เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4162 อยากทราบเกี่ยวกับประวัติเจ้าจอมมารดาแขค่ะ
oum_ka
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

สนใจเรื่องราวของประวัติศาสตร์มากค่ะ

เมื่อ 28 พ.ย. 05, 15:27

อยากทราบเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติของเจ้าจอมมารดาแข (พระสนมในร.5)ค่ะ ตั้งแต่ตอนเกิดจนสิ้นชีวิตน่ะค่ะ (พระสนมใน ร.5) ที่มีพระราชธิดาคือ พระองค์เจ้าหญิงผ่องประไพน่ะค่ะ
ถ้าใช้คำไม่เหมาะสมใดๆ ขออภัยไว้ด้วยนะคะ ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ย. 05, 18:43

เจ้าจอมมารดา ม.ร.ว. แข เป็นธิดาในหม่อมนก โอรสกรมหลวงรักษ์รณเรศ (หม่อมไกรสร)
รายละเอียดอาจดูได้ใน กระทู้พระองค์เจ้าหญิงผ่องประไพ พระราชธิดาพระองค์แรกผู้อาภัพ และหนังสือ ลูกท่านหลานเธอฯ ของศันสนีย์ วีระศิลป์ชัย ในส่วนของพระประวัติพระองค์เจ้าผ่อง
ป.ล. ต่อมามีเหตุที่ทำให้เจ้าจอมมารดาแขมิได้อภิบาลพระราชธิดา พระราชธิดาจึงทรงอยู่ในพระอภิบาลของทูลกระหม่อมแก้ว (พระอัยกีของร. ๕)จนเจริญพระชันษาครับ ส่วนประวัติเจ้าจอม ม.ร.ว. แข สืบค้นได้เท่าที่เห็นครับ เพราะมิได้มีการกล่าวถึงอีก

ไม่เห็นใครแน่นอน
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 07:14

หนังสือพระบรมราชินี  และเจ้าจอมมารดา  ของส.  พลายน้อย  ระบุว่าท่านถึงอสัยกรรมปีใดไม่ปรากฎ  แต่ได้รับพระราชทานเพลิงศพ  ณ  เมรุวัดเบญจมบพิตร  เมื่อปี  2473  ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์