เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2936 สถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาติ กำลังวิกฤต ????
Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

เมื่อ 23 พ.ย. 05, 06:15

นานมาแล้ว "ท่านผู้นำ" ได้วาดฝันให้กับกลุ่มนักวิชาการทางด้านโบราณคดีและประวัติศาสตร์ โดยมีดำริที่จะสร้างสถาบันแห่งหนึ่งที่เป็นขุมความรู้ เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้สำหรับทุกคน ได้ยินดังนั้นก็อนุโมทนาสาธุด้วย ดีใจที่ท่านผู้นำมีวิสัยทัศน์กว้างไกล ต้องการให้สังคมไทยเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ (ถึงแม้ว่าปัจจุบันท่านจะเชื่อว่า ดาวพุธถอยหลังได้ก็ตาม)

โดยสถาบันแห่งนี้ จะเป็นพิพิธภัณฑ์แห่งการเรียนรู้ที่สร้างเลียนแบบ "พิพิธภัณฑ์สมิธโซเนียน" ของประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งเป็นพิพิธภัณฑ์ที่ใหญ่โตมาก ประกอบด้วยกลุ่มอาคารพิพิธภัณฑ์ที่จัดแสดงเรื่องราวต่างๆ
แผนผังกลุ่มพิพิธภัณฑ์ของสถาบันสมิธโซเนียน http://www.si.edu/visit/infocenter/mallmap.htm

ส่วนอันนี้ เป็นเนื้อหาที่จัดแสดงครับ http://www.si.edu/museums/

กลับมาบ้านเรา ต่อมาผมก็ได้ยินว่า รัฐบาลได้ตั้งชื่ออย่างเป็นทางการหลังจากที่เรียกสถาบันนี้ว่า "สมิธโซเนียนไทย" มาพักใหญ่ๆ เป็น "สถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาติ" http://www.okmd.or.th/th/  โดยมีการเชิญนักวิชาการระดับอาวุโสหลายท่านมาเป็นประธานและที่ปรึกษาโครงการ ก็ดูเหมือนว่าจะเริ่มต้นกันได้ดีครับ แต่ก็มีข่าว "ไม่กินเส้นกับหน่วยงานเดิม" ที่ดูแลเรื่องพิพิธภัณฑ์อยู่ จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบ แต่ได้ยินมาประมาณนั้นครับ

แต่แล้ว ตามกระแสการนำเสนอข่าวของสื่อเมืองไทย เรื่องวิชาการความรู้แบบนี้ ก็เงียบหายไปเป็นปี ตามหนังสือพิมพ์ ก็มีแต่ "ข่าวชาวบ้าน" ให้อ่านกันทุกวัน ก็เลยไม่รู้ว่า สถาบันแห่งนี้ทำอะไรไปถึงไหนแล้ว เงียบมากๆ เงียบจนลืมว่ามีสถาบันนี้อยู่ในประเทศไทยด้วย

มารู้ตัวอีกทีก็มาได้อ่านบทความของคุณสุจิตต์  วงษ์เทศ (ซึ่งผมเคยเห็นชื่อของท่านเป็นที่ปรึกษาโครงการด้วย แต่คาดว่าปัจจุบันได้ลาออกแล้ว เพราะทนอะไรบางอย่างในระบบราชการไม่ไหวมั้ง) ลองอ่านกันดูนะครับ ว่า วิกฤต หรือเปล่า

---------------------------------------------------

หนังสือพิมพ์ข่าวสด
วันที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2548 ปีที่ 15 ฉบับที่ 5473

ดาวพุธเดินถอยหลัง สถาบันพิพิธภัณฑ์ฯควร"หยุด"

คอลัมน์ ไพร่บ้านพลเมือง
โดย สุจิตต์  วงษ์เทศ

สนทนาประสาช่อง ๕ (ทหาร) ตอนเช้าตรู่ราวสุโขทัย(สุข+อุทัย) วิพากษ์วิจารณ์ข่าวจากหนังสือพิมพ์มติชนฉบับวันจันทร์ที่ ๒๑ กรณีผู้บังคับการโรงเรียนเเห่งหนึ่ง ที่นั่งควบในตำเเหน่งประธานกรรมการรัฐวิสาหกิจเเห่งหนึ่ง เขียนวิจารณ์นายกรัฐมนตรีกรณีวิกฤตดาวพุธเดินถอยหลังต้องเร่งหาทางหนีทีไล่

