เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 19691 ขอแสดงความยินดี กับ คุณเทาชมพู
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 20:35

คุณ Jill มาผิดที่ผิดทาง ไปเล่นห้องอื่น ไป๊...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 02:44

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนทีมงานและสมาชิกเรือนไทยเข้ามาแสดงความยินดีกับดิฉัน
ก็มีคนมาทำให้เละจนได้

คุณ Jill ไปเรียกร้องความสนใจนอกเว็บเถอะ
คุณทำลายบรรยากาศในกระทู้นี้ให้เสียไปหมดแล้ว
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 03:17

อาจารย์ค่ะ ปล่อยทิ้งไว้สัก 2-3 วัน แล้วค่อย del ค.ห. 41-47 ออก

(All other remaining intact ka.)
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 09:51

อาจารย์อย่าพึ่งลบนะคะ จะเก็บไว้ให้นายเขาดูค่ะ

โทรไปเช็คแล้วค่ะ ปรากฎว่า นายศักดา สิกขะไชย เป็นลูกจ้างของศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี อายุ 30 ต้นๆ
ภายใต้การบังคับบัญชาของคุณอารีย์ พิจิตกล้าเอี่ยม (ข้าราชการประจำ)

น่าสมเพช ที่ยังอ่อนพรรษา แต่กำแหงต่อกร สำหรับคุณศักดา จะเปรียบลูกหรือก็อ่อนกว่าลูกเล็ก
จะเปรียบหลานหรือก็เด็กกว่าหลานข้า ดิฉันเคยให้อภัยผู้เยาว์เสมอ

ถึงตรงนี้ คุณศักดาฯ จะหยุดสนิท หรือจะให้ดิฉันดำเนินการต่อ?
หากดำเนินการต่อ แน่นอนว่ามีผลกระทบถึงอาชีพของคุณอย่างไม่ต้องสงสัย

คุณจะเอาอย่างไร กรุณาเมล์มาบอกดิฉันภายใน 3 วัน supanee_kan@yahoo.com Or else,....
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 18:11

ดิฉันได้ต่อสายคุยกับอาจารย์อารีฯ ซึ่งเป็นหัวหน้าของนายศักดาฯ ทราบว่านายศักดา ลิกขะไชย
อายุยังไม่เต็ม 30 นัก ทำให้ดิฉันเมตตา ตัดสินใจไม่ร้องเรียนเป็นทางการ เพราะไม่ต้องการ
ให้เขามี record ติดตัว ซึ่งอาจจะเป็นอุปสรรคต่อการบรรจุเข้ารับราชการในอนาคต

ดิฉันได้ fax หลักฐานไปให้อาจารย์อารีย์ฯ 15 หน้า ซึ่งก็ได้รับความร่วมมือจากท่านเป็นอย่างดี
ได้แต่หวังว่าการที่ผู้บังคับบัญชาอบรมลูกน้อง คงจะช่วยขัดเกลานิสัยใจคอเขาให้เป็นผู้เป็นคนขึ้นมาบ้าง
เว้นแต่ว่าเขามีนิสัยถาวรที่ขุดไม่ออก ถึงเวลานั้นค่อยหาทางปราบด้วยไม้แข็งต่อไป

กระทู้และโพสต์ทุกอันที่เอาไว้สกัดนายศักดาฯนั้น ขออนุญาตคงไว้ให้อาจารย์อารีย์
ได้เข้ามาตรวจสอบสัก 4-5 วัน เมื่อเสร็จแล้วทีมงานจะทำการลบ ไม่ให้ขัดหูขัดตาท่าน

ท่านผู้อ่านต้องทำใจรับสภาพว่าความสุขในการอ่านของท่านอาจถูกรบกวนไปบ้าง
แต่ว่ามันเป็นหน้าที่ของผู้อ่านทุกคนที่ต้องผนึกกำลัง รุมประณามตัวก่อเรื่อง และประณามให้ถูกคน

ดิฉันยอมเป็นหัวหมู่ทะลวงฟัน เพื่อดับ "ความได้ใจ" ให้คนที่คิดจะป่วนรู้ว่าเขาเองมีสิทธิ
ที่จะใช้บริการ แต่ไม่มีสิทธิก้าวล่วงสิทธิของคนอื่น
อารยบุตร
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:04

