เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3002 เมื่อ2-3วันก่อนไปเที่ยวที่อยุธยามา รู้สึกเสียดายกับวังและวัดที่ถูกเผาไปครับ
Histor
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

นักดนตรี

เมื่อ 23 พ.ย. 05, 23:33

เมื่อ2-3วันก่อนไปเที่ยวที่อยุธยามา รู้สึกเสียดายกับวังและวัดที่ถูกเผาไปครับ
ถ้ายังอยู่ถึงทุกวันนี้คงงดงามมากๆเลย  ทั่วทั้งเกาะอยุธยาคงมีสีทองอร่ามงามตา
Histor
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

นักดนตรี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 23:39

แล้วก็สงสัยครับว่าพวกก้อนอิฐที่หายๆไปนั้นหายไปไหน  หรือว่ามีการนำกลับมาใช้ตอนสร้างกรุงใหม่
สร้อยสิริประภาแว่นทิพย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เป็นคนเข้ามาอ่านในกระทู้วิชาการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 00:15

ก็เป็นไปตามธรรมชาติค่ะ
มีเกิดขึ้นย่อมมีดับสูญสลายไป
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 00:59

มีการนำกลับมาใช้ตอนสร้างกรุงใหม่ครับ คนไทยเองนี่แหละ ที่ทำลายร่องรอยโบราณสถานที่ควรจะเหลือให้เห็นกันไปซะเกือบหมด ไม่ใช่พม่าที่ไหนหรอกครับ
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 พ.ย. 05, 11:27

ก็เวลานั้นความมั่นคงของอาณาจักรใหม่  และขวัญกำลังใจของผู้คนสำคัญกว่าอ่ะครับ
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 พ.ย. 05, 02:51

เท่าที่ทราบนะครับ ทาง NECTEC ( http://www.nectec.or.th/tindex.html  ) เคยทำโครงการภาพเสมือนจริง กับโบราณสถานที่สุโขทัย คือ ดูบนจอเป็นแบบภาพในวิดิโอเกมส์เลยครับ เห็นว่าเป็นโครงการนำร่องครับ ซึ่งตอนนี้ไปถึงไหนกันแล้วผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

การใช้เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์กราฟฟิกมาช่วยในการสร้างภาพเมืองในอดีตนี้ ทางตะวันตกแพร่หลายกันมากครับ เพราะถือว่าเป็นสื่อการเรียนการสอนที่จะทำให้ผู้เรียนเข้าใจภูมิทัศน์ของอดีตได้ดียิ่งขึ้น ภาพเสมือนจริงเหล่านี้ มักจะถูกสร้างขึ้นมาประกอบสารคดีด้วยครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของอิยิปต์ กรีก โรมัน เหล่านี้ถูกทำเป็นภาพเสมือนกันมาแล้วทั้งสิ้น

หรืออีกวิธีหนึ่งถ้าทุนทางเทคโนโลยีน้อย ก็คือการวาดภาพครับ ซึ่งทางตะวันตก (อีกแล้ว) มีการทำหนังสือออกมาเป็นเล่มๆ เลยครับ ที่ผมเคยเห็นและอยากซื้อ (แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะยังแพงอยู่ อิอิ) เป็นหนังสือภาพวาดเกี่ยวกับเมืองโรมครับ โรมเมืองเดียวเลย ทั้งแผนที่ แผนผังย่านสำคัญๆ มีหมด คือดูแล้วเห็นความยิ่งใหญ่ของโรม

กลับมาที่อยุธยา ตามความเห็นของผมคือ ข้อมูลที่เรามีอยู่นี้ เราสามารถทำอยุธยาได้ทั้งในรูป "ภาพเสมือนจริง" และ "สมุดภาพ" ขาดแต่ "คนที่มีอำนาจและมีความจริงใจ" ที่จะทำครับ คือถ้าไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง ก็มักไม่ทำกัน ทั้งๆ ที่เหล่านี้แหละคือข้อมูลพื้นฐานสำคัญ ถ้าข้อมูลพื้นฐานไม่แน่นแล้ว จะไปต่อยอดกันได้อย่างครับ (เหมือนที่ปัจจุบันเป็นกันอยู่)

เชียงใหม่ นครศรีธรรมราช สุโขทัย อยุธยา หรือแม้แต่ ธนบุรีกับกรุงเทพฯ เอง ก็น่าจะมีหนังสือภาพแบบนี้ออกมานานแล้ว ผมว่าศิลปินบ้านเราไม่ขาดแคลนครับ ขาดแคลนแต่ นักวิชาการที่จะเป็นตัวกลางระหว่างข้อมูลทางประวัติศาสตร์ กับศิลปิน

แต่อย่างไรก็ตาม ผมเชื่อว่าปัจจุบันคงมีการทำงานเหล่านี้อยู่ครับ แต่ว่ายังไม่เผยแพร่เท่าที่ควร ก็เลยทำให้คิดไปได้ว่า ยังไม่มีใครทำ ก็อาจเป็นไปได้เหมือนกัน

ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ธ.ค. 05, 14:20

ซากเมือง พระราชวัง และพระอาราม ในกรุงศรีอยุธยาฯ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯ มหาราช โปรดให้รื้ออิฐมาใช้ในการสร้างกำแพงพระนครใหม่ ด้วยเหตุผลหลายๆประการ ทั้งการเมืองการสงครามและเศรษฐกิจ
หน้า: [1]
  พิมพ์