เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 10526 เรื่องเผ็ดๆ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 14 พ.ย. 00, 21:04

ผู้ชายแซบถึงทรวงหรือเปล่าไม่ทราบนะครับคุณนวล อันนี้ต้องถามผู้รู้
ผมไปคิวบาเมื่อประมาณ 10 ปีก่อน จำได้แต่ว่าสาวๆตาคมทั้งน๊าน.... อิอิ O_o
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 20 พ.ย. 00, 23:24

ตกลงที่เผ็ดๆ นี่เป็นสาวๆเรือนไทยหรือไงครับ?
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 00:06

ที่ผมอยู่นี่ก็พอจะหาร้านอาหารไทย หาส้มตำกินได้ครับ แม้ว่าจะไม่แซ่บมากเท่าเมืองไทยก็พอไปได้
วันนั้นยกขบวนจากที่ทำงานไปกินส้มตำ ที่จริงไปกินอย่างอื่นด้วย (เพราะเป็น working lunch เลี้ยงฝรั่ง) แต่สาวๆ ที่ทำงานผมก็ถือโอกาสสั่งส้มตำเสียเลย และโดยที่แต่ละคนรสนิยมไม่เหมือนกัน จึงต้องจดชื่อ และความชอบส่วนตัว เป็นบัญชีหางว่าว (จริงๆ ก็ไม่ยาวถึงอย่างนั้นหรอก) ส่งให้กุ๊กที่รู้จักกันดีทำ
ใครจะเอาส้มตำใส่ถั่ว ใส่ปูเค็ม อะไรก็ว่ากันไป เมื่อรายชื่อวนมาถึงผม (ไม่ไปถึงฝรั่ง เพราะเราไม่สั่งส้มตำให้ฝรั่งกิน) ผมก็เห็นเขียนไว้ก่อนแล้วว่า นส. ก. เผ็ด ไม่หวาน นส. ข. หวาน ไม่เผ็ด นส. ค. ทั้งหวานทั้งเผ็ด ฯลฯ

ผมเลยตั้งข้อสงสัยดังๆ เป็นภาษาไทยว่า ตกลงที่บรรยายลักษณะมานี่ คือส้มตำหรือคนกินกันแน่....?
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 21 พ.ย. 00, 07:30

อิอิ กลายเป็นกระทู้ส้มตำของโปรดซะแล้ว

สงสัยอยู่อย่างนึงนะคะว่ามะละกอดิบนี่มันไปทำอะไรพิเศษๆกับพริกก็ไม่ทราบ  พริกจำนวนเท่ากัน  ใส่ส้มตำแล้วรู้สึกมันจะเผ็ดมากกว่าไปใสอาหารอย่างอื่นมากเลยค่ะ  อย่างพวกยำทั้งหลาย  เอาจำนวนพริกมาเทียบกับส้มตำแล้ว  รู้สึกจะไม่เผ็ดเท่ากับส้มตำเลยค่ะ  แล้วในส้มตำนี่กลิ่นกระเทียมก็ดูจะแรงกว่าจานอื่นด้วย  เลยสงสัยมานานแล้วค่ะ  ว่าไม่ทราบจะเป็นมะละกอดิบไปทำปฏิกิริยาให้มันเผ็ดและกลิ่นออกมากกว่าอย่างอื่นรึเปล่าก็ไม่ทราบนะคะ

ดิฉันมาตั้งกระทู้เรื่องเผ็ดๆนี่  จริงๆแล้วก็ไม่ค่อยทานเผ็ดเท่าไหร่นักหรอกค่ะ  ตอนเด็กๆพี่สาวใส่้พริกในส้มตำเป็นกำๆ  จนเข็ดไปเหมือนคุณทิดเลยไม่ค่อยชอบทานเผ็ดมากเท่าไหร่
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์