ข้าพเจ้ารู้สึกสลดหดหู่สุดจะพรรณนา ด้วยเห็นว่าทีมงานได้กระทำเกินกว่าเหตุ โดยการประจานและประณามชื่อนามสกุลจริงอย่างเปิดเผยทั้งแก่ผู้บังคับบัญชาและสาธารณะ
จากข้อความของคุณ Jill ข้าพเจ้าเห็นว่าเขาดูสติไม่ค่อยจะดีเท่านั้นเอง น่าจะส่งอีเมล์ตักเตือนเป็นการส่วนตัวหรือโทรไปตักเตือนที่สำนักงานก็น่าเป็นการสมควรแล้วในชั้นแรก

****ขออัยเป็นอย่างสูงที่ข้าพเจ้าก้าวร้าวไปที่แสดงความคิดเห็นนี้ ทั้งๆ ที่ข้าพเจ้ายังใหม่ในเว็บไซต์นี้

(แจ้งลบข้อความนี้พร้อมข้อความอื่นๆ และขอเป็นสมาชิกดังเดิม)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:29

มีบุคคลจำนวนมาก ตั้งใจก่อความระคายเคืองแก่ผู้อื่นในอินเทอร์เนต    
ด้วยความชะล่าใจว่าเป็นแหล่งซ่อนหน้าตาและตัวตนได้มิดชิด จะทำอะไรก็ง่ายกว่าในโลกจริง ที่ต้องปรากฏตัวให้เห็น    เขาได้ก่อเรื่องต่อเนื่องกันมายาวนานหลายกระทู้  ไม่ใช่เฉพาะในชื่อ Jill

ดิฉันจึงเห็นว่า การสาวถึงชื่อจริง และร้องเรียนถึงผู้บังคับบัญชา จะเป็นการหยุดยั้งความคิดผิดๆทำนองนี้ได้บ้าง
อีกอย่าง บุคคลดังกล่าวก็ได้ระบุชื่อจริงของเขาไว้ในอีกห้องหนึ่งด้วย

ถ้าคุณไม่ได้ล่วงละเมิดใคร ก็ไม่จำเป็นต้องเกรงว่าจะมีใครประณามคุณด้วยวิธีนี้
แต่ถ้าคุณทำอะไรลงไป  ก็ต้องรับผิดชอบการกระทำของคุณ

ขอส่งท้ายให้คุณสบายใจว่า  การเปิดเผยชื่อจริงจะลงให้เห็นกันเพียงชั่วคราว
แล้วข้อมูลก็จะถูกเก็บลงลิ้นชักไป
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ธ.ค. 05, 21:58

ค.ห. 50
....ด้วยเห็นว่าทีมงานได้กระทำเกินกว่าเหตุ
ไม่เกี่ยวกับทีมงานค่ะ ดิฉันเอง as a quiet citizen
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 01:37

ถึงความเห็น ๕๐ ครับ

เรื่องแบบนี้ อยู่ที่มุมมอง กับข้อมูลที่ได้รับครับ

คุณอารยบุตร อาจไม่ได้รับทราบข้อมูลความ "แสบ" ของตัวป่วนเท่าไหร่ ในขณะที่ คุณเทาชมพู กับคุณ Nuchan ได้รับความ "แสบ" มาแบบเต็มๆ ดังนั้น มุมมองเรื่องการดำเนินการย่อมต่างกันแน่นอนครับ

ถ้าคุณคิดว่า สิ่งที่คุณ Nuchan "ทำเกินกว่าเหตุ" นั่นก็ถูกครับ แต่ต้องเป็นในมุมมองของผู้ที่เข้ามาใช้พื้นที่ทั่วๆ ไป จึงมองว่าเรื่องแบบนี้ เป็นเรื่องธรรมดา มีโอกาสเกิดขึ้นได้ และที่สำคัญ ไม่ได้รับความ "แสบ" ที่ก่อโดยบุคคลผู้นั้น

"แต่" ถ้าสำหรับคนที่มีมุมมองอีกแบบคือ มองว่าที่นี่เป็น "บ้าน" ก็จะเห็นว่าสิ่งที่คุณ Nuchan กระทำนั้น ถูกต้องแล้วครับ เพราะคนที่อาศัยอยู่ในบ้าน ก็ต้องช่วยกันปกป้องบ้าน (ซึ่งทุกคนมีสิทธิเข้ามาใช้ได้อย่างเท่าเทียมกัน แต่ต้องมีมารยาทในการใช้ด้วย)

