เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8369 อยากรู้เรื่องราวและภาพสถานที่ตั้งของวังหน้าครับ
Histor
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

นักดนตรี

เมื่อ 23 พ.ย. 05, 03:34

อยากรู้เรื่องราวและภาพสถานที่ตั้งของวังหน้าครับ  ตอนนี้เป็นยังไงบ้างอยู่ตรงไหนครับ
Histor
อสุรผัด
*

นักดนตรี

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 03:36

คือว่าผมเป็นสมาชิคใหม่น่ะครับ ชอบเรื่องราวเก่าๆ และอยากหาความรู้ครับช่วยชี้แนะด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 08:10

วังหน้า อยู่ตรงพิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ ปัจจุบันนี้
มีอาณาเขตมาถึงมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
กำแพงมหาวิทยาลัยตรงถนนพระจันทร์ คือกำแพงวังหน้า
N.P.
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 09:18

ดูรูปเปรียบเทียบระหว่างอดีตกับปัจจุบันไปพลางๆ ก่อนนะครับ
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 09:21

รูปที่เห็นทั้ง 2 รูปนี้คือพระที่นั่งศิวโมกขพิมาน ปัจจุบันจัดแสดงเรื่องราวเกี่ยวกับประวัติศาตร์ชาติไทยครับ
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 09:22

พระที่นั่งศิวโมกขพิมาน
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 09:24

ทำไมแนบไฟล์รูปไม่ได้อ่ะ ลองอีกทีนะ
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 09:26

โทษที ลืมresize คราวนี้ได้แน่
หยดน้ำ
ชมพูพาน
ตอบ: 146

คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 10:25

อาณาเขตของวังหน้าเดิม  กินพื้นที่บางส่วนของท้องสนามหลวงในปัจจุบัน  และตลอดไปจนถนนพระอาทิตย์ในส่วนที่ติดกับวังของเจ้าฟ้ากรมหลวงจักรเจษฎา  ตรงข้ามป้อมพระสุเมรุครับ
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 10:58

พระที่นั่งสำคัญในวังหน้าอีกองค์หนึ่งคือ พระที่นั่งพุทไธสวรรย์ ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธสิหิงค์ครับ
N.P.
อสุรผัด
*

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 11:00

พระพุทธสิหิงค์
Nuchana
สุครีพ
ตอบ: 979

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 20:48

ดีแล้วคุณ Histor ที่ถาม เพราะดิฉันก็ไม่ทราบเหมือนกัน
แล้ววังหลวง ที่คุณเปรมไปยืนชะแง้ดูสาวนั้นอยู่ตรงไหนค่ะ
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 21:06

เอาภาพวังหน้าจาก  Google Earth มาให้ชมครับผม

- ศศิศ -
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 21:10

ขอบคุณครับคุณ Nuchan ที่ถาม ผมก็อยากรู้อยู่เหมือนกันครับผม ยิ่งอ่านสี่แผ่นดินจบไปหมาด ๆ

ว่าประตูไหนของวังหลวง .... ที่คุณเปรมไปแอบดูแม่พลอย จน ถูก ช้อย กับนางพิศ ด่าเข้าให้

ถ้าบอกเป็นชื่อประตูมาผมก็ไม่รู้อยู่ดีละครับ ว่าประตูชื่อนั้น ๆ อยู่ตรงไหน

ก็เลยเอาภาพมาให้ดูกันจะ ๆ ไปเลยครับ ว่าจุดไหนกันแน่

- ศศิศ -
Histor
อสุรผัด
*

นักดนตรี

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 พ.ย. 05, 21:50

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความกระจ่าง  แล้ววังหน้าในปัจจุบันนี้เป็นวังที่สร้างมาแต่เดิม คู่กับวังหลวงรึเปล่าครับ  เพราะผมเคยทราบมาลางๆว่ามาสร้างใหม่แทนของเดิม  สมัยสมเด็จพระปิ่นเกล้าน่ะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์