ทั้งที่ขังตัวเองอยู่ในห้องไม่ออกไปไหน

ใจหนึ่งก็คิดว่าควรจะออกไปให้ชินอากาศหนาว  ดีกว่าจะโผล่ออกไปทีเดียวในวันงานพรุ่งนี้

เขาจัดงานกันในช่วงเย็นค่ะ ซึ่งก็มืดสนิทแล้ว  คงจะกินเวลาไม่นานนัก
เพราะการรับปริญญาแบ่งเป็น ๒ วัน  พวกปริญญาตรี(ซึ่งมีมาก) รับวันหนึ่ง
พวกปริญญาโทและเอก (ซึ่งมีน้อย) รับอีกวันหนึ่ง

แต่อีกใจห้ามว่าขืนออกไปวันนี้ กลับมาปวดหัวตัวร้อนเป็นไข้หวัด     พรุ่งนี้จะลุกไม่ไหวละยุ่งเชียว
เอาเป็นว่าพรุ่งนี้ออกไปงาน  ให้เสร็จๆกันไป  แล้วกลับมานอนซม ยังปลอดภัยหายห่วงกว่า  ว่าภารกิจใหญ่จบไปแล้ว
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์