ดังนั้น เกินกว่าเหตุ หรือไม่เกินกว่าเหตุ ผมว่าไม่ใช่ประเด็นครับ ประเด็นอยู่ที่ว่า เราต้องหาวิธีดำเนินการหยุดยั้งตัวป่วน (ซึ่งไม่ใช่ครั้งเดียว) ให้หยุดป่วนอย่างได้ผล

ถ้า "ตัวป่วน" คนนี้ เพิ่งจะทำเป็นครั้งแรก ผมเห็นด้วยกับคุณอารยบุตร ครับ ที่การโพสออกชื่อ ดูแรงไป แต่ครั้งนี้ คิดว่าเป็นครั้งที่ ๓ แล้วครับ (แต่หลายกระทู้)

คนทำผิดครั้งแรกควรให้อภัยครับ แต่ ๒ กับ ๓ ก็ต้องคิดหนักเหมือนกัน

การที่ "เรือนไทย" เป็น "เรือนไทย" ก็เพราะมี "คุณเทาชมพู" เป็น "เจ้าของบ้าน" ครับ เพราะถ้าไม่มีเจ้าของบ้าน ที่นี่ก็ไม่ต่างอะไรกับเว็บบอร์ดวัยรุ่นทั่วๆ ไป ที่ใครโพสอะไรปัญญาอ่อนแค่ไหนก็ได้ ฉะนั้น ถ้าใครมาป่วนเจ้าบ้าน คนที่เข้ามาใช้พื้นที่ในบ้านก็คงต้องช่วยเจ้าบ้านทำอะไรกันบ้างครับ เพราะจะให้เจ้าบ้านลงมาจัดการเองก็ไม่เหมาะสมนัก เรื่องแบบนี้ต้องช่วยๆ กันครับ

ก็ขออย่าให้เคืองกันเลยนะครับระหว่างคุณ Nuchan กับ คุณอารยบุตร ความเห็นคนเราย่อมมีไม่ตรงกัน สิ่งที่รับรู้มาก็ย่อมแตกต่างกันไป ดังนั้น อย่าเอาเรื่องความเห็นไม่ตรงกันเล็กๆ น้อยๆ มาทำให้ไม่ถูกใจกันเลยครับ
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 10:22

คิดเล่นๆนะคะ มีสำนวนฝรั่งอยู่อันหนึ่ง Take the matters in my own hands.
เราก็แปลงเป็น

Leave the matters in Aj Tao's  hands.
แล้วพวกเราผู้อ่าน ก็นั่งดูเฉยๆ ว่าอาจารย์จะรบรากับตัวป่วนอย่างไร
เรือนของใคร ให้คนนั้นปัดกวาด เพราะเราผู้อ่าน แค่มาแล้วไป
เรือนมันคงรกชะมัด  
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 12:37

เรื่อง  Mission completed.
เรียน ท่านเวบมาสเตอร์:

ดิฉันคิดว่าทุกอย่างกลับคืนสู่ภาวะปกติแล้ว ไม่อยากให้หน้านี้เปรอะเปื้อนนานเกินความจำเป็น
จึงเรียนมาเพื่อโปรดลบ ค.ห. 41-54 หรือแล้วแต่พิจารณาค่ะ และขอบพระคุณผู้อ่านทุกท่าน
สำหรับความอดทน หวังว่าเราคงไม่ต้องกระทำการเช่นนี้อีกต่อไปค่ะ

(copy kept)  
แพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 33

doing MSc @ LSE, London

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 15 ธ.ค. 05, 16:50

เพื่อไม่ให้กระทู้นี้เบี่ยงเบนออกไปนอกประเด็นที่ตั้งใจไว้ ขออนุญาต 'ซ่อน' ความเห็น 41-54 (และ 55, 56) ไว้ค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 17:28

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ผมคงมาทันรถเที่ยวสุดท้ายนะครับ แหะแหะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Nuchana
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 16 ธ.ค. 05, 17:54

คุณแพรคะ ขอรบกวนอีกทีเถิดค่ะ ช่วยกรุณาลบ 55, 56 และ 58 จะได้ไม่ขวางคั่นผู้ที่เข้ามาโพสต์หน้านี้ค่ะ
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 17 ธ.ค. 05, 06:35

ค่าของครูมิได้นับเพราะทรัพย์มาก
หรือนับจากตำแหน่งยศศักดิ์ศรี
หรือนับจากปริญญาเอก โท ตรี
แต่อยู่ที่ค่าความดีที่หมั่นทำ

คัดลอกบทกลอนมาร่วมแสดงความยินดีด้วยคนนะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์