เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9472 ขอเชิญผู้รักการอ่านมาทางนี้หน่อยเจ้าค่ะ
samongi
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

เมื่อ 27 พ.ย. 05, 16:19

พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องแมงสามง่ามในหนังสือเก่านคะ
ได้มรดกจากพ่อเป็นหนังสือเก่ามากมาย
ตอนท่านมีชีวิตอยู่ก็รักษากันไม่ค่อยดี
แมงสามง่ามขึ้นเต็มเลยค่ะ
ทำยังไงดีกับมันคะ
ใครมีความคิดช่วยหน่อยค่ะ
เสียดายหนังสือดีๆค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 พ.ย. 05, 21:44

แมงสามง่ามนี่มันตัวอะไรกันคะ
ดิฉันรู้จักแต่ปลวกขึ้นหนังสือ  
ถ้าปลวกขึ้นต้องเอาหนังสือไปกาง  ผึ่งแดดจัดๆ
แล้วอบน้ำยากำจัดปลวกค่ะ
ต้องตรวจละเอียดลออว่าไม่เหลือปลวกอยู่เลย
ก่อนเก็บหนังสือกลับเข้าตู้
เพราะถ้าไข่หรือตัวอ่อนหลงเหลืออยู่
มันก็ขึ้นหนังสือได้อีก  
เนยสด
ชมพูพาน
ตอบ: 153

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 พ.ย. 05, 21:51

ผมใช้วิธีแสกนหนังสือทั้งเล่มลงในคอมเลยครับ
แต่ว่า เปลืองเนื้อที่คอมมากหน่อยนะครับ

samongi
มัจฉานุ
**

เรียนคณะคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีชั้นสูง มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบุรี เอกวิทยาการคอมพิวเตอ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ย. 05, 09:08

แสกนยังไงล่ะคะ
แสกนทีละหน้าหรือ
แล้วไอ้สามง่ามมันจะตายมั้ยนี่
ไม่อยากทำบาปอ่ะค่ะ
มันไม่ใช่ปลวกค่ะคุณเทาชมพู
มันเป็นตัวแมลงที่คนโบราณเรียกว่า สามง่ามน่ะคะ
เคยโดนมันกัดด้วย
ก็ไอ้กามนิต กับสามก๊กนั่นแหละค่ะ
ไม่กล้าเปิดหนังสืออีกเลย
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ย. 05, 18:10

สแกน รึเปล่าครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 01:38

แมลงสามง่าม นี้บ้านผมก็มีครับ เกลียดมากๆ เลย เพราะมันกินหนังสือเป็นอาหาร ตัวมันจะนิ่มๆ ถ้านิ้วไปโดนตัวมันจะมีผงสีเงินติดมือ นี้กระมังภาษาอังกฤษจึงเรียกว่า "Silverfish"

มี ๒ วิธีแนะนำครับ คือ
๑. จ้างบริษัทกำจัดแมลงมาพ่นยา แต่คงต้องรื้นของกันขนานใหญ่ก่อนพ่นยา นอกจากแมลงพวกนี้จะไปหมดแล้ว มด แมลงสาบก็หายไปด้วยครับ (ถ้าได้บริษัทดี)

๒. ป้องกันหนังสือเราโดยเล่มไหนที่ไม่ค่อยได้อ่าน หรือขึ้นชั้นเฉยๆ ก็ใส่ถุงพลาสติก (ใส่ หรือ ทึบก็ตามสบายครับ) มัดปากถุงให้แน่น แค่นี้ก็กันฝุ่นกับแมลงกินได้ครับ

แต่ถ้าเก็บหนังสือที่ใส่ถุงพลาสติกไว้ในห้องที่มีอากาศร้อน พลาสติกก็อาจยุ่ยได้นะครับ (พลาสติกเสื่อมสภาพ) หนึ่งปีควรตรวจดูสภาพถุงด้วยก็จะดีครับ
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 02:02

ชื่อภาษาไทย: แมลงสามง่าม
ชื่อภาษาอังกฤษ: Silverfish
ชื่อภาษาฝรั่งเศส: Le poisson d'argent
ชื่อวิทยาศาสตร์ Lepisma saccharina

เป็นแมลงไม่มีปีก ลำตัวแบนรูปไข่ยาว 10-15 มิลมิเมตร. ลำตัวปกคลุมด้วยขนเล็กๆ (scale) มีสีเงินเทา มีจุดดำเล็กๆ ตามลำตัว หนวดยาว มีแพนหาง (cerci) 3 เส้น

อาหาร : อาหารจำพวกแป้ง

แมลงสามง่ามเป็นแมลงที่ออกหากินกลางคืน มักพบตามกองหนังสือ กระดาษ และเสื้อผ้า วิ่ง-เดิน ได้รวดเร็ว ตัวเมียวางไข่เดี่ยวๆ ตามรอยแตก สามารถวางไข่ได้ถึง 100 ฟอง วงจรชีวิตประมาณ 3-24 เดือน หรือมากกว่า อาจมีชีวิตยาวนานถึง 4 ปี

ภาพจาก : http://insects.tamu.edu/extension/youth/bug/bug002.html
เนื้อหาจาก (แมลงสามง่ามและเพื่อนๆ อิอิ) : http://www.ads.co.th/services/services_1_1_7.aspx  
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 02:04

