เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3314 สมบัติข้างที่ vs สมบัติหลวง
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 04:00

ม.ล. ศรีฟ้าฯ เล่าถึงพินัยกรรมของ ร. 6 ว่า พระองค์ทรงระบุว่าจะมอบพระราชวังสนามจันทน์ให้หากได้พระราชโอรส (หากได้พระราชธิดา คงไม่ระบุมังคะ) อยากเรียนถามว่าสมบัติส่วนพระองค์มีความปนเปกับสมบัติหลวงมาก แล้วอย่างนี้ มศว. ทับแก้ว ต้องจ่ายค่าเช่าให้ผู้ใดไหมค่ะ

ไม่ใช่กรณีนี้กรณีเดียวที่ผ่านตาดิฉัน เคยอ่านว่าทายาทวังบางขุนพรหมอยากทวงวังคืนเหมือนกัน ขอบพระคุณค่ะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 05:05

ขออนุญาต แก้คำผิดให้นะครับ

"พระราชวังสนามจันทร์" คือคำที่ถูกต้องครับ

ผลการค้นหาโดย google (อีกแล้ว) ได้คะแนนดังนี้ครับ

"พระราชวังสนามจันทร์" ได้ 529 รายการ
"พระราชวังสนามจันทน์" ได้ 88 รายการ

เป็นคำที่เขียนผิดกัน 1 ใน 5 ครับ ไม่มากเท่าไหร่

ผมเข้าใจว่า "สนามจันทร์" คงหมายถึง พระราชวังแห่งนี้ มีสนามกว้างให้จันทร์ส่องหล้า (โรแมนติก ฮืม)

ถ้าเป็น "สนามจันทน์" จะหมายถึง มีสวนปลูกไม้จันทน์ (ไม้เนื้อหอมชนิดหนึ่ง)

ส่วนเรื่องที่ถาม ผมเองก็ไม่มีความรู้ครับ ผู้รู้ท่านอื่นโปรดช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

----------------

เกี่ยวพระราชวังสนามจันทร์ อ่านได้ที่ "หอมรดกไทย" ครับ http://203.144.136.10/service/mod/heritage/nation/tour/sanamjan.htm

ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 23:48

มศว ทับแก้ว...... มีด้วยหรอ ผมจบ มศว มารู้จักแต่ ประสานมิตร องครักษ์ ปทุมวัน บางเขน สนามกีฬา ซึ่งตอนนี้เหลืออยู่แค่ประสานมิตร กับองครักษ์ สองแห่งกระมัง
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 23:52

ขออภัย ศิลปากร ทับแก้ว ค่ะ
Dominio
ชมพูพาน

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 23:55

คุณ Hotacunus
... "สนามจันทร์" คงหมายถึง พระราชวังแห่งนี้ มีสนามกว้างให้จันทร์ส่องหล้า (โรแมนติก ฮืม)

เดี่ยวได้ส่งปิ่นโตให้คุณ อยากทานอะไร สั่งไว้ล่วงหน้านะคะ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 03:02

อิอิ ...    
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 07:41

คุณลำดวนฯ  จบจากมศว  หรอครับ  ถ้่างั้นผมขออนุญาตคารวะรุ่นพี่ด้วยนะครับ

เข้าใจว่าตอนนี้พระราชวังสนามจันทร์เป็นของสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์  อยู่ภายใต้การดูแลของสำนักพระราชวัง  อาจจะทั้งหมดหรือแค่บางส่วนผมไม่แน่ใจนะครับ  ตอนนี้ได้ยินข่าวมาบางส่นจะถูกบูรณะเพื่อจะจัดเป็นที่ประทับ  ไม่ยืนยันนะคับว่าชัวร์

ในพระราชพินัยกรรมของรัชกาลที่  6  ทรงระบุไว้ด้วยครับว่าหากไม่ทรงมีพระราชโอรส  ให้ใช้พระราชวังสนามจันทร์เป็นที่ทำการของรัฐบาลครับ  สำหรับพระราชมรดกของพระองค์ถ้าจำไม่ผิดทรงมีพระราชพินัยกรรมระบุไว้นะครับว่าพระราชทานอะไรให้กับท่านผู้ใดบ้าง

ส่วนการขอคืนวังบางขุนพรหมเกิดขึ้นสมัยจอมพล  ป. พิบูลสงคราม  สมัยที่  2  อ่ะครับ  แต่ยังไมทันดำเนินการอะไรก็เกิดปฏิวัติปี  2500  ซะก่อน  รัฐบาลใหม่เลยไม่คืนให้อ่ะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์