เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 27879 ขอความรู้เกี่ยวกับประวัติของ เทพนาจา ค่ะ
angelkey
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 01 ธ.ค. 05, 21:31

พยายาม หาๆ มาหลายที่ แต่สงสัยจะหาไม่ถูกที่ และแล้ว google ก็พาให้ดิฉันได้รู้จักกับที่นี่...อิอิ

รบกวนขอรายละเอียด แนะนำหนังสือก็ได้ค่ะ หรือว่า ถ้าไม่ยาวนัก จะขอความกรุณาสละเวลา ท่านสมาชิกทุกๆท่าน ช่วยเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทาน จะขอบคุณมากค่ะ

มีความสุขกับทุกๆวันนะจ้ะ

ยิ้ม
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 05:48

จากภาพร้อยเทพจีน
ผู้วาด: หลูเอี๋ยนกวง  ผู้เขียน : อู๋ลู่ซิง
สำนักพิมพ์ศตวรรษใหม่ กวางโจว 1990

------------------------------------------------------------

เผอิญไปเจอ "ตำนานเทพจีน" ในเว็บไซต์ของ "ศูนย์วัฒนธรรมมหาวิทยาลัย หัวเฉียวเฉลิมพระเกียรติ" ครับ คิดว่าน่าจะพอให้ความรู้กว้างๆ เกี่ยวกับ "นาจา" ได้นะครับ เลยนำมาให้อ่านตรงนี้ (ผมเคยได้ยินว่า "นาจา" เป็นลูกศิษย์เจ้าแม่กวนอิมด้วย แต่จำไม่ได้แล้วเนื้อเรื่องเป็นเช่นไร เรื่องย่อที่นำมานี้ก็มิได้กล่าวถึงด้วย)

--------------------------------------------------------

นาจา เทพปราบมาร

แปลและเรียบเรียงโดย นริศ วศินานนท์

ภาพลักษณ์และเรื่องราวที่เล่าต่อ ๆ กันมาของนาจานั้น แม่แต่หนูเด็กเล็กแดงของจีนต่างก็รู้จักกันดี หนังสือที่บันทึกละเอียดที่สุดเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวนี้ก็คือ "รวมนิพนธ์เกี่ยวกับเทพเจ้าในสามศาสนา (พุทธ เต๋าและขงจื้อ)" ในหนังสือนี้ได้กล่าวถึงรายละเอียดดังนี้

นาจาเป็นร่างหนึ่งที่เง็กเซียนได้ลงมาจุติเป็นเซียนต้าหลัว ร่างสูงเพียง 6 จ้าง ศรีษะจะมีกงจักร มีสามเศียรเก้าเนตร แปดกร มีอิทธิฤทธิ์พ่นควัน เท้าเหยียบมังกร มือถือกฤษฎี เมื่อตวาดเสียงอันดังก้อง เหล่าเมฆาวลาหก ถึงกลับต้องสยบปฏิบัติตาม

เง็กเซียนฮ่องเต้ทรงให้นาจาลงมาจุติลงพื้นโลกเพื่อปราบมารปีศาจ โดยให้นาจาจุติในครรภ์ของมเหสีของท้าวอัญเจดีย์

หลังจากที่นาจากำเนิดออกมาแล้ว ได้ลงเล่นน้ำในทะเลตะวันออก ลงไปจนถึงวังใต้น้ำ และไปเหยียบวังเจดีย์ของพญามังกร พญามังกรได้สั่งให้ทหารจับ แต่กลับถูกนาจาฆ่าตายหมด รวมทั้งพญามังกรเก้าตัว ด้วยเหตุนี้ จึงทำให้พญามังกรโกรธมากและจะนำความฟ้องถึงเง็กเซียน แต่ถูกนาจาสกัดไว้และใช้ธนูพระยูไลยิงตาย

สื่อจี้พญามังกรเฒ่าบิดาของพญามังกร โกรธแค้นเป็นอย่างยิ่ง จึงได้นำทหารออกจับนาจา แต่ก็ถูกนาจาใช้กระบองวิเศษของพระบิดาตนฆ่าตายหมด นาจาจึงตัดสินใจเชือดเนื้อตัวเองแล้วคืนกระดูกให้กับพระบิดาของตน