ภาพนี้เป็นแบบลายเส้นครับ  
Hotacunus
องคต

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 02:13

ส่วนเรื่อง scan หนังสือเป็นภาพ jpeg หรือ เอกสาร pdf ผมก็กำลังทำอยู่ครับ คือเล่มไหนที่หายาก ก็ยืมห้องสมุดมา แล้วก็มานั่ง scan เอา

แต่ข้อเสียคือ "ใช้เวลามาก" ครับ

ถ้าหนังสือขนาด A4 เฉลี่ยประมาณ 3 หน้าต่อ 1 นาที
ถ้าเป็นขนาด pocket book ก็จะ scan ได้ทีละ 2 หน้าคู่ ก็จะได้ 6 หน้า ต่อ 1 นาที ครับ (ทำงานคล้ายๆ ร้านซีร๊อกนั่นแหละครับ อิอิ)

แต่ก็คุ้มครับ เพราะหนังสือเก่าจะแพงมากๆ ก็เลยยอมลงทุนซื้อ scanner เพราะคิดดูแล้วคุ้มว่าถ่ายเอกสาร หรือ ซื้อใหม่ แต่ควรทำก๊อปปี้ไว้ ๒ นะครับ กันพลาด อิอิ
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 10:30

ขอบคุณค่ะ แต่เห็นมันที่คุณเอาโพสต์แทบอาเจียนเลยล่ะ
มันน่าขยะแยงมาก เกลียดมันที่สุดเลย
อ้อ บ้านไม่มีแสกนเนอร์อ่ะค้ะ
ทำไงดี แล้วมันช่วยได้จริงหรือคะ
ยากทำ e-Book.pdf
แต่ก็ขี้เกียจอ่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 11:11

ดิฉันอ่านมาหลายวัน ไม่อยากโพสต์เดี๋ยวจะว่าซาดิสต์ แต่รับรอง work ประสบการณ์จาก
entomology lab ที่เราเพาะเลี้ยงแมลง เพื่อดู resistance to insectiside in the future gen.

วงชีวิตแมลงทุกชนิด เป็น metamorphosis (meta = change, morphe = form)
คือจากไข่ กลายเป็นหนอน ดักแด้ และตัวเต็มวัย

วิธีเลือดเย็น คือ เปิดเตาแก๊สเบาๆ ถือหนังสือเหนือไฟ สลัดๆให้หลุดให้ตกใส่ไฟให้หมด
เอาเเปรงขนอ่อน ทำความสะอาดทุกหน้า หากมีไข่ติดจะได้หลุดออกมาด้วย

จากนั้นหนังสือแต่ละเล่มต้องทำ QC คือใส่ถุงใสมัดปาก แล้วดูว่าอีก 3 วัน จะเกิดหนอนหรือเปล่า
ถ้ามีไข่ตกค้าง แน่นอน ว่าจะเกิดหนอน และช่วงหนอนเป็นอะไรที่ไม่เป็นพิษเป็นภัยค่ะ
เอามือจับได้ ถ้าเจอก็จับออก

อีกวิธียุ่งกว่านี้ คือ smoke อย่าลองเลย ต้องใช้ความชำนาญค่ะ
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 11:19

ลืมบอกไปว่าเราแคร์เรื่อง ปาณาติปาตา ก็จริงอยู่
แต่นึกถึง Survival of the Fittest บ้าง ที่ Charles Darwin กล่าวว่า...

the weak will be wiped out in flavor of the strong; only the strongest
and the fittest deserve to survive.
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 15:03

ใจร้ายจังเลย สงสารมันอ่ะ
อยากรู้วิธิเก็บหนังสือให้มันไม่มีเจ้าพวกนี้เพิ่มขึ้นกว่าที่เป็นอยู่คะ
samongi
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 15:04

เออ บังเอิญไม่ถนิดภาษาอังกฤษน่ะค่ะ
fon
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 22:39

ดิฉันใช้ก้อนหอมดับกลิ่นและกำจัดแมลงแบบที่ใช้ในตู้เสื้อผ้าหอมดีค่ะเวลาเปิดตู้แล้วตัวสามง่ามก็หายไปด้วยสำหรับหนังสือเก่าดิฉันใช้กล้องดิจิตอลถ่ายไว้แล้วบันทึกลงในแผ่นซีดีรอมค่ะแต่ต้องเล็งดีๆนะคะไม่งั้นจะทำให้อ่านไม่รู้เรื่องเพระวิธีนี้สู้แสกนเนอร์ไม่ได้แต่ไช้เวลาน้อยกว่ามากและถ้าถ่ายบ่อยๆจะเก่งเองค่ะแต่ปัญหาของดิฉันคือหนังสือเก่าจะเก่าลงทุกวันกระดาษกรอบและหลุดจะอ่านแต่ละครั้งต้องทนุถนอมเหมือนเด็กอ่อนก็เลยจะรบกวนถามหน่อยค่ะเราจะหยุดเวลาหนังสือเก่าไว้ได้อย่างไรไม่ให้เก่าไปกว่าเดิมอีกถึงจะบันทึกเก็บไว้แล้วแต่ก็ยังเสียดายต้นฉบับคะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์