เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 24994 กามนิต (ภาคพื้นดิน) --- ช่วยหน่อยนะคะ
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 06 ธ.ค. 05, 09:27

1.เสฐียรโกเศศและนาคะประทีป เขียนหนังสือด้วยกันหลายเรื่อง อยากเรียนถามอาจารย์ว่า
ตรงรอยต่อระหว่างนักเขียน 2 คน จะเกิด tempo ไหมค่ะ เช่นถ้าครึ่งเล่มหลังเขียนโดยนักเขียนที่ 2
tone และ rhythm อาจจะโดดไม่รับกับคนที่ 1

2. อ่านเวอร์ชันไทยแล้วติดใจ อาจารย์พอทราบไหมค่ะว่าเวอร์ชันภาษาอังกฤษจะยากไหม ดิฉันอยากลองอ่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 00:21

ท่านทั้งสองตกลงกันก่อนว่า จะเขียนภาคไหนด้วยลีลาอย่างไร   เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาแตกต่างทางสำนวนภาษา  อย่างในเรื่องกามนิต    ภาคพื้นดินก็เป็นฝีมือของเสฐียรโกเศศ มีนาคะประทีปช่วยบ้าง  
แต่พอถึงภาคสวรรค์  นาคะประทีปท่านก็ปล่อยฝีมือเต็มที่

นักปราชญ์ทั้งสองท่านมีฝีมือในแนวของตนเอง   พระยาอนุมานฯเก่งเรื่องถอดความจากภาษาอังกฤษ  ใช้ภาษาเรียบแต่ชัดเจน   ราบรื่นไม่ขัดหู
ส่วนคุณพระสารประเสริฐ  ท่านเป็นเปรียญ ๗ เชี่ยวชาญโวหารและศัพท์    ใช้ภาษาได้วิจิตรเพราะพริ้งมาก

เคยอ่านฉบับภาษาอังกฤษแล้ว    เห็นว่าภาษาไทยใช้ภาษาได้งดงามกว่า

ดิฉันไม่ทราบว่ามีขายที่ไหน  แต่ซื้อผ่านอเมซอนน่าจะได้
ดูที่ชื่อ The Pilgrim Kamanita
อารยบุตร
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 22 ธ.ค. 05, 02:22

*ด้วยเห็นกระทู้นิ่งมานาน ก่อนกระทู้นี้จะตายลงไป ข้าพเจ้าขอฟื้นกระทู้นี้ขึ้นมาอีก
*เพราะว่า ติดใจหลงใหล "กามนิต-วาสิฏฐี" เหลือเกิน ศรัทธาทั้งผู้แต่ง ผู้แปล ผู้เกลาสำนวนแปล
*ข้าพเจ้าพยายามอย่างที่สุด พยายามเกลี้ยกล่อมให้หมู่มิตร(คนใกล้ตัวมากกว่า 2 คน) อ่านเรื่องนี้ ซึ่งแม้พียง 1 คน บอกว่าเป็นหนังสือดี ข้าพเจ้าก็ซึ้งใจเป็นที่สุดแล้ว
*ชีวิตนี้ บุญกุศลก็ก่อมาแต่เพียงน้อย จึงปรารถนาจะก่อเจดีย์ด้วยตัวหนังสือ(ของผู้อื่น) คือเผยแพร่ กามนิต-วาสิฏฐี เพื่อให้แพร่หลายกำจรกำจายทั่วไปในบรรณพิภพ (แม้นมิอาจทำให้ผู้อ่านบรรลุธรรมได้ แต่ก็พอหยวนๆ เพราะความงามในขบวนอักษร น่านะ)
หม่อมจุมพฏเพ็ชรกล้า
มัจฉานุ
**
ตอบ: 78

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 ธ.ค. 05, 22:14

พึ่งสอบเสร็จวันนี้สดๆร้อนๆเลยครับ เมื่อวานก็พึ่งอ่านจบเล่ม อ่านแล้วรู้สึกเหมือนบรรลุถึงวิมุตติสุขเลยครับ คือความสุขจากการหลุดพ้น หลุดพ้นที่อ่านจบแล้ว ไม่ต้องอ่านอีกแล้ว
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์