เมื่อนาจาตายแล้ว จึงหอบวิญญาณของตนไปพบเซียนซือจุน เซียนซือจุนเห็นว่านาจามีความสามารถในการปราบมารปีศาจ จึงได้ชุบชีวิตให้กับนาจาโดยใช้ก้านบัวแทนกระดูก รากบัวแทนเนื้อ ใยบัวแทนเอ็น และใบบัวแทนอาภรณ์ขึ้นมาใหม่

ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา จะเห็นว่ารูปลักษณ์ของนาจาเหยียบล้อไฟ มือถือหอกอัคคี เหาะเหิรได้ เหล่ามารปีศาจต่างก็สยบต่อนาจาทั้งสิ้น ต่อมาภายหลังเง็กเซียนทรงแต่งตั้งให้เป็นแม่ทัพแห่งสวรรค์ เพื่อปกป้องประตูสวรรค์ตลอดไป

ที่มา : http://cul.hcu.ac.th/godchina7.htm

Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 06:04

ส่วนอันนี้เป็นภาพยนตร์ครับ

Title : NA CHA the Great
Production Year : 1974

เรื่องย่อ :
ในสมัยราชวงศ์ชาง เมื่อ 3,000 ปีก่อนโน้น ยังมีขุนพลผู้หนึ่งมีนามว่า หลี่จิ้ง เขามีบุตรชาย 3 คน มีนามว่า จินจา, มูจา และ.นาจา ครั้งหนึ่ง นาจา สังหารองค์ชายสามวังมังกร อ้าวปิง ที่กดขี่ข่มเหงประชาชนชาวบ้านทั่วไป ทำให้ อ้าวกวง พญามังกรเจ้าสมุทรผู้เป็นพ่อโกรธแค้นมาก จึงใช้คลื่นทะเลยักษ์เข้าทำลายบ้านเมือง แต่มีข้อแม้ว่า จะหยุดการกระทำครั้งนี้ ถ้า นาจา ยอมจำนน เมื่อ นาจา ได้ยินจึงตัดสินใจตัดแขนซ้ายและ.คว้านท้องจนตัวตาย ต่อมา นาจา ฟื้นคืนชีพมาใหม่โดยความช่วยเหลือของเทพเจ้า โดยใช้ดอกบัวเป็นร่างกายใหม่และ.ยังมอบอาวุธเป็นทวนไฟกับกงล้อไฟให้ด้วย นาจา จึงสามารถต่อสู้จนชนะพญามังกรเจ้าสมุทร อ้างกวง และ.ช่วยผู้คนให้ย้ายไปอยู่ที่อาณาจักรโจวที่มีผู้ปกครองที่ดีและ.ประชาชนอยู่อย่างเป็นสุข กองทัพของ หลี่จิ้ง ที่ไล่ล่าตามมาก็โดน นาจา โจมตี แต่ หลี่จิ้ง ที่ได้รับมอบอาวุธเป็น เจดีย์วิเศษ จากเทพเจ้า สามารถต่อสู้กับ นาจา ได้อย่างสูสี ดังนั้นสองพ่อลูกจึงยุติการต่อสู้และ.อยู่ร่วมกันอย่างสันติ

ภาพและเรื่องย่อมาจาก : http://amornmovie.com/shop/home/product-details.php?get_idproduct=00000000609

Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 06:17

ส่วนลิงค์อันนี้ เป็นภาพนิ่งจากหนังเรื่อง "นาจา" ครับ (หนังยุคชอว์บราเธอร์ สมัยผมเด็กๆ เลย อิอิ) ใครสนใจลองคลิ๊กเข้าไปดูกันได้ครับ คลาสสิกไปอีกแบบ แต่เป็นภาษาฝรั่งเศสนะครับ

http://cine-hk.chez-alice.fr/Hkcine/SITE/ARTICLESJ_L/filmsSB/film-na-cha-the-great.htm

หรือถ้าใครสนใจเว๊บอื่นๆ ก็ลองใช้ google ค้นโดยคำว่า "Na cha" (มีเครื่องหมายคำพูดด้วยนะครับ)

angelkey
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 20:38

อิอิ จริงค่ะ คลาสสิกไปอีกแบบ ขอบคุณมากนะค่ะ

มีความสุขกับทุกๆวันค่ะ

ยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์