เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9807 อยากทราบเรื่อง ร. 7 เสด็จไปเมืองเหนือ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 04 ธ.ค. 05, 17:19

หนังสือ "พระบารมีปกเกล้า" เห็นรูปหนังสือในประกาศที่มหาวิทยาลัย....แบบเห็นแล้วน้ำลายหกเลยครับผม หน้าปกดูสวยคลาสสิคมากเลยครับ

แต่พอดูราคา....เห้ออออออออ จะเก็บตังค์ทันหรือเปล่าก็ไม่รู้....

อย่างไรก็ต้องควานหามาอ่านให้ได้เลยล่ะครับ

- ศศิศ -
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 13:37

ได้อ่านที่ คุณศศิศ โพสท์มาแล้ว คณะทำงานมีกำลังใจขึ้นอีกโขเลยครับ
ว่างๆ แวะมาคุยกันปัญหาของคุณศศิศ นั้นแก้ไม่ยาก
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 ธ.ค. 05, 18:00

อย่างไรก็จะเฝ้ารอหนังสือออกมานะครับผม .... เป็นกำลังใจให้คณะทำงานทุกท่านด้วยครับ

ก็เลยเอารูปตอนที่ ร.๗ เสด็จเมืองเหนือมาให้อีกรูปครับผม

เป็นตอนที่พระราชชายาเจ้าดารารัศมี ทรงรอรับเสด็จ ณ วัดสวนดอกครับผม  

- ศศิศ -
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 10 ธ.ค. 05, 17:38

ในความเห็นที่ ๘  ขอให้สังเกตที่มุมล่างขวาของภาพ  จะเห็นเด็กหญิงเล็กๆ ๔ คน กำลังฟ้อนอยู่  เด็กหญิงทั้งสี่นี้คือ เจ้านายฝ่ายเหนือ ๓ ท่านกับเด็กหญิงอรอวล  วสันตสิงห์ ธิดาพระยาเพชรพิสัยศรีสวัสดิ์ (แม้น  วสันตสิงห์) ปลัดมณฑลประจำนครเชียงใหม่ (ปัจจุบันคือ ท่านผู้หญิงแรอวล  อิศรางกูร ณ อยุธยา) งฟ้อนรุ่นเยาว์ทั้ง ๔ ท่านนี้เป็นช่างฟ้อนที่พระราชชายาฯ ทรงจัดถวายพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี สำหรับฟ้อนรับขบวนเชิญขันทูลพระขวัญเข้าสู่พลับพลาพิธี
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 10 ธ.ค. 05, 17:45

ในหนังสือพระบารมีปกเกล้าฯ นั้นขอเรียนว่า  นอกจากจะมีบทความเองพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จโรงเรียนยุพราช รวม ๔ ครั้ง  และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปีจจุบัน เสด็จฯ โรงเรียนยุพราช ๒ คั้งแล้ว  ยังมีพระชบันทึกส่วนพระองค์ในสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมกุฑราชกุมาร เสด็จฯ เลียบมณฑลพายัพ เทียบกับพระราชนิพนธ์ลิลิตพายัพ  นับแต่เสด็จออกจากกรุงเทพฯ จนเสด็จนิวัติกรุงเทพฯ ครบทั้ง ๙๓ วัน  พร้อมภาพประกอบที่หาได้ยากยิ่ง

และยังจะมีเรื่อง ตราประจำจังหวัดเชียงใหม่และโรงเรียนยุพราชวิทยาลัย  ที่มีรูปแบบเป็นรูปช้างในซุ้มเสมาเหมือนกัน  ปัญหาว่าใครลอกใคร?  คุณศศิศและคุณศรีปิงเวียงมีคำตอบหรือเปล่า?
Dominio
ชมพูพาน
ตอบ: 128

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 10 ธ.ค. 05, 22:26

เอาภาพมาฝากคุณศศิศ ค่ะ
ล้นเกล้าฯ ร. 7 เสด็จเชียงใหม่
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 17:52

สวัสดีครับคุณ  V_Mee
ถ้ามีโอกาสผมอาจจะขึ้นมาเสวนาครับ ดูหน้าประตูเห็นระบุเวลาว่ากอง บ.ก.ของหนังสือนี้เปิดทำการตั้งแต่ 9.00 - 20.00 น.
ในใบปลิวโฆษณาบอกว่า มีเรื่องเกี่ยวกับเสาธงหน้าตึกยุพราชด้วย ดูแล้วน่าสนใจและชวนใจให้อ่านมากครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 13 ธ.ค. 05, 18:48

ค.ห. 8 มีรูปใหญ่ค่ะ

คู่ที่ 1    เจ้าแก้วนวรัฐเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่   กับเจ้ามหาพรหมสุรธาดา เจ้าผู้ครองนครน่าน
คู่ที่ 2   เจ้าจักรคำขจรศักดิ์ เจ้าผู้ครองนครลำพูน กับเจ้าราชวงศ์ลำปาง
คู่ที่ 3   เจ้าบุรีรัตน์   เชียงใหม่ กับ เจ้าชียสงคราม      เชียงใหม่
คู่ที่ 4   เจ้าราชภาคินัย เชียงใหม่ กับ เจ้าราชสัมพันธ์วงศ์      ลำพูน
คู่ที่ 5   เจ้าชัยวรเชฐ เชียงใหม่ กับ เจ้าเจ้าราชสัมพันธ์วงศ์   เชียงใหม่
คู่ที่ 6   เจ้าประพันธ์พงศ์ เชียงใหม่ กับ เจ้าชัยสงคราม      ลำปาง
คู่ที่ 7   เจ้ากาวิลวงศ์ ณ เชียงใหม่ กับ เจ้าวงศ์เกษม      ณ ลำปาง
(จาก จดหมายเหตุเสด็จเลียบมณฑลฝ่ายเหนือและเจ้าผู้ครองนครฝ่ายเหนือ พ.ศ. 2469)
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ธ.ค. 05, 11:45

ขออนุญาตโพสต์รูปหน่อยนะครับ ไม่เคยลองเลย เป็นรูปสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิตทรงฉาย
ร่วมกับ เจ้าอุปราชนครน่าน เจ้ามหาพรหมสุรธาดา
และแม่เจ้าศรีโสภาเมื่อครั้งเสด็จตรวจราชการเมือง
น่าน... ในวันที่ 30 พฤษภาคม พ.ศ.2460
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์