เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 12896 อยากถามผู้รู้ เรี่องตำนานกินนรี
cular
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 30 พ.ย. 05, 09:26

สนใจเกี่ยวกับกินนรี อยากทราบรายละเอียด และชื่อธิดาทั้ง 7 องค์ ที่มี เช่น มโนห์รา ซึ่งเป็นธิดาองค์สุดท้อง แล้วธิดาอีก 6 องค์มีนามอะไรบ้าง จะเป็นความกรุณามาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 09:42

ลองค้นได้ที่นี่ค่ะ
 http://www.google.co.th/  
cular
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 14:32

ลองค้น google  แล้วไม่พบรวมทั้ง www.himmapan.com
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 15:19

เคยอ่านพบในเว็บของ Hindu หรือ Bali ทดลองดูค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 16:08

คำที่ถูกต้องคือ กินรี  ไม่ใช่กินนรี
ภาษาอังกฤษเรียกว่า kinnara  
สร้อยสิริประภาแว่นทิพย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เป็นคนเข้ามาอ่านในกระทู้วิชาการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 พ.ย. 05, 21:43

กินนรผู้ชาย
กินรีผู้หญิงใช่รึเปล่าค่ะ
แต่ทำไมฝรั่งเรียก กินรา
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ธ.ค. 05, 08:13

The male counterpart of Kinnari is Kinnara (or Kinnon).

Kinnari are half bird half women creatures in Thai (also spelled Kinaree) and Lao mytholgy.
One of the many creatures that inhabit the mythical Himapan Forest,
Kinnari has the head, torso, and arms of a woman and the wings, tail and feet of a swan.

She is renowned for her dance, song and poetry, and is a traditional symbol of feminine beauty,
grace and accomplishment. The male counterpart of Kinnari is Kinnara (or Kinnon).

Retrieved from "http://en.wikipedia.org/wiki/Kinnari"
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 01:18

ข้อให้ข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณเทาชมพู และคุณ Nuchan นะครับ

กินนร - อมนุษย์ในนิยาย มี ๒ ชนิด ชนิดหนึ่งเป็นครึ่งคนครึ่งนก ท่อนบนเป็นคน ท่อนล่างเป็นนก อีกชนิดหนึ่งมีรูปร่างเหมือนคน เมื่อจะไปไหนมาไหน ก็ใส่ปีกใส่หางบินไป. (พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน ๒๕๔๒)

ภาษาไทยเราอ่านว่า "กิน-นอน"
มาจากภาษาสันสกฤตว่า "กินฺนร" (กิน-นะ-ระ) หรือ "กึนร" (กิง-นะ-ระ)
ภาษาบาลีว่า "กินฺนร" (กิน-นะ-ระ)

เหตุที่ฝรั่งเรียก Kinnara (คิน-นะ-ระ) ก็เพราะว่าฝรั่งเขียนตามภาษาสันสกฤตครับ (ตามอินเดีย) จึงอ่านออกเป็นอย่างนั้น

ส่วนในภาษาไทยเรานั้น ถ้าภาษาแขกลงท้ายด้วย นร (นะ-ระ) เราก็จะเปลี่ยนเป็น แม่กน จึงอ่าน "นร" ว่า "นอน"

นคร (นะ-คะ-ระ) ภาษาไทยอ่าน นะ-คอน
วัชรธร (วะ-ชระ-ธะ-ระ) ภาษาไทยอ่าน วัด-ชะ-ระ-ทอน   เป็นต้น

คิดว่าคุณสร้อยสิริประภาแว่นทิพย์ คงพอจะจับจุดได้แล้วนะครับ

---------------------------
กินรี - กินนรเพศหญิง (บ้างก็เรียก กินริน)
บาลี-สันกฤต คือ "กินฺนรี" (กิน-นะ-รี)

สังเกตว่าภาษาไทยเรา ทำ "น" หายไปจากรากศัพท์เดิมครับ แต่อ่าน กิน-นะ-รี ("น" หายไปไหน อิอิ)

-----------------------------

กินนร-กินรี เป็นสิ่งมีชีวิตในเทพนิยายของทางชมพูทวีปครับ พวกสิ่งมีชีวิตแปลก มักถูกกำหนดให้อาศัยอยู่ในป่าหิมพานต์ ซึ่งตำแหน่งปัจจุบันตรงกับ ป่าบริเวณเชิงเทือกเขาหิมาลัย

ทางตำนานอินเดียโบราณถือว่า ศูนย์กลางของโลกคือภูเขาสิเนรุ (หรือ เขาพระสุเมรุ) ซึ่งตรงกับเทือกเขาหิมาลัย ส่วนป่าหิมพานต์นั้น เป็นบริเวณรอยต่อระหว่าง เทือกเขาหิมาลัยกับชมพูทวีปครับ

ร่องรอยหลักฐานเท่าเก่าที่สุดเกี่ยวกับการนำเสนอเรื่องราวของกินนร และ กินรี ในประเทศไทยนั้น คือภาพปูนปั้นประดับฐานเจดีย์ในสมัยทวารวดีครับ

ส่วนเรื่องพระสุธน มโนราห์ สามารถไปหาอ่านได้ที่เว๊บไซต์ของ "สถาบันเด็ก" ครับ

http://www.childthai.org/cie/nithanpb002.html

ส่วนพี่น้องที่เหลือ ๖ คน นั้น ในเรื่องนี้ก็ไม่ได้บอกครับว่าชื่ออะไร
หน้า: [1]
  พิมพ์