ผมใช้หูดูโทรทัศน์ เลยไม่เห็นหน้าตาท่าทางของคู่สนทนา เเต่ได้ยินถนัดชัดเจน แล้วไม่คิดห่วงสถานการณ์ของใครเลย เพราะชินเเล้ว ทั้งชิน อยู่ดี(อย่างนักปราชญ์สามัญชนที่คนทั้งประเทศไม่รู้จัก) เเต่ไม่ชินคอร์ป(อย่างที่คนในประเทศไทยรู้จักดี)

แต่ผมกลับห่วงไปที่สถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้เเห่งชาติ(สพร.) เหมือน"เป็นลางสังหรณ์ เมื่อตอนวันลอยกระทง" ของ ไชยา มิตรชัย

ปรากฏการณ์ต่างๆ นับเเต่
"หัวใจ"อย่างอาจารย์ศรีศักร วัลลิโภดม ขอถอนตัวแล้วลาออกจากงานวิชาการ สพร. จนถึงอาจารย์ภูธร ภูมะธน หมดความอดทนต่องาน สพร. ด้วย และคนอื่นก็ถอดใจ ลาออกไปหมด แล้วจะเหลืออะไร ?

ถ้า"ดาวพุธเดินถอยหลัง"จริง แล้วถ้า"หยุด"ทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อให้พ้นจากอิทธิพลความไม่ดีได้จริงๆ ผมกำลังคิดว่าคุณจาตุรนต์ ฉายเเสง ควรเสนอเเนะนายกรัฐมนตรีให้เดินถอยหลังอย่างดาวพุธ เพื่อ"เเก้เคล็ด" แล้วย้อนกลับไป"หยุด"ตรงจุดเริ่มต้นของ สพร. เพื่อเริ่มต้นก้าวเดินใหม่ให้ถูกต้องตามหนทางที่โรยด้วยความรู้อย่างรื่นรมย์จริงๆ ไม่ใช่"หลงทาง"ตามตูดบริษัท"ลอร์ด" รับเหมาอย่างเมาๆมึนๆ เหมือนขณะนี้

ไหนๆก็จะต้องเสียเงินอยู่แล้ว กรุณาอย่าเอาเงินก้อนโตให้"ลอร์ด" ควรเอาเงินจำนวนนั้นมาเริ่มต้นเรียนรู้การทำ"มิวเซียม"อย่างรื่นรมย์ร่วมกัน สังคมไทยจะได้เติบโตอย่างแข็งแรงไปพร้อมๆกัน

--------------------------------------------------------------

นั่นแหละครับ เมื่อไม่มีแกนนำแล้ว สถาบันนี้จะนำเสนข้อมูลออกมาในลักษณะไหน ก็ยังน่าเป็นห่วงอยู่ อย่างนี้เรียกว่าวิกฤตได้หรือเปล่า ?

ทำไมเรื่องแหล่งเรียนรู้ที่ทำโดยรัฐบาลมักไม่ประสบความสำเร็จในทั้งในเชิงการนำเสนอข้อมูล และการบริหารงาน ... หรืออาจเป็นเพราะ ...

Hotacunus
องคต
ตอบ: 613

AD FRANCIAM

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 07:19

เพิ่มเติมครับ อันบนผมเอามาผิด อันนั้นเป็นของโครงการกระตุ้นต่อมคิด (OKMD - อิอิ อ่านแล้วแปลกๆ นะครับ "ออกหมด" ฮืม อิอิ)

อันนี้ครับของจริง สถาบันพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้แห่งชาติ (สพร. หรือ NDMI)

http://www.ndmi.or.th/index1.html

ลองไปเยี่ยมชมแล้วเล่าสู่กันฟังได้นะครับว่าดีไม่ดีอย่างไร ผมดูคราวๆ ก็โอเคครับ ไว้ดูละเอียดแล้วจะมาคุยอีกครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 08:05

โครงการของรัฐเมื่อตั้งแล้วจะไม่ยุบเลิก
แต่อาจจะ"ชะลอไว้ก่อนโดยไม่มีกำหนด" ค่ะ  
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 23:27

ถึงมีแกนนำ ก็อาจจะยังไม่ได้สร้างนะคะ เพราะโครงการที่รอเงินก็มีอยู่พอสมควร

พูดถึงพิพิธภัณฑ์ หลายปีมาแล้ว ท่านอาจารย์ ม.จ. สุภัทรดิศฯ  ทรงไปพบทับหลังของปราสาทพนมรุ้ง
ที่ชิคาโก ทำไมท่านถึงทรงจำได้ล่ะคะ พิพิธภัณฑ์ยักษ์ที่อยู่ข้างๆ the Great Lake นั่น
มีของโบราณวัตถุจำพวกนี้อยู่มากจนลานตาไปหมด แสดงว่าท่านอาจารย์ต้องมือโปรจริงๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์